ผลของเลขศาสตร์หรือไม่ ?

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย glassbuddha2009, 7 พฤศจิกายน 2016.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เหตุการณ์ที่เพิ่งผ่านมาไม่กี่วันนี้ กลายเป็นข่าวดังในโลกโซเชี่ยลมีเดียว่า มีพิธีกรดังคนหนึ่งได้ซื้อรถยนต์คันใหม่มาใช้ มีเลขทะเบียนรถที่บวกแล้วได้เท่ากับผลรวมมีค่าเท่ากับ 38 ( เลขศาสตร์ เลข 38 เป็นผลที่ไม่ดี ) และฝ่ายคู่กรณีเป็นรถมอเตอร์ไซด์ได้ผลรวมมีค่าเท่ากับ 26 ( เลขศาสตร์ เลข 26 เป็นผลที่ไม่ดี ) ผมลองหยิบยกบางตำราว่าด้วยเลขศาสตร์มาให้อ่านเฉพาะบทหรือข้อเลข 38 และเลข 26 นะครับ แต่ถึงอย่างไร หากท่านที่มีทะเบียนรถยนต์หรือเบอร์มือถือที่ได้ผลรวมเลขที่ไม่ดีแล้ว ก็คงต้องใช้สติ ปัญญาเข้าประกอบกับการใช้ชีวิต การควบคุมอารมณ์ และการสมาทานศีลล่วงหน้าเอาไว้ จะช่วยแก้ไขปัญหาที่อาจเกิดขึ้นได้ครับ

เลขศาสตร์ในเบอร์ทะเบียนรถยนต์ ในเบอร์โทรศัพท์มือถือ อาจมีความเกี่ยวข้องในชีวิตของผู้ที่เป็นเจ้าของบ้าง น้อยหรือมากตั้งแต่ 10% - 50% ขึ้นอยู่กับเหตุปัจจัยหลายอย่าง เช่น การให้น้ำหนักแก่เลขนั้นมากหรือน้อย และปฏิบัติให้ตนเองดีหรือไม่ดี หากทำตนเองให้ดี เลขดี การส่งผลในทางที่ดีก็อาจเหมือนกับ เก่ง กับ เฮง เป็นต้น ในขณะที่ถ้าหากเบอร์ไม่ดีแล้วทำไม่ดีด้วย ก็อาจกลายเป็น ผีซ้ำด้ามพลอย

โปรดใช้วิจารณญาณในเรื่องเลขศาสตร์ด้วยเหตุและผลด้วยนะครับ

เลขทะเบียนรถยนต์ของพิธีกรดัง
    คำนวณแบบหลักเลขผลรวม
    ญ=4, ย=8
    ผลรวมของเบอร์ 48 8585 ตรงกับหมายเลข
    38​

มีกิเลศตัณหามาครอบงำให้คุณเดินทางที่ผิด ติดเหล้า บุหรี่การพนัน แสดงถึงถูกอำนาจของความลุ่มหลงโมหะจริตเข้าครอบงำ ชีวิตมีแต่ความวุ่นวาย เอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่ไม่ฟังคำใคร เจ้าอารมณ์ มีความผันผวนในชีวิตอย่างรุนแรง จะหลงในกิเลศ ตัณหา ความมัวหมองมัวเมา และสิ่งเร้นลับต่างๆ

................................

เลขทะเบียนมอเตอร์ไซด์ของคู่กรณี
    คำนวณแบบหลักเลขผลรวม
    ก=1, ด=1
    ผลรวมของเบอร์ 1 11 8816 ตรงกับหมายเลข
    26
    อาชีพการงานไม่มั่นคง เป็นเลขที่ไม่ดี เป็นหลักฐานเก็บเงินทองไม่อยู่ เป็นคนเพ้อฟัน มองโลกในแง่ดี ไว้ใจคนง่าย อาจจะถูกหลอกให้เสียทรัพย์ ต้องระวังเพศตรงข้ามเพราะจะทำให้เสียชื่อเสียงด้วยเรื่องทางเพศ การทำการสิ่งใดจะสำเร็จแต่มักจะมีผู้กลั่นแกล้งสำเร็จได้ไม่นานต้องล้มลง ระวังการคบค้าสมาคมกับใคร ต้องใส่ใจในการคบหา เพราะจะนำพาความพินาศความล้มเหลวในชีวิต มักจะเกิดจากการแนะนำผิดๆ จากเพื่อนฝูง และหุ้นส่วน

