ฝันเห็นผีปอบครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เปรมปรีดา, 22 มกราคม 2017.

1. เปรมปรีดา

เปรมปรีดา Active Member

26 สิงหาคม 2011
    ผมฝันว่าได้ไปเข้าค่ายที่ป่า น่าจะจังหวัดกาญจนบุรี ตอนนั้นเหมือนอาจารย์ให้ทำกิจกรรม ให้เพื่อนทุกคนมานั่งบนเก้าอี้เรียงกัน และบอกคำใบ้ ให้เขียนแข่งกัน เล่นไปเล่นมา ผีปอบก็โผล่ออกมา ตอนนั้นรู่สึกกลัวและไม่ชอบมาก สักปอบมันก็เหมือนไปเข้าร่างหญิงสาวคนหนึ่งสวยมากไม่รู้ว่าใคร ผมก็เดินตามไปช่วย ตอนนั้นผมรู้สึกโมโหและโกรธแค้นมาก ผมก็เลยสวดคาถาชินบัญชรแบบย่อสู้กันมัน จนมันกระเด็นลงแม่น้ำไป และค่อยๆไหลตามน้ำไป เหมือนมันก็จะโกรธผมและพูดเหมือนว่าจะเอาคืนประมาณนี้ ตอนนั้นก็รู้สึกกลัว แต่ก็รู้สึกโกรธและโมโหในเวลาเดียวกัน สักพักผมก็ตื่น ขณะตื่นมายังรู้สึกกลัวความฝันเลย

รบกนทำนายฝันให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. นทีบุญ

นทีบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวดชินบัญชรทุกๆคืนนะคะ (แบบเต็ม) กันไว้ๆ(แต่ถ้าสวดอยู่แล้วก็ดีแล้วค่ะ) พร้อมกับแผ่เมตตาให้ผีปอบที่ฝันเห็น และถ้าใครเอาของอะไรมาให้ ไม่ทราบที่มาที่ไป อย่ารับนะคะ
    พระคุ้มครองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2017
  3. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธองค์ทรงตรัสเหตุแห่งความฝันไว้ ๔ อย่าง
    ๑. ธาตุกำเริบ (กินมาก นอนมาก หรืออวัยวะบางส่วนผิดปกติ)
    ๒. จิตอาวรณ์ (คิดมาก กังวลมาก)
    ๓. เทพนิมิตหรือเทพสังหรณ์ (สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลจิตดลใจให้ฝันเพื่อบอก
    อะไรบางอย่าง)
    ๔. บุพกรรม (กรรมดี กรรมชั่วจะส่งผล)

...การฝันของคุณในครั้งนี้เป็นแบบจิตวาอาวรณ์ครับ คือ มีเรื่องที่ไม่สบายใจเก็บกักไว้นานในหัว คิดกลับไปกลับมาแล้วหาข้อยุติไม่ได้
    เป็นเรื่องเกี่ยวกับการใช้ชีวิตในแต่ละวันนี้ล่ะครับ...
    ***อนุโมทนาบุญ***

4. เปรมปรีดา

เมื่อวานตอนกลางคืนหมาหอนพอดี ผมกำลังจะนอนก็เลยสวดชินบัญชรแบบย่อ
    แต่ปกติแล้ ผมจะสวดแบบเต็ม สวดเป็นประจำ แต่ก็สวดบ้างไม่สวดบ้าง ยังไงขอบคุณนะครับ

5. เปรมปรีดา

ขอบคุณนะครับ

6. นทีบุญ

1
    ดีแล้วค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ยังไงอานุภาพของพระคาถาชินบัญชรก็คุ้มครองค่ะ :D:D:D

7. เปรมปรีดา

ฝันแบบนี้จะเหมือนเป็นลางไม่ดีอะไรหรือเปล่าครับ
    พอตื่นมา ผมก็ยังกลัวกับความฝันอยู่เลยครับ

8. นทีบุญ

1
    สำหรับการแปลความฝันของคนอื่นก็ไม่ทราบเหมือนกันนะคะว่าคิดเห็นอย่างไรบ้าง?
    แต่โดยความเห็นส่วนตัวแล้ว เคยฝันทำนองนี้เหมือนกันค่ะ คิดว่าไม่ใช่ลางร้ายอะไร เพราะโดยประสบการณ์ส่วนตัว ส่วนมากมักจะเป็นการมาลองของสิ่งต่างๆ เหมือนมาทดสอบจิตเราประการหนึ่ง ประการต่อมา คือ อาจเป็นนายเวรต่อกันมา แล้วตามมาเจอกัน

โดยส่วนตัวแล้ว จะสวดคาถาพระเจ้าห้าพระองค์, มงกุฎพระพุทธเจ้าและชินบัญชรค่ะ เคยโดยรบกวนอยู่พักนึง ตอนแรกกลัวมาก แบบฝันแล้วตื่นขึ้นมานอนไม่หลับเลย คือ มีอาการผวา เพราะมันมาแบบหลอนมากๆ 555 บางทีก็มาแบบครึ่งหลับครึ่งตื่น เอาเป็นว่าหลอน อิอิ

