ผิดศีลข้อ 1 หรือเปล่า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย thanatos 123, 6 กรกฎาคม 2011.

1. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    พี่ปอครับ ..ถ้าเขาแค่เห็นแต่ขี้เกียจช่วย กลายเป็นความพยายามในการฆ่า แสดงว่าใครๆที่เห็นคนจมน้ำแต่ไม่ช่วยก็มีความพยายามฆ่ากันทุกคนแล้วนะครับ จะต่างกันตรงใหนครับ?..

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    คุณDDMAN

ตอนนี้เรากำลังพูดถึง บุคคลคนเดียวที่มีอุปกรณ์ในการช่วยชีวิต แต่ขี้เกียจช่วยครับ

แต่ถ้าเป็นไทยมุง มายืนดูแต่ขี้เกียจช่วย ผมจะไม่แย้งเลย

ผมต้องขออภัยคุณddmanด้วย ที่ต้องขัดแย้งในคำตอบ

เพราะผมต้องการให้ท่านสมาชิกที่มาอ่าน พิจารณาให้ลึก ๆ ว่า ผิดหรือไม่ผิด

3. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

อ้างอิง:
    สมมุติว่ามีคนๆนึงเห็นคนกำลังจมน้ำ เขามีอุปกรณ์พร้อมที่จะช่วยชีวิตคนได้
    แต่เขานั่งเฉยๆปล่อยให้คนจมน้ำตาย พอถามว่าทำไมไม่ช่วย เขาตอบว่า ขี้เกียจ
    อยากทราบว่า
    1.เขาขาดคุณธรรมอะไร
    - ขาดพรหมวิหาร 4 ทุกข้อ (อ้างอุเบกขา ไม่ได้ เพราะอุเบกขา ใช้ในกรณี เห็นว่า ไม่มีหนทางช่วยเหลือจึงต้องวางเฉย)
    2.เขาผิดศีลข้อ1หรือไม่
    ผิด เพราะไม่ช่วยโดยที่ถ้าช่วย ก็ทำได้อย่างง่ายดาย ถือว่าเหมือนมีส่วนให้ชีวิตผู้อื่นต้องสิ้นไปอย่างไม่จำเป็น
    (อาจไม่ผิดเลยในแง่ของกฏหมาย แต่กฏแห่งกรรมนั้น มีผลแน่)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    พี่ปอครับ เรื่องความขัดแย้งย่อมเป็นสิ่งที่เกิดเป็นปรกติในทุกที่ ..ผมไม่คิดว่าเป็นเรื่องที่ต้องขออภัยเลยครับ และ ผมเห็นด้วยกับความเห็นของพี่ปอเรื่อง "ต้องการให้ท่านสมาชิกที่มาอ่าน พิจารณาให้ลึก ๆ ว่า ผิดหรือไม่ผิด"...

ดีแล้วครับเพราะทุกคนมีวิจารณญาญของตนตามการสั่งสมมาด้วยเหตุปัจจัยเฉพาะตนครับ..

สำหรับเรื่องนี้ ผมขอยุติที่จะขยายหรืออธิบายอีก ถือเป็นว่าพี่ปอคิดว่าล่วงศีล และผมยังคงยืนยันว่าไม่ผิดศีล ดังได้อธิบายแล้ว เพราะการโต้แย้งไปมาเรื่องนี้เห็นทีว่าจะไม่จบด้วยว่าเรามีทฤษฏีที่ใช้ตัดสินต่างกัน นะครับพี่ปอ...