ผ้าขี้ริ้ว...มันมอมแมมแต่ร่าง..สร้างสังคมสะอาด...

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย kendozo, 4 มกราคม 2008.

1. kendozo

kendozo เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.260618/[/MUSIC]
    ผ้าขี้ริ้ว (Bb)
    คาราบาว

มีแต่เพียงผืนฟ้า
    พสุธาไว้เป็นเพื่อนยาก
    เก็บความลำบากและยากจน
    อดทนไว้ในใจ
    ระหกระเหินเดินทาง
    อย่างคนไม่มีจุดหมาย
    ผ้าขี้ริ้วผืนใหญ่
    ทั้งเก่าทั้งมอม
    ทั้งขาดทั้งเกินเดินดิน
    กินก็กินแต่น้อย
    กลัวเปลืองทรัพยากรโลก
    ไม่หมองเศร้าเมาโศก
    ว่าโลกนี้แบ่งไม่เท่าเทียมกัน
    ความสุขแค่เหล้าขาว
    เทใส่คอรอสรวงสวรรค์
    สร้างวิมานความฝัน
    ไม่บั่นไม่ทอน
    ให้เดือดร้อนใจใคร
    หรือใครว่าแปลกว่าแยกตัว
    กลัวเขาแย่งความจน
    ก็ฉันภาคภูมิใจที่ทุกข์ทน
    ไม่สับสนวุ่นวาย
    ชีวิตคือชีวิตอนิจจัง
    บ้างเกิดแก่เจ็บตาย
    แค่สุราเมรัยเป็นครั้งคราว
    ก็แทบจะหาว
    เป็นดาวเป็นเดือน
    ดนตรี
    ผ้าขี้เหร่ขี้ริ้ว
    ผิวกระดำกระด่าง
    นั้นมอมแต่ร่าง
    สร้างสังคมสะอาด
    หรือใครว่าแปลกว่าบ้าบอ
    ก็ไม่ได้ขอใครกิน
    หรือใครนินทาให้ได้ยิน
    ก็ช่างปากเขาปะไร
    ชีวิตคือชีวิตอมิตตพุทธ
    สุดป่าช้าทุกราย
    ต่างกันเพียงว่าใครเล่าสังคม
    ถ่มน้ำลายรดหน้า
    ดนตรี
    เหนื่อยก็หยุดพักขา
    ฟ้าดินมาคอยนวดบีบ
    ไม่เห็นต้องรีบต้องร้อนแรง
    ไปแข่งขันกะใคร
    นั่งอยู่ริมถนน
    ถ้าคนมองอย่านึกแปลกใจ
    อันความสุขของใครก็ของมัน
    ฉันไม่รบกวนหรอก
    ฉันไม่รบกวนหรอก
    ฉันไม่มารบกวน

ไฟล์ที่แนบมา:

2. nungnung

nungnung เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงความหมายดีครับ ดนตรีดี ร้องได้เพราะครับ

3. raidina

raidina เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณ kendozo หายไป 1 ปีแอบไปซุ่มร้องเพลงแน่เลย ชื่อเพลงนี่ไรดิน่ามะเคยรู้จักนะ พอคลิกฟัง....อะโห..เพลงนี้เอง..เพลงสนุกๆนี่นา....ช่ะ ช่ะช่า ได้สัก 2 รอบเลยนะคะ

4. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    348
    ชื่อเพลงได้ใจเลยอ่ะ..ชอบ
    เนื้อหากินใจ..
    ^_^

สวัสดีปีใหม่น๊ะคะ พี่เคนพี่บี..

5. ดอกบัวตูมเน่า

ดอกบัวตูมเน่า เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    โอ้ว ลุง มาแนวนี้ สุดยอด
    ขอ ความรัก เทียรี่ ซินีม่า เอ้ย เมฆวัฒนา ทีครับผม

6. kendozo

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 898833" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>nungnung</TD><TD class=alt2>เพลงความหมายดีครับ ดนตรีดี ร้องได้เพราะครับ</TD></TR><TR><TD class=thead colSpan=2>วันนี้ 10:32 AM</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 898878" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>raidina</TD><TD class=alt2>สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณ kendozo หายไป 1 ปีแอบไปซุ่มร้องเพลงแน่เลย ชื่อเพลงนี่ไรดิน่ามะเคยรู้จักนะ พอคลิกฟัง....อะโห..เพลงนี้เอง..เพลงสนุกๆนี่นา....ช่ะ ช่ะช่า ได้สัก 2 รอบเลยนะคะ</TD></TR><TR><TD class=thead colSpan=2>วันนี้ 12:06 PM</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 899049" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>NoOTa</TD><TD class=alt2>ชื่อเพลงได้ใจเลยอ่ะ..ชอบ
    เนื้อหากินใจ..
    ^_^

สวัสดีปีใหม่น๊ะคะ พี่เคนพี่บี..

[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 899100" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>hamberker</TD><TD class=alt2>โอ้ว ลุง มาแนวนี้ สุดยอด
    ขอ ความรัก เทียรี่ ซินีม่า เอ้ย เมฆวัฒนา ทีครับผม</TD></TR></TBODY></TABLE>ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาฟังครับ..รวดเดียวเลย..

7. ยี่สิบเอ็ดมิถุนา

ยี่สิบเอ็ดมิถุนา เป็นที่รู้จักกันดี

โย่วๆๆๆๆๆร้องเก่งจังครับ

8. ยี่สิบเอ็ดมิถุนา

ยี่สิบเอ็ดมิถุนา เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังจนหลับฮี่ๆๆๆ

9. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    ร้องเยี่ยมมากๆๆๆๆๆๆครับท่านพี่...เป็นเพลงเสียดสีสังคมที่มีความหมายดีมากๆอีกเพลงหนึ่ง ที่นับวันจะค่อยๆเลือนหายไปเรื่อยๆ..ผมรู้สึกเสียดายจริงๆครับ ที่เพลงเพื่อชีวิตในปัจจุบันมุ่งผลิตเพื่อการค้า+การตลาดมากจนเกินไป..เลยขาดความเป็นตัวของตัวเอง..(หยิบกระดาษปากกาลุกขึ้นมาแต่งเพลงกันซะเองเลยดีกว่า..หมดเรื่อง..สบายใจ)...ต่อพออยู่พอกินอีกสักเพลงสิครับ..อยากฟังครับพี่..(...หรือเพลงผีแมวของน้าหมูก็ได้ครับ...หาฟังยากเหลือเกิน...) ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

10. kendozo

ขอบคุณครับ..วันหลัง.คุณt1970..แต่งเพลงให้ผมร้องบ้างนะ.....
    เพลงผีแมวกำลังจะไปสืบดูว่ามันรร.ของเชียงใหม่.....ชอบพงษ์เทพเหมื่อนกัน..5555

11. kendozo

ขุดมาฟัง ไม่มีเวลาร่องเพลงใหม่555555..0.

12. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    นานๆจะได้ฟังเพลงจาก ราชาเพลงขี้เมา(พี่เคน) หายหน้าหายตาไปนะครับ เพลงนี้ร้องได้มันจริงๆครับ อ้าวชนแก้วกันครับ เพราะครับ

13. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005

เเม๊ ได้ฟังเพลงนี้เร้ววววว ขอดิ้นนนไห้หายเป็นเกย์ซะหน่อยยยยยยยย

ชอบเพลงนี้จิงๆๆเมื่อก่อนนะ เคยเต้นเพลงนี้ประจำ เวลามีงาน รำวงที่ไหนน ชอบบบบบบบบบบบบบบ