ผีโหงอาคม ผีโหงผี

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย เร้กเก้, 30 พฤษภาคม 2013.

1. เร้กเก้

เร้กเก้ Active Member

8 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีมิตรรักสหายเว็ปพลังจิตทุกท่าน ที่เคารพหลายท่านสงสัยคำว่า โหงอาคม ผีโหงผี ใช่ไหมครับ โหง หรือ ผีตายโหง คือผีที่ตายไม่ดีเมื่อครั้งเป็นคนจึงเป็นผีตายโหง ส่วนอีกสองประเภทนี้เป็นเช่นไรก่อนเล่าเรื่องจะเล่าถึงผีสองชนิดนี้ก่อน
    :boo:
    โหงอาคม คือ คนตายไม่ดีเพราะ พลังเหนือธรรมชาติ เช่น ตายเพราะคุณไสย ตายเพราะอภิญญาณ เป็นต้น เวลาตายก็กลายเป็นผีตายโหงอาคม มีความดุร้ายและมีอิทธิ์ฤทธิ์มากเพราะตายด้วยเหตุมรณะกรรมแห่ง อภิญญาณ และยิ่งตอนเป็นคนมีอาคมอยู่แล้วยิ่งร้ายกาจและถ้าสำเร็จอาคมคุ้มของ(กันของเสื่อม)น่ากลัวมาก หมอผีจอมขมังเวทย์ใดไม่มีอาคมแก่กล้ามากพอ อาจโดนฆ่าและโดนสูบพลังอาคมได้ ผีพวกนี้ชอบหาคนเลี้ยง หาผีและบริวาณทิพย์(ที่ได้จากการทำบุญของคนเลี้ยง) มาเป็นบริวาณ โหงอาคมชอบทำให้คนเลี้ยงนั้นมีอาคมโดยการถ่ายทอดพลังอาคมบางอย่างและให้คนเลี้ยงนั้นใช้อาคมไปทางใดก็ได้แต่จะเอาไปปราบมันไม่ได้ พอคนเลี้ยงอาคมแก่กล้าพอ โหงอาคมก็จะทำการ สูบพลังอาคม นั้นๆเพื่อเสริมพลังในด้านต่างๆของมัน โดยที่คนเลี้ยงไม่รู้ตัวยิ่งคนเลี้ยง บำเพ็ญตบะ มากทำไรยิ่งส่งผลดีกับมันมากเท่านั้นและถ้าคนเลี้ยงบรรลุญาณสูงในพุทธศาสนาเมื่อไร ตั้งมหาโสดาบันขึ้นไป ก็จะหลุดพ้นโหงอาคมและบริวาณก็จะได้ไปเกิดภพภูมิที่ดีกว่า ส่วนคนเลี้ยงใดใช้อาคมสร้างบาปพอถึงเวลาชดใช้กรรม โหงอาคมจะละทิ้งอย่างไม่แยแส่
    โหงอาคมเป็นผีมาง่ายเชิญง่าย เพราะมีความมักมากในความโลภทั้งใน บุญฤทธิ์และอิทธิ์ฤทธิ์ หากจะเอาไปให้คนอื่นก็ต้องมีคนมาซื้อมันไปด้วยเงิน 32แถบ เวลาจะใช้งานก็ต้องเซ่นไหว้ด้วยข้าวปลาอาหารก่อนพร้อมถ่ายแบ่งพลังอาคมที่มันมอบให้หากแผ่ส่วนบุญได้ยิ่งดี ก่อนเป็นเครื่องสังเวยก่อนใช้งาน โหงอาคมใช้ได้ทุกงาน เว้นแต่ทำร้ายตัวเอง รักแบบลักขเพศ ผิดเมียชายอื่นทั้งหลวงน้อย ผิดผัวคนอื่นที่เมียหลวงไม่อนุญาติ ฆ่าพระผู้ทรงศีล เป็นสิ่งที่โหงอาคมจะไม่ช่วยดีไม่ดีจะโดนดีด้วย โหงอาคมชอบแสวงหาสิ่งใหม่ๆ เช่น สมุนไพร ยาพิษ บริวาณ คนเลี้ยง ใหม่ๆ ฯลฯ อยู่เสมอมีนิสัย ฉลาดเฉลียว เจ้าเลห์อย่างร้ายกาจแต่เป็นผีที่รักษาสัญญายิ่งชีพถ้าใครไปตกลงสัญญากับมันแล้วมันจะทำตามแบบไม่บิดพลิ้วแม้จะเป็นผีแบบนี้ก็ตาม หากใครดีตอบมันก็จะดีตอบ ใครร้ายมันก็ร้ายตอบ อย่าคิดหักหลัง เวลาเลี้ยงก็ง่ายเซ่นไหว้พร้อมถวายบริวาณในคืนวันพระ