หมายเหตุ
    ผมมีประสบการณ์ตลอด 11 ปีที่ผ่านมากับผลรวมเลข 26 ซึ่งเป็นเบอร์โทรศัพท์มือถือของผมเอง ( เบอร์เดิมที่ผมใช้มานานประมาณ 11 ปี 086-1050222 ) นับเป็น 11 ปีที่ทำให้ได้ศึกษาผลเสียของผลรวมเลข 26 ซึ่งครั้งนั้นผมไม่เชื่อเลยว่า เลขศาสตร์จะมีผลอะไรกับชีวิต แต่เมื่อมาทบทวนดูก็รู้ได้ว่า มีผล ซึ่งผมจะได้เล่าให้ฟังถึงเหตุและผลเท่าที่ผมมีโอกาสนะครับ หลังจากผมเปลี่ยนเบอร์โทรมือถือด้วยการเลือกด้วยตนเอง ไม่ต้องเสียเงินทองใด ๆ แต่อาศัยว่ามีเพื่อนสมาชิกในเวปพลังจิตจากสวีเดนเป็นผู้จุดประกาย จึงทำให้ผมลองเปลี่ยนเบอร์ซิมดู และพบว่า ดีขึ้นทันทีตั้งแต่วันแรก ๆ เลยทีเดียว

2. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    พิธีกรดังหลังจากทำร้ายร่างกายคู่กรณีแล้ว ทางต้นสังกัดของพิธีกรดังได้สั่งหยุดงานบ้าง งานที่เคยค้างคาอยู่ก็ถึงกับให้งด นี่คือการหักเหอย่างรุนแรง หรืออาจใช้คำที่ว่า มีการหักมุมมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ไม่ดีในทันที ก็ตรงกับในข้อเสียของผลรวมเลข 38

..............................

ส่วนคู่กรณีถูกทำร้ายร่างกายถึงดั้งจมูกหัก โดยคู่กรณีไม่ได้ต่อสู้หรือมีท่าทีต่อสู้หรือแม้แต่จะทำร้ายร่างกายกลับเลย ในกรณีนี้ ผมเองเมื่อ 11 ปีก่อน เมื่อได้รับเบอร์โทรมือถือเลขเดิมมาใหม่ ๆ ตอนนั้น ผมยังจำได้ว่า เจ้าของบ้านที่เป็นคนรู้จักกัน เป็นคนข้างบ้านในหมู่บ้านเดียวกับผม ได้เข้ามาหาผมแล้วพูดในทำนองที่ว่า เห็นว่าผมเป็นคนใจดี มีธรรมะธรรมโม คงจะช่วยเขาได้ เขากำลังมีเคราะห์ จึงอยากขอให้ผมช่วยรับเคราะห์ของเขาไปบ้าง ด้วยการเขียนหนังสือสัญญาซื้อขายบ้านที่เขาอยู่แบบว่า หลอก ๆ ซื้อขายกันแค่ 500.- บาท เขาจึงจะรอด ซึ่งขณะนั้นผมไม่เชื่อเรื่องพวกนี้เลย ผมตอบเขาไปว่า ก็ได้ ให้เอาหนังสือสัญญามาค่ำนั้นเลย ผมจะเซ็นต์ชื่อให้ พอดีภรรยาผมทราบเข้าและเขาถือโชคลาง จึงให้ผมไปบอกเพื่อนบ้านว่า ไม่ให้ทำสัญญานั้น และภรรยาผมได้ไปถามคนที่พอมีความรู้เรื่องนี้ เขาบอกว่า แค่รับปากไปเช่นนั้นก็รับมาแล้วบ้างบางส่วน และการรับเอาเคราะห์ของคนอื่นมาแต่ละครั้งจะมีเวลาประมาณ 12 ปี ซึ่งขณะนี้เข้าใจว่าสิ้นสุดการรับเคราะห์แทนเขาไปแล้ว จึงมีเหตุให้มีคนมาจุดประกายให้ผมเห็นถึงเลขมือถือเดิมของผมว่า ไม่ดีเอาอย่างแรง ในที่สุดผมจึงเลิกใช้และเปลี่ยนเบอร์มือถือใหม่

