ฝันถึงพายุ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ระลึกรู้, 12 สิงหาคม 2016.

1. ระลึกรู้

ระลึกรู้ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นฝนฟ้า พายุที่ก่อตัว หมุนติ้วๆ มองเห็นอยู่ไกลๆ จะหนีก็คงไม่ทัน หมุนๆจนเป็นงวงช้าง ใหญ่มาก ตะโกนบอกแม่ๆๆๆหนี มันเฉียดหลังบ้านไปแต่บ้านไม่พัง แต่ตัวเองคงหนีไม่ทันจริงๆ นึกในใจเอาละวะ หนีไม่พ้นก็ยืนปักหลักให้มันพุ่งชน นี่แหล่ะ มันไม่มีอะไรให้ยึดจับเลย..ใกล้แล้ววชนเป็นชน แหงนหน้าขึ้น สักพักเข้าไปใต้ไอ้ตรงกลางที่หมุน มันไม่ปลิวไม่ลอยอ่ะ มันเหมือนละอองน้ำเย็นๆหมุนรอบตัว ละอองน้ำเป็นสีฟ้าระยิบไปหมด.....คือเป็นฝันที่จะน่ากลัวรึจะไม่น่ากลัวดี ก่อนหน้าไม่กี่วันก็ฝันแปลก

** เพราะก่อนหน้านี้ฝัน ว่ามีงูเห่าจะเลื้อยเข้าบ้าน เราเดินไปเห็นพอดี ก็เลยไล่งูออกไป แล้วก็หันไปบอกผู้หญิงคนหนึ่งแต่งชุดเครื่องทรงสมัยก่อนแต่ไม่เหมือนการแต่งกายของคนไทย เขายืนหน้าประตู เหมือนจะยืนหลับ ..เราก็บอกเขานะ กึ่งๆโกรธนิดๆว่ายืนอย่างไรงูจะเข้าบ้านละ

...พอผ่านมาไม่กี่วัน เรื่องก็เกิดขึ้นจริง งูเห่านอนขดอยู่ประตูหน้าบ้านพ่อกับแม่เรา (บ้านหลังที่เราฝันถึง)สามีก็เลยจัดการตีค่ะ

...ห่างจากเจองูตัวแรกไม่กี่วัน คราวนี้เกิดขึ้นกับบ้านเราค่ะ เราจะเอาของไปเก็บในห้องพระ แต่ก็เอะใจเหลือบเห็นหางอะไรแว๊บๆ เราเรียกแฟนมาดู รีบเอาำม้มาตี เจอแผ่แม่เบี้ยใส่ แฟนก็จัดการตี เรารู้สึกโกรธนะแต่ก็ไม่รู้ว่าโกรธใคร คิดแค่ว่าตัวเองดูบ้านช่องไม่ดี เพราะลูกเรา 4ขวบ นี่ถ้าเราไม่เห็นจะทำไง.งูขนาดตัวไม่ใหญ่คงรุ่นเดียวกับตัวแรก นี้ครั้งแรกในชีวิตที่งูเห่าเข้าบ้าน ปกติเจอบ่อยงูแต่ตามพงหญ้า ในสวน เพราะเราอยู่ ตจว แต่ก็จะเป็นงูชนิดอื่น

ยังไม่จบ!!!..พอคืนนั่นเราหลับไป ก็ฝันว่าตัวเราลงไปใต้น้ำ แต่มันเป็นอุโมงค์หินกว้างๆทางยาวๆ สักพักเรารู้สึกนะว่ามีสิ่งมีชีวิตมันกำลังพุ่งตรงมาหาเราเร็วมาก กลัวนะแต่สั่นสู้ โผล่ออกมาเป็นงูตัวใหญ่ มากกก รู้ด้วยนะว่าเขาเป็นเพศเมีย..เราจำได้แค่ว่าเรายังโกรธเรื่องเมื่อเช้ามาก ทำให้ในฝันเราพูดไปประโยคหนึ่งด้วยน้ำเสียงไม่พอใจว่า ..." ปล่อยมาได้อย่างไร"

ขอบคุณนะคะที่อ่านจนจบ..ช่วยทำนายฝันแรกให้หน่อยนะคะ ส่วนเรื่องงูแค่เห็นมันแปลกอ่ะค่ะก็เลยเล่าสู่กันฟัง..^^