ผีโหงผี คือ คนที่ตายเพราะผี พอตายการเป็นผีแล้วก็จะดุร้ายและมีฤทธิ์มาก ยิ่งถ้ามันมีผีที่มีบารมีน้อยกว่าหรือบริวาณทิพย์มาเป็นบริวาณแม้แต่คนที่จิตอ่อน มันจะยิ่งร้ายกาจมากเพราะได้รับพลังไอจากผีบริวาณกับบริวาณทิพย์มาเสริมอำนาจของมัน การที่จอมขมังเวทย์จับผีตนนี้ก็ขึ้นอยู่ว่าเป็นผีมีบริวาณไหม มีเยอะ มีน้อย หรือไม่มี ถ้าไม่มีหรือมีน้อยจะจับง่ายเชิญง่าย ถ้ามีเยอะก็ยากจับยากเชิญยากเพราะถือตนว่ามีบริวาณเยอะ ถ้าคนเลี้ยงใช้งานมันก็ต้องเซ่นไหว้ก่อน เวลามันไปทำงานให้คนเลี้ยงมันจะเกณฑ์บริวาณไปด้วยเสมอ ต่างจากโหงอาคมที่จะไม่เกณฑ์บริวาณมาถ้าไม่จำเป็น การเลี้ยงก็เหมือนโหงอาคมครับ มีอุปนิสัยบางอย่างที่คล้ายโหงอาคม จะต่างที่ว่าผีโหงผีจะหาแต่บริวาณอย่างเดียวเท่านั้น

ส่วนนี้คือ คลิปจากละครเรื่องหนึ่งนานแล้ว นี้คือผีโหงผีครับ ตัวร้ายชื่อ เขม ตายเพราะโดนผีปอบนางเอกฆ่าตายจนกลายเป็นผีโหงผี ทุกคนจะได้รู้ว่าผีโหงผีเป็นไง
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=YYqf9VIfcTI]JaoNang 20_3/5END - YouTube[/ame] ดูที่เวลา 3.20

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=1qOU2o4QIOs]JaoNang 20_4/5END - YouTube[/ame] ดูที่เวลา 5.13

เอาเป็นว่าผมเล่าแค่นี้ก่อนน่ะครับต่อไปผมจะมาเล่าประสบการณ์ โหงอาคม ผีโหงผีให้ฟัง
    ตอนนี้ขอคอมเม้นหน่อยครับผม เมตตาด้วย

2. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

3. chang938

chang938 เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากลัวมากครับ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      442.1 KB
      เปิดดู:
      905
  4. wondam

wondam เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าได้ละเอียดดีแท้...

5. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

เอาล่ะครับผมจะขยายความให้นะครับ ผิดถูกอย่างไำร ก็ควรเอาไปพิจารณา อย่าด่าอย่างเดียวครับ ตรงที่ผมแถบสีให้ คือจะอธิบายว่า โหงอาคมเค้าไม่ได้สูบพลังจาก ผู้บำเพ็ญตบะครับ แต่พลังงานมันถ่ายทอดถึงกัน เป็นเรื่องปกติ ถามว่าพระสงฆ์ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ ถึงขั้นโสดาบัน เลี้ยงสุนัข ลองไปสังเกตุเหอะ สุนัขตัวนั้นจะพิเศษกว่าตัวอื่นๆ คือ หากคนเลี้ยงเข้าถึงทางธรรม และมีกำลังบารมีเพิ่ม การแผ่กำลังสู่ภูมิที่เกี่ยวข้องเกี่ยวเนื่องกันจะมากขึ้น และบางภูมิจะหลุดภูมิไปเกิดใหม่ทันที ขอย้ำนะครับไม่ได้ทิ้ง แต่ส่งเค้าไปเกิดใหม่ต่างหาก นี่แหละ ถึงจะเห็นว่าหลายครั้ง พวกคนอีสานที่ชอบเลี้ยงผีบรรพบุรุษ เวลาวันพระถึงมักโดนผีเข้า จริงๆก็ผีปู่ย่าเค้านี่แหละ ก็วันๆลูกหลานมันทำอะไรล่ะ บุญ ทาน ศีล ภาวนามันไม่ทำเลย จะทำที ปี สองปี สักหน แล้วมากราบไหว้กรูทำไม เค้ามักจะเข้าเพื่อขอบุญ หรือเตือนให้ทำบุญมากๆ แต่คนไปคิดว่าเป็นบอปมันเข้าแบบนี้ก็มี แต่ถ้าในตระกูลมีคนไหนปฎิบัติธรรม บำเพ็ญเพียรดี ถ้าสายเลือดใกล้กันเค้าก็จะไปคอยติดตาม หรือแม้แต่คอยดูแลให้ ไม่ไปสนใจพวกสันดานบาป หยาบช้าพวกนั้นหรอก เพราะตัวเองโมทนาแล้วได้บุญด้วย เนื่องจากกรรมจากผ่าพันธ์ กรรมที่เป็นกรรมพันธ์ แม้เจ้าตัวที่เป็นมนุษย์จะไม่รู้ก็ตาม บางทีมนุษย์นั้นมีเคราะห์หนัก แต่เค้าจะมองเห็นภาพและอาจจะเลื่อนหรือบรรเทาไปได้ คือ ก็จะไปเข้าฝัน ไปบอก หรือไปแบบจิตสังหรณ์ บอกให้รับรู้ บ้างทีขวางทางเลย ไม่ให้ไปเจอเหตุ จนคนผุ้นั้นแคล้วคลาดไป (มันจึงเป็นที่มาของคำว่า คนดีผีคุ้มงัยครับ) พวกนี้ได้บุญจากคนคนนั้นมากก็หลุดไปภพภูมิดีกว่า แม้พวกที่เป็นบอปเป็นสายดำ หากได้ผุ้ที่เกี่ยวเนื่องกัน แต่หันมาทางบุญมาก ก็จะได้บุญไปด้วย(แต่ส่วนใหญ่ไม่ไปด้วยกันเป็นเพราะมัวติดกับไสยสาสตร์ คือทางไสยดำ กับไสยขาวมักจะไปด้วยกันไม่ได้ ยกเว้น

ส่วนผีโหงผีนั้น ก็ผีธรรมดานี่แหละ พวกที่เคยมีกรรมด้ายไสยเวช ไสยดำ มันก็ตายเพราะเหตุนั้น พวกนี้ถ้าตอนเป็นคนนะ ฝึกจิต ฝึกภาวนา สร้างบารมีความดีเยอะๆก็เป็นเกราะคุ้มกันเหมือนกัน พอพวกผีที่เป็นพวกอาคมอยากให้ตายด้วยฤทธิ์ เสือกไม่ตาย เพราะมีบุญคุ้มอยู่ ไปดูเหอะหลายๆกรณี ที่คนที่บำเพ็ญบุญมากๆ จะตายตามโค้งร้อยศพแล้วแต่ไม่เป็นไรเลย รถพังยับ จริงๆจะบอกว่าสิ่งศักดิ์สิทธิคุ้มครองก็อาจถูก แต่ แท้จริงแล้วคนพวกนี้มีบุญคุ้มอยู่ต่างหาก ถ้าเป็นช่วงที่เกเร กินเหล้า เคล้านารี กังฉิน ฉอโกง เห็นแก่ตัว เอาดีเข้าตัว เอาชั่วเข้าคนอื่น ตอแหล ประจบสอพลอ ไป อาจทิ้งชีวิตจบเห่ไปตอนนั้นก็ได้

