ผู้ชนะสิบทิศ(พรานบูรณ์) by Chakaj

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย chakaj, 13 กุมภาพันธ์ 2016.

แท็ก: แก้ไข
  1. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

เพลง : ผู้ชนะสิบทิศ
    ศิลปิน : พรานบูรณ์

...ฟ้า..ลุ่ม อิรวดี คืนนี้ มีแต่ดาว
    ..แจ่มแสง แวววาว หื่อฮือฮื้อ ฮือ ฮือหื่อ
    เด่นอะคร้าว สว่างไสว
    ..เสียง คลื่น เร้าฤดี คืนนี้ข้าเปลี่ยวใจ
    ..เหน็บหนาว ทรวงใน หื่อฮือ ฮื้อ ฮือฮือหื่อ
    แต่ไฉนข้าเศร้า วิญญา
    ...ข้ามา..ทำศึก ลำเค็ญ
    เหนื่อยแสนยากเย็น ไม่เว้นว่างเปล่า
    เพื่อศักดิ์ชาว ตองอูถึงจะตาย จะอยู่
    ขอเชิดชู มังตรา
    ..ดวงใจ ข้ามอบ จอมขวัญ
    มั่นรักต่อกัน มิ่งขวัญจันทรา
    กุ สุ มา ยอด ชู้ รักเจ้าเพียงเอ็นดู
    ไว้เชิดชู ดวงแด...
    ..ไป รบอยู่ แห่งไหน ใจ คนึงถึง เจ้า
    ..เคยเล้าโลมโฉมแม่ ข้ากลับ มาเมืองแปร
    มองเหลียวแล แสนเปลี่ยว เปล่า
    ..ไม่มี..แต่เงาข้าเศร้า อาลัย
    หัวใจแทบขาด อนาถ ใจ ไม่คลาย
    ...เจ็บใจ คนรัก โดนรังแก
    ข้าจะเผา เมืองแปร ให้มัน วอดวาย
    จะตาย ให้เขาลือชาย
    จะให้เขาลือชาย ว่านามชื่อกู
    ผู้ชนะ สิบทิศ ผู้ชนะ สิบทิศ
    ผู้ชนะ สิบทิศ ผู้ชนะ สิบทิศ
    ผู้ ช...นะ...สิบ...ทิศ...
    ฮื้อ...ฮือ....หื่อ....ฮือ...ฮื้อ.......

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%A8-mp3.3606833/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2017
  2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

บทบาทนักรัก พี่ฉกาจถ่ายทอดได้หวานเศร้า
    รับรู้ได้ถึงความรักที่มีต่อคนรัก
    และหดหู่ใจ เมื่อคนรักโดนพรากไป

พอเข้าถึงบทบาทนักรบ ก็ดูฮึกเหิม
    แต่ก็ยังแฝงไว้ด้วยความอ่อนโยน

ชอบมากๆครับ เพลงนี้ (good)

3. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมากเพลงนี้..คุณฉกาจถ่ายทอดได้อารมณ์เพลงดีค่ะ
    ปล.ฟังงแล้ว..นึกถึงเพื่อนค่ะ
    เพื่อนชอบร้องให้ฟังบ่อย..
    (เพลงแบบนี้คุณพนมบีก็น่าจะร้องเพราะนะคะ.ว่าแล้วก็อยากจะขอเพลงคุณพนมบีสัก1เพลงพอจะได้มั้ยคะ?..ผุ้ชนะสิบทิศ..เวอรชั่นคุณพนมบี..โอเค.นะคะ
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ..

4. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ถามพี่มีีดเพราะมะ พี่ฉกาจร้อง
    พี่มี๊ดบอกเพราะ เสียงดีมาก
    จบข่าว อิอิอิ (เพราะจริงไรจริงจ้า)

:cool::cool::cool:

5. chakaj

ผมว่าคุณบี น่าจะเคยร้องเก็บไว้นะ...
    และร้องเพราะด้วย..

6. chakaj

ขอบคุณครับ

7. chakaj

เพลงนี้ต้องร้องทำอารมณ์สุดๆครับ
    แถมขั้นตอนการ MIx ก็ต้องทำท่อนร้องช้าต้องแบบนึง ท่อนร้องหนักแน่นต้องทำอีกแบบนึง

8. bananaleaf

bananaleaf เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ชอบเพลงนี้มาก ถึงขนาดนำมาร้องอยู่ครั้งนึง,,
    แต่ในที่สุดก็ไม่ไพเราะเท่ากับน้ำเสียงผู้ชาย,,ยิ่งไปนั่งฟังคุณชรินทร์ด้วยแล้ว มีความสุขค่ะ

9. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ซุ่มเสียง ลุ่มลึก อลังการดีอ่ะเพลงนี้ เหมาะกับพี่ฉกาจมั่กๆ

10. chakaj

ขอบคุณครับ...

11. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    เพลงนี้กุสุมาได้ฟังแล้วต้องรักคุณฉกาจมากกว่าจะเด็ดแน่นอน..อิอิ

12. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    นานๆคุณครูใบตองจะแวะเข้ามาซะที น่าจะมีเพลงมาแป่ะให้ฟังบ้างอ่า
    สบายดีนะคะ ^^