แต่พอกลัวมากๆเข้า มันมาบ่อยๆเข้า กลับกลายเป็นจิตที่กล้าแบบสุดๆ แบบพลิกขั้ว
    ตอนแรกจะแผ่เมตตาก่อนเป็นลำดับแรก ถ้าไม่ไปก็จะสวดคาถาค่ะ หรือสวดคาถากันไว้เลยก็ได้ค่ะก่อนนอน ปลอดภัยสุดๆ ถ้าไม่เกินอำนาจของกรรม เชื่อว่าเขาทำอะไรไม่ได้ ขอแค่จิตเราแกร่งเป็นพอ

แต่ต้องให้เมตตาก่อนสำคัญมากๆค่ะสำหรับเรา:D:D:D คือยื่นไมตรีให้เขาก่อน ขอความเป็นมิตรต่อกันก่อน เพราะไม่อยากมีศัตรู 555 ก่อนนอนเราจะสวด "กรณียเมตตาสูตร" ตรงนี้ได้ผลมากค่ะ ผีเป็นมิตร เทวดาเป็นมิตร แล้วถ้ามีเวลาหรือไม่ง่วงนอนมากก็จะสวด "เมตตาพรหมวิหาร" ซึ่งยาวมากๆค่ะ :D:D:Dและขออโหสิกรรมต่อเขาด้วยเพราะเราก็ไม่รู้ว่าชาติไหนเราเคยล่วงเกินเขาไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2017
  9. เปรมปรีดา

ขอบคุณมากๆนะครับ คุณนทีบุญ ตอนนี้รู้สึกสบายใจขึ้นเยอะเลย
    คืนนี้ผมจะนำไปปฎิบัติตามนะครับ เดียวยังไงจะมาบอกนะครับ ^^

10. นทีบุญ

1
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ มีพระรัตนตรัยเป็นที่พี่งที่ระลึก :D:D:D ทำเป็นประจำอย่างสม่ำเสมออาจไม่ได้ทำทุกวัน แต่ไม่ได้ว่างเว้น ต้องใช้เวลา แต่ได้ผลค่ะ ชนะใจตนเอง ชนะใจผู้อื่น โชคดีนะคะ:D:D:D

11. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @นทีบุญและ @คุณเปรมปรีดา ขอเล่าเรื่องหนึ่งค่ะ ตอนนั้นได้หอพักราคาถูก 2300 รวมค่าน้ำค่าไฟ ห้องน้ำในตัวใกล้ที่ทำงาน แต่มีของแถมไม่พึ่งประสงค์ ไอ้เราก็นอนโดนรบกวนทุกวันจนหลับไม่สนิท โดนกระชากขาบ้างครูดไปกับเตียงราวเหล็ก ที่รู้ว่าไม่ได้นอนละเมอเพราะรอยแผลที่โดน เป็นลักษณะการครูดเหมือนคนลากขาเป็นแนวตรง ช่วงนั้นผวาค่ะ สุดท้ายยอมเดินทางไปกลับกรุงเทพกับต่างจังหวัดเกือบอาทิตย์กว่าๆค่ะ

พอความอดทนหมด โทสะครอบงำค่ะ วันนั้นเดินเข้าหอ ไม่สนหน้าอิฐหน้าพรหม โวยสิคะ ว่า "เฮ่ย! มาทำงาน ฟังนะหากไม่อยากให้อยู่หอที่นี่ หาหอใหม่ให้ด้วย เอาราคาถูกไม่เกิน 2300 มัดจำน้อยๆ หอต้องเป็นหอหญิงล้วนนะ หากหาไม่ได้ก็ทนอยู่ด้วยกันต่อไป ห้ามรบกวนแล้วจะสวดมนต์ทำบุญให้ เลือกเอา"

เช้าวันรุ่งขึ้นตระเวนหาหอ หาไม่ได้ เอาล่ะสิ งานนี้ต้องอยู่ร่วมห้องกับของแถม กลับมาหอ ทำหน้ามึนบอกสิ่งที่มองไม่เห็นว่า "ฟังนะ หาหอไม่ได้ เดี๋ยวจะคอยใส่บาตร สวดมนต์นะ ห้ามรบกวนกัน" ฮา ผลคืออยู่รอดปลอดภัย ไม่เจอสิ่งรบกวนเป็นปีจนได้กลับมากรุงเทพค่ะ ดังนั้นเวลาเจอเรื่องพวกนี้ "สติ" ที่เหลือก็หมั่นสวดมนต์ ทำบุญ อานุภาพความดีย่อมเป็นเกราะคุ้มครองอยู่แล้วค่ะ

12. นทีบุญ

1
    ถูกต้องค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สิ่งที่พวกเขาต้องการมากที่สุดคือบุญ ทำให้พวกเขามีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ขอบคุณประสบการณ์ดีๆนะคะ ที่นำมาบอกเล่าเป็นวิทยาทาน เป็นประโยชน์มากๆค่ะ โดยเฉพาะคนที่อยู่หอพักแล้วเจอเรื่องแบบนี้:D:D:D