ผมเคยเล่าไปแล้วนิ เรื่องวัดที่ลำพูน มีวัดนึงในอำเภอลี้ลำพูน ตอนนั้นอยู่สายธรรมยุติละ ที่สมัยก่อน หมู่บ้านนี้เด็กผู้ชายมันเกเรมาก ชอบไปตีรันฟันแทงบ้านคนอื่นอยู่เสมอ จนหมู่บ้านอื่นเดือดร้อนบาดเจ็บล้มตายเยอะเหมือนกัน แต่พวกมันรอดพ้น เพราะมีวิชาคงกระพันชาตรี มีแคล้วคลาด มีของดีจากสมภารวัด ซึ่งมีความแก้วกล้าทางด้านอาคมสูงมาก (สมัยนั้นต้องยอมรับครับว่าเด็ดจริง พ.ศ. 2481 ) แต่พอมาเจอพระธุดงค์สายกรรมฐาน ไม่มีคาถาอะไรเลย สมภารท่านก็ลองของ ท่านจะใช้ตะปูเสก 5 เล่ม แต่เก็บไว้ที่ตัว 2 เล่ม พอตกดึก เดือนนั้นคืนเดือนเพ็ญ พระที่มาอาศัยท่านก็สวดมนต์ แล้วก็นั่งภาวนาแค่พุธ-โธ ตามลมหายใจเข้าออกธรรม สมภารท่านก็ลองของเลยทีเดียว นั่งภาวนาไป ส่งตะปูไปก่อน 2 เล่ม หมายปลิดชีพพระที่ขอมาอาศัย แต่มันสะท้อนกลับหมด โดยที่พระที่มาขออาศัยไม่รู้เรื่องเลย เพราะจิตนั้นมีปิติสุข มีอารมณ์เข้าถึงฌาน ตะปูมันสะท้อนกลับหาเจ้าของสิครับ แต่สมภารรูปนั้นมีอยู่อีก 3 แล้วกันไว้ก็ใช้อีกสองเล่นสกัดไว้ และเหลืออีกเล่ม จึงตั้งจิตใหม่ ก็เลยใส่ไปอีกรอบ ผลกลับมาเข้าตัวเองครับ โชคดีนิดนึง เข้าแค่เล่มเดียว นะคืนนั้นก็ทุรนทุราย และไปขอขมาพระที่มาขออาศัย จากนั้นวัดนั้นก็เปลี่ยนยัติเป็นสายธรรมยุทธไปเลย กลายเป็นวัดป่าไปเลย ทางคนลำพูนน่าจะรู้ดี

อืมละผมจะบอกว่า หลวงปู่แหวนเดิมท่านเป็นพระที่คาถาอาคมมาก แต่หลังจากท่านมาเป็นศิษย์ฺหลวงปู่มั่นไม่เห็นท่านใช้คาถาอะไรเลย มีแต่ พุทธังอรหัง ธัมมังอรหัง สังคังอรหัง ....

6. Secondhandlady

Secondhandlady Active Member

อ่านแล้วเข้าใจง่ายดีค่ะ แต่ละครนี่น่าจะนานจังเลย:cool:

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คงต้องขอรอฟังข้อมูล จาก จขกท. เพิ่มเติมก่อนครับ.ก่อนที่จะร่วมตั้งคำถามและแสดงความเห็น
    เพราะตอนนี้ยังไม่ทราบว่ากลุ่มนี้จะเข้ามาในตัวผู้ปฏิบัติดีได้ไง
    และผ่านเทพประจำตัวแต่ละท่านเข้ามาได้ไงหวังว่าตอนต่อไปจะเล่าให้ฟังด้วยนะครับ..

8. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    มาจองที่นั้งด้วยคนนะคะ อิอิ เรื่องผีกาลีนะช๊อบ ชอบ ชอบฟังนะคะแต่ไม่อยากเจอ 55555

9. Pukku

Pukku เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเข้ามานั่งฟังด้วยคนค่ะ

10. Suthasence35

Suthasence35 สมาชิกใหม่

26 มิถุนายน 2017
    Suthasence35สมาชิกใหม่
    สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกครั้งแรกค่ะ แล้วเราอยากตามหาวิธีเลี้ยงผีตายโหงอาคม เพราะ เราเป็นคนที่ทำบุญเสมอมา ไปดูบันทึกบุญหรือ @friend เราใน fb ได้ค่ะหากต้องการเชื่อใจเราจริงๆ คือตอนนี้เราอยากเลี้ยงผีตายโหงอาคม เพราะปกติเป็นคนชอบทำบุญกับโลงศพ ผ้าห่อศพ ศพไร้ญาติ จึงอยากให้ตัวของผีตายโหงอาคมซึ่งจัดเป็นผีที่ชอบคนสร้างบุญ และตัวเขาเองได้รับอภิณาน มาทำบุญร่วมกับเราค่ะ เราอยากขอทราบวิธีอัญเชิญ ผีตายโหงอาคมและการแผ่บุญ การให้ เพื่อจะให้เขากลายเป็นเทวดาประจำตัว ปกป้องคุ้มครองเรา หรือสู่ภพภูมิที่ดี คืออ่านเจอจากกระทู้พลังจิต ขอความกรุณาขอคำแนะนำด้วยค่ะ