3. glassbuddha2009

2
    หลังจากที่ผมไม่ทำสัญญาเป็นหนังสือให้กับเพื่อนบ้านเพียงไม่กี่เดือน เพื่อนบ้านคนนั้นทั้งครอบครัวก็ถึงกับเจ็บป่วยอย่างหนัก การค้าล้มละลาย ต้องขายบ้านหลังนั้นและย้ายไปอยู่ที่อื่น

ในส่วนของผมกับครอบครัวก็มีผลไม่ดีเช่นกัน ทั้งนี้คนรู้บอกว่า เพราะเป็นคนใจดี ไปรับปากว่าจะทำสัญญาซื้อขายบ้านเท่ากับรับเคราะห์เขา ถึงแม้จะพูดแบบไม่เชื่อ แค่นั้นก็เท่ากับรับเคราะห์เขามาไม่มากก็น้อย และเคราะห์นี้จะอยู่นานถึง 12 ปี นับจากวันที่ผมบอกเพื่อนบ้านไปว่า ก็ได้นั้น เพียงไม่กี่สัปดาห์ ภรรยาผมและลูกก็เข้ารักษาตัวในโรงพยาบาลทั้ง ๆ ที่ไม่เคยเป็นอะไรมาก่อน และป่วยเข้าโรงพยาบาลหลายครั้ง ตัวผมเองกลับไม่ค่อยเป็นอะไร ทั้งนี้คนรู้วิชาเขาบอกว่า อาจเป็นเพราะผมเป็นคนที่ดวงทางนี้ดี หรือไม่ก็พอจะมีธรรมะบ้าง พอจะเป็นอะไรก็จะมีคนอื่นมารับแทน ตนเองจึงไม่ค่อยเป็นอะไร

แต่คนรู้วิชานั้นบอกว่า แต่อย่าเพิ่งดีใจว่าจะไม่มีอะไรเลย อาจมีเรื่องหนึ่งเรื่องใดบ้าง ไม่มากก็น้อย หรืออาจต้องเท่ากับรับเคราะห์เขานานประมาณ 12 ปี ซึ่งผมนับถือคนรู้วิชาคนนี้มาก เนื่องจากเขาเป็นคนติดตามผู้ใหญ่คนหนึ่งที่สามารถเข้านอกออกในบ้านผู้ใหญ่ได้ตลอดเวลา และมีวิชาทางนี้อย่างที่หลายคนยืนยัน ส่วนผมเองในขณะนั้นถึงจะนับถือ แต่ก็เหมือนกับไม่เชื่อว่าจะแม่น จะทำนายได้แม่นยำหรือกะระยะเวลาได้พอดีขนาดนี้ ถึงขนาดบอกได้ว่าต้องนานประมาณ 12 ปี

4. glassbuddha2009

2
    คนที่มาจุดประกายให้ผมหันกลับมาดูเลขมือถือเดิมของผมเอง คือคุณป้อสวีเดน ผมต้องขอขอบพระคุณคุณป้อเป็นอย่างมาก เพราะผมไม่เคยสนใจมันมาก่อนเลย และเมื่อทบทวนแล้วก็ถูกต้อง เบอร์มือถือผมนั้น นับตั้งแต่ผมได้มาเมื่อประมาณ 11 ปีก่อน ก็เกิดเรื่องต่าง ๆ มากมาย ถูกตามคำทำนายในนั้นแทบทุกประการ แต่ผมก็ยังไม่เชื่อว่ามีจริง จนกระทั่งคุณป้อได้บอกผม และผมได้ลองทบทวนดูก็พบว่าจริง อาจเป็นเพราะกำลังจะครบ 12 ปีที่เคราะห์อันนั้นกำลังจะหมด จึงส่งผลให้คุณป้อมาทักท้วงในทางที่ดี และผมก็ได้คิดทบทวนขึ้นมาในทันที ผมจึงเปลี่ยนเบอร์ใหม่ โดยการเลือกจากค่ายที่เขามีเบอร์มงคลให้เลือกแบบว่า เลือกเบอร์ซิมมงคลไม่เสียค่าใช้จ่าย เมื่อเลือกปั๊บก็ได้เบอร์ใหม่นี้ทันที คือเบอร์ 087-7459995 เมื่ออ่านความหมายในข้อผลรวมแล้วเป็นเลข 63 นับว่าเป็นเลขดี มีความรัก แต่สำหรับผมแล้วความรักนั้นมันยิ่งใหญ่มาก รักในมนุษย์ทุกคนเพื่อหวังให้เขาพ้นทุกข์

