ฝันดีเด้อหล้า (มนต์แคน แก่นคูณ)

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sansky9, 1 กรกฎาคม 2012.

1. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2123702/[/MUSIC][​IMG]

เนื้อเพลง ฝันดีเด้อหล้า
    นักร้อง มนต์แคน แก่นคูณ
    เรียบเรียง/คำร้อง/ทำนอง ศราวุธ ทุ่งขี้เหล็ก
    ค่ายเพลง แกรมมี่โกลด์

กินข้าวแลงแล้วไปน้อ ขอเว้านำแน /ทานข้าวเย็นหรือยัง ขอคุยด้วยได้ไหม
    มื้อนี้บ่ได้มาเทคแคร์ ถูกงานตามจี้โอทีขวางทาง
    /วันนี้มีงาน OT ที่ต้องทำ เลยไม่ได้ไปหา
    กว่าจะเลิกงาน ถึงห้องเช่าก็ดึกแล้วนาง
    แต่ใจที่คิดฮอดจัง บอกให้อ้ายกดเบอร์โทรหา

ดาวแจ่มฟ้า อ้ายห่วงหาดวงตาคู่นั้น
    อยากได้ยินว่ายังฮักกัน ก่อนนอนหลับฝันยืนยันสัญญา
    บ่อยากวางสาย แต่เกรงใจเข็มนาฬิกา //ไม่อยากวางสายเลย แต่มองดูเวลามันก็ดึกมากแล้ว
    ฟ้าวนอนสาเด้อน้องหล้า เพราะว่ามื้ออื่นต้องตื่นเฮ็ดงาน
    //รีบเข้านอนซะน้องสาว พรุ่งนี้เช้ายังต้องทำงานต่อ

* หลับสาหลับตา พักนอนเอาแรง //หลับเถิดนะ นอนหลับพักผ่อน
    เปิดใจไว้เด้อคำแพง อ้ายสิแปลงร่างไปเข้าฝัน //เปิดใจไว้นะคนดี พี่จะแปลงร่างไปเข้าฝัน
    ส่งคลื่นความฮัก และคึดฮอดไปกอดคุ้มกัน //ส่งคลื่นความรักและความคิดถึงไปกอด
    คุ้มกัน
    อ้อมแขนของความผูกพัน ส่งผ่านไออุ่นไปให้คนดี

**ส่วนอ้ายนี้ สิสร้างฝันรอวันสองเรา //สำหรับพี่นี้ จะสร้างฝันเพื่อเราทั้งสอง
    ตัวไกลใจยังคือเก่า ฝันอ้ายมีเจ้าบ่เลือนสักที //ตัวไกลแต่ใจยังเหมือนเดิม ฝันของพี่มีแต่น้องไม่ลืมเลือน
    สี่ห้องหัวใจอย่าให้ผู้ใด๋แทรกมาแทนที่ //สี่ห้องของหัวใจ อย่าให้ใครเข้ามาแทรกแทนที่
    ใส่กลอนหัวใจให้ดี เข้านอนคืนนี้ฝันดีเด้อหล้า
    //ใส่กลอนหัวใจไว้ให้ดี เข้านอนคืนนี้ฝันดีนะน้องสาว

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2012
  2. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: ดนตรีเชื่อขนมกินได้..เลยน้องสันต์..
    ตามด้วย..เสียงร้องอ้ายที่สุดแสนจะเว้าวอน..
    เปิดใจไว้แว๊ว..เพราะมาก ฟังเพลินค่ะ..

3. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ดนตรีไพเราะ เสียงร้องที่คุ้นเคย มีคุณภาพเสมอจ๊ะน้องสันต์

4. sansky9

ทำงานก็เหนื่อยแล้ว กว่าจะถึงห้องพักก็ค่ำมืดดึกดื่น
    เพลียมากๆ แต่ยังไม่ได้คุยสายกับเค้าเลย.. ^-^ ขอตัวไปคุยสายก่อนนะครับ ^^/

เปิดใจไว้แล้วเหรอครับ..อิอิ ขอบคุณพี่ใจนะครับ

[​IMG][​IMG]

5. sansky9

เสียงดนตรีจากคาราโอเกะต้นฉบับกับชุดอัดเสียงเล็กๆ ตามอัตภาพที่พอจะหาได้ครับ ^^/
    ที่เหลือก็สวมวิญญาณศิลปิน ถ่ายทอดอารมณ์ผ่านเสียงร้องครับ ^^/ ขอบคุณพี่เอ๋นะครับ :cool:

6. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ถ้ามีน้องสาว จะยกให้คุณสันแล้วเนี่ย
    เสียงเว้าวอนเสียเหลือเกิน.............

มีแต่น้องชาย น่าจะพอได้นะครับคุณสัน..
    เสียงและสายตา(เดาเอาจากเสียง) น่าสงสาร และน่าเห็นใจมาก..