11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่าเทวดาประจำ หมายถึงรวมครูบาร์อาจารย์
    ต่างๆด้วยนะครับ..และเทวดาประจำตัวนี้
    ก็มีเปลี่ยนแปลงได้เรื่อยๆอยู่แล้วเป็นปกติ
    ตามคุณภาพจิตของเราเองครับ

ผีโหงอาคม จะว่าไป ก็นักเลงหัวไม้ มิจฉาทิฐิ
    ที่พอมีวิชาดีๆนี่หละครับ ภูมิจิตอยู่ระดับเดียวกันกับโลก
    ไม่ได้สูงกว่าภูมิมนุษย์ด้วยซ้ำไป ภูมิจิต
    ยังต่ำกว่า เทวดาชั้นแรกด้วยซ้ำไปครับ...

ไม่ได้เก่งกาจอะไรนักหนาหรอกครับ
    จะทำอะไรใครได้ ก็มีเหตุแห่งวิบากร่วมกันมาก่อน
    เท่านั้นหละครับ...

แล้วสุดท้ายเด่วมันก็หักหลังเราอีก(ถ้าเป็นเรื่องจริงนะครับ)
    แล้วเราจะไปเอานักเลงหัวไม้ มิจฉาทิฐิ ที่อิง
    การคบหาสมาคมกับเราด้วยการแลกเปลี่ยนผลประโยชน์
    ที่คอยจะแทงข้างหลังเรา
    แบบนี้มาเป็นเทวดาประจำตัวทำไมครับ
    เราไม่ควรไปวุ่นวาย หรือข้องเกี่ยวด้วยมากกว่าครับ

เราควรปฏิบัติตนเอง
    ยกพัฒนาระดับจิตตัวเอง
    ให้พวกนี้ เค้าเกรง เค้ากลัว ที่จะไม่มายุ่งกับเราและ
    ยกพัฒนาจิตเราให้สูงขึ้น สูงขึ้นเรื่อยๆ
    เราก็จะได้พันธมิตรทางภพภูมิ
    ระดับที่สูงขึ้น ตามคุณภาพของจิต
    เราเอง ซึ่งมีกำลัง มีบารมี
    มากกว่าผีนักเลงหัวไม้พวกนี้อยู่แล้วครับ

ไม่งั้นเสียดายที่อุตสาห์ได้มาพบพระพุทธศาสนา
    แม้ว่า ผีแบบนี้จะมีมาก่อนพุทธศาสนาก็ตาม
    เราควรพึ่งพิจารณาให้ดีครับ

เป็นความเห็นหนึ่งนะครับ...

12. บุรุษไร้เงา

จะเลี้ยงผีไปเพื่ออะไรครับ เห้อ...
    อย่าลืมว่า พุทธศาสนาเน้นเรื่องอะไรครับ
    เรื่องเทวดาประจำตัวก็บอกไปแล้ว ถ้า
    บอกว่า ตัวเองทำบุญมาเยอะ
    บุญนั้นควรจะช่วยส่งเสริมหนุนยกระดับจิต
    เราให้สูงขึ้นเรื่อยครับ หมายถึง
    การไปยึดเอาสิ่งภายนอกจนเข้ามา
    เป็นตัวเราต่างๆ พวกนั้นเป็นนามธรรมล้วน
    มันยึดอะไรไม่ได้อยู่แล้วครับ และ ให้เรา
    เอาบุญบารมีเราทั้งหมดที่มีนั่นหละครับ
    ให้ๆเค้าไป ขอบารมีพระพุทธฯร่วมด้วยครับ
    ให้ในแบบบารมี ให้แล้วก็แล้วไป ไม่ต้องไปหวังอะไร
    ไม่ต้อง ไม่มีสัญยง สัญญาอะไรกัน
    เมื่อเราให้แบบแล้วๆไป เค้าก็จะรับแบบแล้วๆไป
    ไม่อะไรๆกับจิตเราได้เอง
    จะได้ไม่มีวิบากทางจิตร่วมกัน
    ไม่สร้างวิบากกรรม กลายเป็นกรรมผ่วงพันธ์
    ไม่รู้จักจบจักสิ้นชั่วกัปชั่วกัลป์ร่วมกันอีกครับ
    ยกเว้นว่า อยากจะเวียนว่ายตายเกิดอีก
    ก็ตามอัธยาศัยครับ
    ปล.สำหรับคุณ ส่วนตัวจะบอกได้อีกแค่ครั้งเดียวนะครับ