ฝันถึงพระสงฆ์ที่ไม่รู้จักค่ะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย aorsuay, 6 ตุลาคม 2017.

1. aorsuay

aorsuay เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน เราฝันว่า ได้ไปที่วัดแห่งหนึ่ง จะเรียกว่าอยู่ในป่า ในดอยก็ได้
    ทางไปวัด ชันมาก คดเคี้ยว เป็นดิน
    พอไปถึงวัด ก็เจอวัดเป็นไม้ เหมือนศาลาใหญ่ๆ ไม่ได้เป็นโบสถ์แบบวัดทั่วไป

ที่นั่นได้เจอพระสงฆ์รูปหนึ่งค่ะ
    ในฝันเรากลายเป็นเด็ก ร้องให้ กอดท่านด้วยค่ะ
    แล้วก็มีคนเรียกให้เรากลับบ้าน เราก็ไม่อยากกลับ
    พระรูปนั้นเลยบอกว่า ไม่เห็นเป็นไร ค่อยมาอีกเมื่อไหร่ก็ได้ พร้อมเมื่อไหร่ค่อยมา

เราก็คิดว่า เราคงฝันเพ้อเจ้อ จะมีที่ไหน วัดในป่าในดอยและสภาพแบบนี้

วันนี้บังเอิญเจอคนโพสรูปวัดบนเฟสบุ๊กค่ะ ลักษณะเหมือนที่ฝันเลยค่ะ
    แถมยังอยู่ในจังหวัดที่เราอยู่ (เพียงแต่ไปยากนิดนึง)
    อาจจะไม่ได้เหมือน 100 % แต่ ไม่ต่ำกว่า 80 %
    แบบเห็นแล้วนึกถึงความฝันทันที

รบกวนถามว่า

เราคิดไปเองรึเปล่าคะ เราเข้าใจว่า คนเราฝันไปเรือ่ย จิตออกเที่ยวได้
    ถ้าไม่ได้คิดไปเอง ฝันนี้ต้องการสื่ออะไร และพระสงฆ์ในรูป คือใครคะ เกี่ยวข้องอะไรกับวัดนี้

ขอบคุณและขออนุโมทนาล่วงหน้าค่ะ

2. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธองค์ทรงตรัสเหตุความฝันไว้ ๔ อย่าง
    ๑. ธาตุกำเริบ (กินมาก นอนมาก อวัยวะบางส่วนผิดปกติ)
    ๒. จิตอาวรณ์ (คิดมาก กังวลมาก)
    ๓. เทพสังหรณ์หรือเทพนิมิต (สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลจิตดลใจให้ฝันเพื่อบอกอะไรบางอย่าง)
    ๔. บุพกรรม (กรรมดี กรรมชั่ว จะส่งผล)

เราคิดไปเองรึเปล่าคะ เราเข้าใจว่า คนเราฝันไปเรือ่ย จิตออกเที่ยวได้
    ถ้าไม่ได้คิดไปเอง ฝันนี้ต้องการสื่ออะไร และพระสงฆ์ในรูป คือใครคะ เกี่ยวข้องอะไรกับวัดนี้

ตอบ การฝันในครั้งนี้ เกิดจากบุพกรรมเก่าในอดีต มาย้อนให้รำลึกนึกถึง วัดที่เราเข้าใจว่าเป็นที่ที่เห็นในฝันถูกต้องครับ ใช่วัดนี้จริง จริง ความเกี่ยวข้อง ย้อนไปในชาติหนึ่ง เราได้เกิดเป้นมนุษย์ผู้หญิง เป็นเด็ก ชอบไปเที่ยวที่วัด เพราะพ่อกับแม่ชอบพาเข้าวัดตั้งแต่เด็ก ด้วยความเมตตาจากพระคุณเจ้า บ้างให้ขนม บ้างให้ของเล่นแบบเด็ก พูดดีด้วย เกิดรักพระขึ้นมา เป็นรักแบบเด็ก ๆ เป็นรักที่บริสุทธิ์ พระคุณเจ้ารูปนั้น ท่านก็เป็นพระอริยเจ้าด้วย ตรงนี้เป็นบุญกุศลได้สังฆานุสติ
    แค่นี้แล้วกัน โปรดใช้วิจารณญาณ.....

...อนุโมทนาบุญ....

3. aorsuay

aorsuay เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากค่ะ
    รบกวนถามอีกนิดนะคะ
    แล้วมีสาเหตุอะไรเป็นพิเศษที่ต้องรำลึกนึกถึงในช่วงนี้ไหมคะ
    หรือใครมีเจตนาต้องการสื่ออะไรหรือไม่คะ
    ปกติจะฝันมีความหมายอยู่บ่อยๆค่ะ แต่เกือบปีแล้วที่ไม่ค่อยฝันอะไร

แต่เดือนที่แล้ว เข้าเว็ปพลังจิต หลังจากไม่ค่อยได้สนใจมาพักใหญ่
    จากนั้น เริ่มฝัน 2- 3ครั้งแล้วค่ะ ทุกครั้งล้วนฝันแปลกจนต้องมาถามในเว็ปนี้

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...เป็นการบ่งบอกให้ทราบถึง อดีตชาติที่มาปรากฏให้รับได้รับรู้ และรู้สึกดีดี ครับ (ในส่วนบุญส่วนกุศล) แม้แต่ท่านโฆษกะเทพบุตร ตอนท่านเกิดเป็นสุนัขท่านรักพระปัจเจกพุทธเจ้ามาก ตอนพระปัจเจกพุทธเจ้าจากไป เสียใจจนอกแตกตาย ท่านก็ได้ไปเกิดบนสวรรค์เลย (หาอ่านดู) .....

...อนุโมทนาบุญ...

5. Title01

Title01 สมาชิกใหม่

6. Title01

Title01 สมาชิกใหม่

อาจเป็นครูบาอาจารย์ในอดีตชาติก็ได้ค่ะ ฝันแบบนี้ฝันดีค่ะ หมั่นสวดมนต์ ทำสมาธิบ่อยๆ ค่ะ แผ่เมตตาเยอะๆค่ะ