ฝันแปลกๆ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย พระถิรสี, 2 พฤศจิกายน 2017.

1. พระถิรสี

พระถิรสี สมาชิกใหม่

เมื่อคืนฝันว่ามีคนพาไปที่ถ้ำใหญ่กลางป่าแห่งหนึ่ง เขาบอกกับผมว่านี่เป็นทางลับสำหรับเข้าถ้ำ ในฝันผมก็เข้าไปในถ้ำใหญ่ ซึ่งใหญ่มากๆ แล้วผมก็เห็นซากกระดูกของมนุษย์ซึ่งนั่งเรียงรายอยู่อย่างเป็นระเบียบซึ่งในฝันก็บอกว่ามีจำนวนนับแสน ผมอึ้งอยู่ในฝันมองไปทางไหนก็เห็นแต่ซากโครงกระดูกนับแสนมองไปจนสุดตา
    ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าหมายถึงอะไร หรือจะเป็นเพียงแค่อุปทานของผมเท่านั้นเอง

2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ 1. มีคนพาไป 2. เป็นทางลับ
    +++ คือ "เรื่องเฉพาะตน" หรือเป็น "หนทางเฉพาะ คุณ คนเดียว"
    +++ ชาติ,ชรา,มรณะ,โสกะ,ปริเทวะ,ทุกขะ,โทมนัส,อุปายาส นับอนันต์ อจินไตย "ของตัวคุณเอง" ที่ผ่านมา
    +++ เห็นก็คือเห็น เหมือนกับเวลานั่งรถเมล์หรือรถไฟต่าง ๆ สิ่งที่เห็นผ่านไปทั้งหมด คุณเดาว่ามันเป็น "อุปาทาน" หรือเปล่า
    +++ มันจะหมายถึงอะไรก็ช่าง เพียงแต่มัน "สะกิดใจ" คุณบ้างหรือไม่
    +++ ถ้าเห็นเป็นเพียงแค่ "อุปปาทาน" ต่อไปก็จะไม่มีคนมา "สะกิดใจ" อะไรกับคุณอีก เพราะมัน "เสียเวลาของเขา" สูญโญ
    +++ อย่าปล่อยเวลาให้ผ่านเลยโดยไร้คุณค่า นะครับ