ฝันถึงพระธาตุ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย watt, 27 พฤศจิกายน 2005.

1. watt

watt เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนนี้ (26/11/2548) เวลาใกล้รุ่ง ผมฝันไปว่า มีเม็ดพระธาตุตกลงมาใส่มือ คล้าย ๆ เม็ดหินใหญ่ขนาดหัวแม่โป้ง ประมาณ 4-5 องค์ รับไว้ แล้วสักพักก็ค่อย ๆ แทรกเข้าไปในมือผม จนเข้าไปหมด แล้วตื่นขึ้นมา
    เรียนผู้รู้ทุกท่านช่วยทำนายฝันให้ผมหน่อยครับ ว่าหมายความว่าอย่างไร
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ[b-wai] [​IMG]

2. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    คุณคงอยากจะได้พระธาตุมากนะ ถึงได้ฝันแบบนี้ คนเราไม่จำเป็นต้องมีพระธาตุไว้เป็นกรรมสิทธิ์ของตัวเองหรอก พระธาตุที่มีอยู่ทั่วไป จริงเท็จแค่ไหนใครจะรู้ ฝันนี้สอนให้รู้ว่า ธาตุทั้งหลายมีอยู่ในกายเราทุกคนแล้ว ไม่ต้องไปไขว่คว้าหามาเก็บ "เม็ดพระธาตุค่อยๆแทรกเข้ามาในมือผม" หมายความว่าธาตุแท้ที่จริงอยู่ในกายเรานี่เอง

3. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ถือว่าเป็นฝันดีครับ ไม่ต้องคิดมาก

4. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ความคิดเห็นส่วนตัว...ฝันดี สิ่งที่หวังก็จะสมหวัง ถ้าหวังพระนิพพานก็เข้านิพพานชาตินี้ ถ้าไม่ละความเพียรพยายาม...พระธาตุที่ตกลงมาแล้วก็แทรกเข้ามือ ก็น่าจะสำเร็จจนกระดูกของเราก็เป็นเช่นเดียวกับพระธาตุ คือสำเร็จจบกิจชาตินี้....แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ไม่ควรประมาท ให้ถือเป็นนิมิตที่ดี...เป็นกำลังใจในการปฏิบัติว่า อย่างไรสะเราต้องสำเร็จในชาตินี้เป็นแน่แท้...ย้ำถ้าไม่ละความพยายาม.

ฝันนี้พอตื่นขึ้นมาจะจำได้ดี ติดตาติดใจ เหตุการณ์เหมือนเกิดขึ้นจริง ๆ แทงมาที่ความรู้สึกโดยตรง แจ่มใสและชัดเจนมาก.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤศจิกายน 2005
  5. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    (bb-flower

6. watt

watt เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณในคำตอบของทุกท่านนะครับ ในส่วนคำตอบของคุณ stefa เป็นคติธรรมที่ดีนะครับ นอบรับไปปฏิบัติครับ ส่วนที่ว่าผมอยากได้พระธาตุมาก ก็ไม่น่าจะใช่เนื่องจากที่บ้านมีพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุรวมแล้วหลายร้อยองค์ นะครับ ส่วนในคำตอบของคุณ chatyman เป็นสิ่งที่ให้กำลังใจในการปฏิบัติเพื่อพระนิพานในชาตินี้เป็นอย่างมากจะไม่ย่อท้อครับ และคำพูดว่า "ฝันนี้พอตื่นขึ้นมาจะจำได้ดี ติดตาติดใจ เหตุการณ์เหมือนเกิดขึ้นจริง ๆ แทงมาที่ความรู้สึกโดยตรง แจ่มใสและชัดเจนมาก."ผมเกิดเหตุการณ์อย่างที่ท่านกล่าวจริง ๆครับ ขอขอบคุณในคำตอบของทุกท่านมากครับ