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    อันแรก แปลว่าจะได้ย้ายงานหรือที่อยู่ เป็นเรื่องดี
    อันที่สอง คนเฝ้าฝากบอกว่าจำเป็นต้องปล่อย งูเขามีสิทธิ์

3. ระลึกรู้

ขอบคุณมากค่ะ
    อันแรก....ท่าจะจริง ตามที่คุณ samnidoบอกค่ะมีแวววมาละ ก็ขอให้เปลี่ยน ไปในทิศทางที่ดีกว่าเดิม

อันสองนี่สิ...ปล่อยได้ แต่ปล่อยแล้วมาโดนตีตายนี้สิ ..ดันออกมาตายเป็นเวรเป็นกรรมกันอีก ไอ้เราก็ขุ่นใจ ต้องเลือก บาปก็กลัว อันตรายก็กลัว

4. โมทนาman

กลัวไปเอง งูยังไม่ทันทำอะไรเลย

5. ระลึกรู้

อิอิ กลัวซิค่ะ ถ้าเชิญออกแล้วไปดีๆก็คงไม่มีปัญหา งูเห่านะคะ อ.sam ปกติงูอื่นหนูเจอจะไม่บอกแฟนนะรายนั้นเจองูตีตายหมด หนูจะแอบหาวิธีจับใส่กระสอบแล้ววิ่งๆไปทิ้งใกล้ๆป่าข้างวัด ..บอกเสมอต่างคนต่างอยู่นะลูก

++ถามอีกเรื่องค่ะ ฝันเมื่อเช้าเลย...
    เมื่อคืนฝันถึงเพื่อนเก่าผู้ชาย ทำงานรับราขการอยู่ กทมในกระทรวงแห่งหนึ่ง เขามาบอกว่า ตัวเองเราไปเที่ยวกัน3แห่งนะ เราคงต้องยกเลิก1แห่งละเพราะเราจะเที่ยวอีก2แห่งไม่ทัน เราตอบว่าเออๆ แล้วเขาก็บอกต่อว่า แกไปเที่ยวกับเราห้ามเมารึไม่มีสตินะ เพราะแกต้องพาเพื่อน(เขาแทนตัวเองว่าเพื่อน) กลับด้วยนะเพื่อเพื่อนกลับไม่ไหว เราบอกได้ๆ แล้วเขาก็บอกว่าแล้วรุ้ไหมว่าวันนี้วันเกิดเขา วันที่ 26 ไง ในฝันก็ตกใจนะ อ้าวกรรมลืมวันเกิดเพื่อนได้ไงเนี่ย..ก็รีบอวยพรนะ
    ...
    พอตื่นมางงนิดๆ.. จริงๆเพื่อนหนูเขาเกิด วันที่27 หนูก็เกิด27 แต่เราเกิดคนละเดือนกัน รู้สึกเป็นห่วง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2016
  6. โมทนาman

ห่วงไปก็ช่วยอะไรไม่ได้
    เพิ่งตีงูไปหยก ๆ อิอิ

7. ระลึกรู้

แฮ่รรรร ...งูเจ้ากรรม

แต่แบบดีก็มีนะค่ะ อ.
    วันก่อนเจองูเหลือมปากเป็ด ตัวเล็ก มาอยู่ในบ้าน หันไปบอกแฟนสงสัยจะถูกหวยมั้ง และแล้วก็ถูกจริง
    ตอนนั้นมาแค่วันเดียวแล้วหายไป..
    เมื่อไม่กี่วันเจออีก..อยู่นานหน่อย3-4วันลอกคราบทิ้งไว้แล้วก็ไปเหมือนเดิม...เห้อออ (สงสัยที่ไม่อยู่ก็เพราะตีงูอีกใช่ไหมอ่ะ อ.sam :)

ลูกชายตัวเล็กแอบบอกด้วยนะ แม่ๆ เขาไปทางประตูตอนแม่หลับไง..แม่ๆเดี๋ยวก็มาอีกใหญ่กว่าเดิมอีก จริงๆก็แอบขำลูกนะ ...อันนี้เล่าสู่กันฟัง อิอิ

8. โมทนาman

ฝันก่อนตีงูนิ ไม่น่าเกี่ยวกัน
    แต่ถ้าอดไปเพราะตีงูละเป็นไปได้

9. ระลึกรู้

:':)'(

ขอบคุณนะคะ หมดเรื่องแล้ว ไว้รบกวนใหม่จ๊ะ อ.sam