5. glassbuddha2009

2
    อย่างไรก็ดี หากท่านมีเลขบ้าน เลขรถที่ไม่ดีก็คงใช้สติกำกับในชีวิตประจำวันได้

ผมชอบให้คนที่ผมรู้จัก ตั้งไว้ในใจว่า แก้วมีเพื่อให้แตก แก้วน้ำวันหนึ่งยังไงก็ต้องแตก โถ แจกัน วันหนึ่งยังไงก็ต้องแตก เพราะฉะนั้น สติและปัญญามันได้ย้ำกับตนเองเรื่อย ๆ ว่า สิ่งของเหล่านี้ ยังไงก็ต้องแตกสลาย พอวันหนึ่งเขาแตก หรือบิ่น มีตำหนิ หรืออะไรก็แล้วแต่ ใจที่เรารู้คำตอบอยู่แล้ว เราเตรียมใจไว้อยู่นานแล้ว ก็จะไม่กระเทือนมากเกินไป

ข้อนี้เปรียบเสมือนการใช้ชีวิตที่ เราควรตั้งใจที่จะทำแต่ความดี มีคำว่า ความดี กำกับใจเอาไว้เลย วันหนึ่งไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น คำว่า ความดีจะไม่นำไปสู่ผลชั่ว อย่างน้อยก็คงกลับหนักให้เป็นเบา และจากเบาให้เหมือนกับไม่เกิดผลเสียอะไรขึ้นเลย

การสมาทานศีลเอาไว้ในใจว่า ถึงแม้มีเหตุร้าย เราก็จะไม่ฆ่าคน อย่างนี้เป็นต้น เป็นการหาคำตอบไว้ในใจเราว่า ถ้าวันหนึ่งเกิดเหตุร้ายใด ๆ ขึ้น สติที่เราสมาทานศีลนั้น จะเป็นเครื่องหยุดยั้งกายกรรมของเราเอาไว้ก่อน จะไม่ทำร้ายร่างกายคนอื่น นี่คือกลอุบายที่จะหยุดกายกรรมไว้ก่อน เมื่อมีโอกาสหรือมีเหตุให้ระลึกได้ ก็จะได้อโหสิกรรมในกรรมต่าง ๆ ที่อาจเกิดขึ้นโดยเราไม่ได้ตั้งตัว จึงจะไม่เสียท่าให้กับความร้ายแรงหรือความเสียหาย

6. glassbuddha2009

2
    หลังจากผมเปลี่ยนเบอร์มือถือเพียงไม่กี่วัน มีแนวโน้มงานซ่อมพระแก้วพระไม้

ขอจดสถิติ บันทึกไว้เพื่อเป็นการทรงจำนะครับ

หลังจากที่ผมได้เปลี่ยนเบอร์มือถือได้เพียงไม่กี่วัน โครงการซ่อมพระแก้วก็มีแววว่า จะได้ทำ เพราะคิดออกว่าจะทำอย่างไร ? ในขณะเดียวกันพระไม้ก็ได้รับคืนมาและมีศิลปินอดีตนักศึกษาศิลปากรเสนอตัวว่าจะมาช่วยซ่อมให้ถึงที่บ้าน เพราะเป็นกลุ่มศิลปินที่ผมร่วมงานอยู่ด้วยนานหลายปีแล้ว

ความจริงก็รู้จักกันมาหลายปีแล้ว แต่เมื่อผมมีการเปลี่ยนเบอร์มือถือ เหตุต่าง ๆ ก็เริ่มชัดเจนขึ้น คืนต่างก็ช่วยเสนอตัวเข้ามา