7. sansky9

ขอบคุณครับคุณพี่อ๋อง..อิอิ แต่ผมว่าอย่าดีกว่าครับสงสารน้องๆเค้า:cool:
    ปัจจุบันก็สบายดีไม่รู้สึกว่าขาดอะไร? ไม่อยากมีห่วงครับ ^^/
    สร้างตัวสร้างฐานะอย่างนี้ไปเรื่อยๆดีกว่าครับ

ส่วนอนาคตอะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิดไม่อยากไปไขว่คว้าครับ
    ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ^^/

8. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    มาให้กำลังใจคุณสันค่ะ
    คนลูกทุ่งนี่ส่วนใหญ่จะเสียงเทพกันนะคะ
    เพราะอ่ะค่ะ รู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้างแต่ก็รู้ว่าเพราะค่ะ

:cool::cool::cool:

9. sansky9

^-^ ขอบคุณครับคุณ kunyada ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ
    ผมแปลเป็นภาษาภาคกลางให้แล้วนะครับ ^^/

10. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าแปลงร่างไปเข้าฝันได้ก็ดีซิครับ ไม่อยากจะนึกเลย ว่าอะไรจะเกิดขึ้น อิอิ (คิดในทางที่ดีนะครับ 5555 ) บทเพลงเพราะ ความหมายเข้ม เสียงอ๊อดอ้อนนุ่มนวล ตามแบบฉบับคำสัญญาของหนุ่มบ้านนอกครับผม

11. sansky9

กำลังคิดในทางที่ดีครับคุณเทพ..อิอิ
    ตอนนี้เริ่มหลับแล้ว กำลังจะแปลงร่างไปแล้วนะครับ
    แล้วเจอกันนน... ขอบคุณนะครับ ^^/
    [​IMG][​IMG]

12. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังเพลงนี้ต้องเข้านอนจริงๆแล้วจ้า อิอิอิ
    เพราะเพลงบอกว่าฝันดีเด้อหล้า....อิอิอิ
    ฝันดีจ้าพี่สันต์ และทุกท่านจ้า

13. sansky9

ขอบคุณครับ ฝันดีเช่นกันนะครับ ^^/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2012
  14. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เอ๊า! พี่ตื่นมาฟังตอนเช้า
    ฟังแล้วกลับไปนอนใหม่กะดะ เนอะสัน...

15. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    นั่งฟังเพลงไปอ่านคอมเม๊นท์ไป..
    จะฝันดีก็ไม่ได้ เพราะไม่อยากหลับตอนนี้ รึนอนฝันกลางวัน
    อ่านเจอคอมเม๊นท์พี่อ๋อง แอบหวาดๆปนสยอง..
    ชะอุ๋ย! มียกน้องชายให้ล้วยอ่ะ
    อ่านคอมเม๊นท์ปฏิเสธของพี่สัน แล้วโล่ง..อก..!
    พี่สันไม่กล้ามีห่วง(ชาย)
    แล้วเรามาเกี่ยวอะไรกับเค้าเนี๊ยะ เค้าให้ฟังเพลง ฮ่าๆ
    เพลง เนื้อหา และน้ำเสียงเว้าวอนมากมายเลยค่ะพี่สัน...^_^

16. sansky9

ไม่เป็นไรครับพี่เรไร คืนนี้เข้ามาฟังอีกทีก่อนนอนก็ได้นี่ครับ ^^/
    ขอบคุณพี่เรไรนะครับ

17. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ท่านอ๋องจะจีบคุณสันไปเป็นน้องเขย (ให้กับน้องชาย) ซะงั้น 555
    แล้วจะไม่ถามความเห็นน้องชายบ้างหรือครับ? อิอิ

ดนตรีหนักแน่นเช่นเคย เสียงร้องก็หนักแน่นแต่ปนเศร้า (เช่นเคยอีกเช่นเคย)
    ดนตรีต้นฉบับมันต่างจากที่ไปก็อปในยูทูปจริงๆ นะครับ
    กำลังรอถอยอัลบั้มใหม่ของมนต์แคนเช่นกันครับ
    แต่ที่เป็นคาราโอเกะยังไม่ออกมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2012
  18. sansky9

55 ใช่แล้วครับไม่อย่ากมีห่วง (....) พี่เค้าเห็นอกเห็นใจไปหมดหล่ะครับ ^^/
    ขอบคุณหนูตานะครับ อุตส่ามาช่วยรีวิวคอมเม้นท์.. อิอิ

19. sansky9

(ถ้าไม่มีวงเล็บ) ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใช่มั้ยครับ ^^/

คาดว่าไม่เกิน 1 เดือน น่าจะได้เห็นคาราโอเกะออกวางตามแผงครับ
    ได้เล็งไว้แล้วเหมือนกันครับ ^^/ ช่วงนี้เลยไปหาเพลงเก่าๆมาร้องรอไปก่อน
    น้ำเสียงก็ยังคงเดิม เปลี่ยนแปลงยากครับ..อิอิ ขอบคุณนะครับ ^^/

[​IMG] [​IMG]

20. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    โอ้..โฮ..วิญญาณศิลปินสุดยอดจิง...จิง..แถมแปลเนื้อเพลงให้อีก...ดีจังเลย...ฝันดีเด้อค่ะ อิ อิ:cool::cool::cool: