ฝันเห็นในหลวงและราชวงค์แปลว่าอะไรคะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย katie-day, 10 มกราคม 2009.

1. katie-day

katie-day สมาชิก

28 สิงหาคม 2007
    เป็นครั้งแรกที่ดิฉันฝันเห็นในหลวงและราชวงค์ค่ะ ดิฉันเห็นพระองค์ท่านและราชินีในวัยหนุ่มสาวนั่งอยู่บนเก้าอี้ ในขณะที่ดิฉันกำลังมีปฏิสันถารกับพระเทพฯ อีกหนึ่งสัปดาห์ต่อมา ดิฉันก็ฝันเห็นในหลวงท่านอีก แต่ครั้งนี้เห็นท่านพระองค์เดียวและมีปฏิสันถารกับพระองค์ท่านนานมากๆ พระองค์ท่านน่ารักและเป็นกันเอง ความฝันทั้งสองครั้งของดิฉันทำให้ตัวเองปลาบปลื้มใจมาก แต่ไม่ทราบว่าฝันนี้จะแปลว่าอะไรคะ

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เป็นนิมิตหมายอันดีครับ เดี๋ยวคงมีอะไรดีๆเกิดขี้นกับพี่ครับ ความคิดของผมนะ ไม่ง่ายหรอกครับที่จะฝันเห็นในหลวงของเราได้

3. ปกรณ์

ปกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    อ่านเรื่องราวความฝันของคุณKatie day แล้วเข้าใจเลยครับ เพราะผมเองก็ฝันถึงพระองค์ท่านเป็นระยะ ๆ มาโดยตลอด เมื่อเร็ว ๆ นี้ สองสามอาทิตย์ที่ผ่านมาก็ฝันครับ เลยขออนุญาตนำมาเล่าครับ(ซึ่งก็ผมเองก็ยังไม่ทราบความหมาย) ฝันว่า ได้กราบพระบาทท่าน ภาพต่อมาเห็นท่านอยู่ในบ่อซีเมนต์สำหรับเลี้ยงปลา(ในขณะที่ผมยืนอยู่นอกขอบบ่อมองดูท่านอยู่) เห็นท่านกำลังใช้ทัพพีผสมอาหารสัตว์ในกะลามังขนาดใหญ่ เสร็จแล้วท่านก็ยกกะลามังเอง พร้อมกับตักอาหารให้สัตว์ตามบ่อเล็ก บ่อน้อย จนหมด ขณะที่ท่านกำลังจะผสมอาหารอีกครั้ง ใจผมที่อยากช่วยท่านเป็นทุนเดิมอยู่แล้วจึงได้ปีนขอบบ่อลงไปพร้อมกับหยิบทัพพีจากพระหัตถ์ท่านและลงมือผสมอาหารนั้นเอง เมื่อผสมเรียบร้อยก็ยกกะลามังเดินตามท่านให้ท่านตักอาหารใส่บ่อปลาขนาดเล็กจนเสร็จ จากนั้นท่านก็ตรัสว่าหิว อยากเสวยไข่เจียว ในขณะที่ข้าราชบริพารได้ทูลต่อท่านว่าอาหารที่ดีกว่านี้ก็มี ท่านก็ตรัสตอบว่า เราจะกินไข่เจียว ผมเองเป็นผู้เจียวไข่ให้ท่าน ขณะที่กำลังจะหาข้าวสวยอยู่นั้น (หายังไม่เจอ) ท่านก็เดินเข้ามา ผมนั่งคุกเข่ากับพื้น ท่านตรัสถามผมว่า "ต่อไปถ้าจะช่วยงานเราจะว่างหรือ.."(ท่านทรงแย้มพระสรวล) ผมเอง(ในฝัน) ดีใจอย่างบอกไม่ถูก จึงทูลท่านว่า "ท่านเรียกใช้ผมได้ทุกเวลาทุกนาที" ท่านจึงตรัสถามต่อว่า "แล้วแม่เธอล่ะใครจะดูแล" ผมก็ไม่รู้จะทูลยังไง เลยทูลว่า "ไม่เป็นไรครับ พ่อผมดูแลแม่ผมอยู่" ท่านแย้มพระสรวลแล้วท่านก็เสด็จไป แล้วผมก็ตื่นนอนเวลาขณะนั้นประมาณตีห้ากว่า ๆ (ตอนที่ตื่นผมยังคิดเลยว่าน่าจะทูลท่านว่าแม่ผมคงดีใจมากที่ได้ทำงานให้ท่านทำนองนั้น น่าจะดีกว่าตอบว่า"ไม่เป็นไรครับ พ่อผมดูแลแม่ผมอยู่") ก็เป็นความฝันที่ชัดเจน และมีการสื่อสารโต้ตอบอย่างมีรูปแบบครับ แปลกดี นำมาเล่าสู่กันฟังครับ
    : )