แล้วจะได้มาจดบันทึกเพิ่มเติมอีกทีครับ หลังจากซ่อมเสร็จแล้ว

7. glassbuddha2009

2
    หลังจากเปลี่ยนเบอร์มือถือมาเป็นเบอร์ใหม่ได้ไม่นานเลย ผมมีงานที่ต้องทำเพิ่มขึ้นมากมาย ที่ผมต้องใช้เวลาในการเข้าทำงานเกือบจะทั้งวันหรือบางครั้งก็ถึงดึกดื่นค่อนคืน งานเข้ามามากมาย จนเวลาอย่างที่เคยบอกบุญในเวปพลังจิตนี่ทำแทบไม่ได้เลย

วันนี้เสียสละเวลาเดินทางไปบริจาคโลหิตครั้งที่ 102 ของชีวิตนี้ เมื่อไปถึงสภากาชาดเขาบอกว่า ที่ผมได้ลงทะเบียนเป็นอาสาบริจาคสเต็มเซลล์ไว้เมื่อสิบกว่าปีก่อน และไม่เคยได้เจอเนื้อคู่เลยนั้น ขณะนี้ผมจะไม่มีวันได้เนื้อคู่ในชาตินี้แล้ว เนื่องจากครบอายุที่เขาจะอนุญาตให้เป็นผู้บริจาค

มีโอกาสก็ไปลงทะเบียนไว้ที่สภากาชาดไทย ถนนอังรีดูนังต์ เอาไว้ ชาตินี้ท่านลงทะเบียนไว้ อาจไม่พบเนื้อคู่เลยทั้งชาติก็ได้นะครับ

ความดีจะค่อย ๆ ทำ หรือจะรีบ ๆ ทำ ก็แล้วแต่อัธยาศัยนะครับ

8. glassbuddha2009

2
    งานที่เข้ามาขณะนี้นั้น ส่วนหนึ่งเป็นงานเกี่ยวกับการรักษาผู้สืบทอดวิชาช่างแก้วแขนงหนึ่ง เพื่อให้สามารถสืบทอดวิชานี้บนแผ่นดินไทยต่อไป และบัดนี้ลูกน้องช่างแก้วของผมคนนี้ ก็จะได้ทำหน้าที่สำคัญยิ่งต่อวงการสร้างพระพุทธรูปแก้วชนิดหล่อตันขนาดหน้าตักใหญ่กว่าหน้าตัก 9 นิ้วทั้งปางยืน ปางนั่งและปางอื่น ๆ ต่อไป

ได้กราบเรียนพระ อ. ปลัดวิชาญถึงทุกรายละเอียดแล้ว และได้รายงานการช่วยให้ลูกน้องช่างแก้วได้พออยู่รอดได้ เป็นทรัพยากรบุคคลที่เหลือน้อยที่สุดในวิชาช่างแก้วแขนงนี้และจะขาดผู้สืบต่อไม่ได้ พระ อ. ปลัดวิชาญได้เมตตาบอกผมว่า เราได้แต่ปิดทองหลังพระ คงไม่มีใครมาเห็นความสำคัญใด ๆ และเราได้ช่วยให้ศิลปะแขนงนี้อยู่ต่อได้ในแผ่นดินไทยแล้ว เราควรดีใจและปลื้มใจที่เราได้ปิดทองหลังพระแล้ว

นับจากนี้ไป พระพุทธรูปแก้วชนิดหล่อตันด้วยแก้วคริสตัลหรือแก้วชนิดอื่นใดในประเทศไทย ที่จะมีการสร้างขึ้น อันจะนำมาซึ่งพระพุทธปฏิมากรแก้วจริง ๆ แก้วแท้ ๆ บุญใดที่เกิดขึ้นนี้ พวกกระผมขอผลบุญกุศลนั้น นำพาให้เข้าถึงและเป็นปัจจัยให้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานโดยเร็ว หากยังไม่เข้าพระนิพพานตราบใด ขอพวกข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลายที่กำลังทำการสืบต่อวิชานี้ในแผ่นดินไทย จงมีกำลังกาย กำลังใจ กำลังทรัพย์ กำลังศรัทธาและกำลังปัญญาอย่างหาที่สุดมิได้ เพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาที่ถูกต้องจวบจนครบ 5,000 พระวรรษา และตราบใดยังไม่เข้าซึ่งพระนิพพาน ขอจงผู้ที่สามารถทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาไปเช่นนี้ทุก ๆ พระพุทธศาสนาในขณะนั้นด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2016