4. ทีมชุมพร

ทีมชุมพร เป็นที่รู้จักกันดี

การฝันถึงพระเจ้าอยู่หัวหรือพระองค์ใดก็ตาม แสดงว่าท่านมีความดีพอ รู้รักแผ่นดิน บูชาเทิดทูนพระบรมสานุวงค์เป็นปฐม และถ้ากำลังทำกิจใดอยู่ ก็จะเจริญก้าวหน้าทุกเรื่องในเวลา 1 เดือน ในห้วงแห่งการเปลี่ยนแปลง

5. katie-day

katie-day สมาชิก

28 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณทุกๆ ความเห็นนะคะ อ่าน comment ของคุณทีมชุมพรแล้ว ทำให้พอจะหาสาเหตุที่ดิฉันฝันเห็นพระองค์ท่านได้แล้วค่ะ

ดิฉันกราบหมอน 7 ครั้งก่อนนอนทุกคืน ตามที่หลวงพ่อโตท่านสอนไว้ค่ะ โดยกราบที่ 1 ระลึกและขอขมาคุณพระพุทธเจ้า กราบที่ 2 ระลึกขอขมาคุณพระธรรม กราบ 3 ระลึกขอขมาคุณพระสงฆ์ กราบ 4 คุณบิดามารดา กราบ 5 ระลึกคุณบรรพบุรุษ คุณแผ่นดิน รวมทั้งระลึกคุณกษัตริย์ไทยด้วย ขณะก้มกราบดิฉันก็ตั้งมั่นไว้ว่า ความขยันหมั่นเพียรในการเรียนหนังสือขณะนี้ของลูก จะนำกลับไปตอบแทนคุณแผ่นดินเมื่อลูกเรียนจบ (ขณะนี้ศึกษาอยู่ประเทศอังกฤษค่ะ) กราบ 6 คุณของครูบาอาจารย์และกราบ 7 คือขอขมากับเจ้ากรรมนายเวร

ทุกครั้งที่ดิฉันสวดมนต์ภาวนาและแผ่เมตตาเสร็จ ก็ตั้งมั่นกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่า "ขอให้ลูกประสบความสำเร็จในการเรียนที่นี่และนำความรู้ความสามารถกลับไปทำประโยชน์ให้ชาติบ้านเมือง ตามที่ลูกปรารถนาด้วยเทอญ"

นี่คงเป็นสาเหตุหลักกระมังคะ :)

6. seahero

seahero เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ดีครับ ผมก็ทำแบบนี้ก่อนนอนเหมือนกัน ขอให้การเรียนสำเร็จลุล่วงดังใจหมายนะครับ

7. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันถึงพระองค์ท่านเหมือนกันค่ะ แต่แปลกใจว่า ตั้งแต่เดือน ธ.ค. จนล่าสุดเมื่อคืนนี้เองฝันถึงท่านเป็นครั้งที่ 4 แล้วค่ะ

8. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เราเอง ก็ฝันถึงท่านบ่อยมาก

9. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันเห็นเมื่อไม่นานมานี่เองครับ

ฝันเห็นท่านทรงผนวชครับ

10. นายช่างฝัน

นายช่างฝัน สมาชิก

12 มิถุนายน 2010
    ผมเพ่ิงฝันเห็นเมื่อคืน จำไม่ค่อยได้ครับ แต่รู้สึกว่า ในฝัน พระองค์ถูกกลั่นแกล้ง และเสียพระทัยอย่างมาก ในฝัน ผมก็ร้องไห้ตามพระองค์ท่าน เป็นบรรยากาศที่เศร้าโศกมากๆ ขนาดตื่นมา ผมยังเศร้าอยู่นาน
    ขอให้ฝันร้ายจงกลายเป็นดีด้วยเถิด
    ขอพระองค์จงทรงพระเจริญ

11. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ดิฉันฝันเห็นพระองค์ท่านอยู่หลายครั้งค่ะ บอกตามตรงว่าก่อนหน้านั้นคือตั้งแต่เด็กมาจนเติบโตขึ้น ดิฉันมักจะสงสัยว่าทำไมพอใครได้เข้าเฝ้าในหลวงแล้วต้องร้องไห้กันทั้งนั้น จนกระทั่งเมื่อมีโอกาสได้ฝันเห็น แต่ครั้งที่จำได้ชัดเจนที่สุดคือครั้งแรก(ช่วงกำลังดวงตกสุดขีดเลย) ฝันว่าพระองค์ท่านมาเยี่ยมถึงที่บ้าน และความรู้สึกในฝัน ณ ตอนนั้นคือ มันตื้นตันเหลือเกิน จำได้ว่าในฝันได้เข้าไปกราบแทบพระบาทของท่านแล้วร้องไห้โห ออกมา นั่นเป็นครั้งแรกที่ตื่นมาแล้วรู้สึกว่า เราไม่ได้อยู่คนเดียวนะ ถึงแม้จะมีปัญหามากมายในชีวิต แต่เราก็ยังมีพระองค์ท่านที่คอยห่วงใยพวกเราอยู่ และอีกครั้งที่จำได้ดีเลยคือ ฝันว่าเข้าไปในร้านจิวเวอรี่แห่งหนึ่ง แล้วคนขายบอกว่า คุณต้องใส่เส้นนี้จะดีมาก ควรจะใส่มากเลย พอเค้าหยิบให้ดูที่เห็นคือ เป็นจี้รูป9รัชกาล ของราชวงศ์จักรี จากความฝันนั้นไม่นาน ได้มีโอกาสไปสถานที่แห่งหนึ่งแล้วเหลือบไปเห็นเค้าขายรูปภาพ9รัชกาล ดีใจมากๆจึงรีบซื้อมาบูชา นี่เป็นสองเรื่องในความฝันที่ประทับใจมากๆ ไม่ว่าความฝันนี้จะสื่อถึงอะไรก็ตาม แต่อย่างน้องก็รู้สึกว่า ดิฉันมีบุญเหลือเกินที่ได้เกิดมาใต้ร่มพระบารมีของพระองค์ท่านและบรรพบุรุษไทยค่ะ

12. wan60

wan60 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันดีมากครับ เคยฝันเหมือนกัน ยังปลื้มใจอยู่เลย เป็นบุญที่ได้ฝัน:cool:

13. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010

14. Maya99

Maya99 สมาชิกใหม่

27 กันยายน 2011
    ฝันเหมือนกันค่ะ ตอนเข้าปฏิบัติธรรม 10 วัน เช้าวันที่ 5 ใกล้สว่างฝันว่าได้ไปดูแลท่านพร้อมกับสมเด็จ ทั้ง 2 พระองค์งามมากอยู่ในวัยหนุ่มสาว เสด็จพระราชดำเนินเพื่อทอดพระเนตรรูปภาพของสมเด็จย่าที่งดงามจับใจ ในฝันปลาบปลื้มมากที่ได้ถวายงาน ทั้ง 2 พระองค์ทรงพระเกษมสำราญมาก พูดคุยกับผู้คนรอบข้างและแย้มพระสรวลตลอดเวลา และมีสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชคอยดูแลท่านอยู่ใกล้ๆ

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไปถวายชุดบวชพระมา 3 ชุดที่วัด คืนนั้นก็ฝันเห็นพระสงฆ์ 40 รูปยืนสำรวมมาก เป็นพระที่อายุน้อยๆกันทั้งนั้น ยืนเป็นแถวเป็นกลุ่มที่เกาะกลางถนน ท่านใดรู้บ้างคะฝันแบบนี้หมายถึงสิ่งใด
    ขอบคุณค่ะ
    ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรม

15. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันเหมือนกันครับ ฝันเห็นสมเด็จย่าครับ