ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังวันอาทิตย์ที่ ๙ ธันวาคม ๒๕๕๐

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 8 ธันวาคม 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วันอาทิตย์ที่ ๙ ธันวาคม ๒๕๕๐ นี้ หากท่านผู้ใดได้มีโอกาสไปฝึกกรรมฐาน"มโนยิทธิเต็มกำลัง"ที่วัดท่าซุง ทางคณะศรัทธาศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ จ.จันทบุรี ได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุสัณฐานที่พระพุทธกัสสปอธิษฐานจิตให้พระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์เสด็จมารวมกันในลักษณะที่คล้ายๆกัน จำนวนประมาณ ๖,๐๐๐ องค์ โดยนำมามอบให้ท่านที่ได้เข้าฝึกกรรมฐาน"มโนมยิทธิเต็มกำลัง"ท่านละ ๙-๑๒ องค์ โดยขอรับได้เมื่อท่านได้บูชาพานครูธูปเทียนดอกไม้จากเจ้าหน้าที่

และอีกจำนวนประมาณ ๒,๐๐๐ องค์มอบให้กับผู้ที่ฝึก"ญาณ ๘" ท่านละ ๙-๑๒ องค์ที่ซอยสายลมในต้นเดือนมกราคม ๒๕๕๑ นี้ โดยจะมอบให้ครูผู้ฝึกญาณ ๘ คือครูคณิตพร(ครูเปี๊ยก) บุณยเกียรติ ต้นเดือนมกราคมที่จะถึงนี้ครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      213.6 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      220.7 KB
      เปิดดู:
      167
      ขนาดไฟล์:
      210.7 KB
      เปิดดู:
      98
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2007
  2. :::เพชร:::

1
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chirakit [​IMG]
    ขอรบกวนเรียนถามคุณเพชรว่า ถ้ายังไม่เคยฝึกกรรมฐานมโนยิทธิเลย จะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ
    :'( :'( :'(
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    โดยส่วนตัวเองไม่สามารถแนะนำใครได้เลย เป็นคำสั่งหลวงพ่อฤาษีฯท่าน เรายังไม่ได้ดี เที่ยวไปแนะนำคนอื่นอย่างนั้นอย่างนี้ เกิดเดินหลงทางเข้าป่าเข้าพงไปจะเป็นบาปครับ ทางดีเหมาะสมที่สุดคือไปฝึกตามตารางเวลาที่วัดท่าซุงกำหนด หรือที่สายลมโดยลงวันเวลาในหนังสือ "ธัมมวิโมกข์" แบบนี้จะแน่นอนที่สุดครับ ครูผู้ฝึกแต่ละท่านก็ได้รับการรับรองจากหลวงพ่อฤาษีฯแล้ว จะชี้แนะได้ถูกต้องตรงตามแนวทาง ผมเชื่อว่าผู้ที่มาไม่ทันหลวงพ่อฤาษีฯท่านจะเดินได้ถูกต้อง เพราะท่านได้สร้างแนวทางนี้ไว้แล้ว มีบางท่านที่ผมรู้จักได้นำตำรา "คู่มือปฏิบัติพระกรรมฐาน" มาฝึกตามในสมัยที่หลวงพ่อท่านยังดำรงขันธ์ ๕ อยู่ก็ได้ผลมากได้เห็นหลวงพ่อฤาษีฯในมโนมยิทธิแต่ไม่รู้จัก ภายหลังหลวงพ่อท่านมรณภาพแล้ว จึงได้มาฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังที่วัดท่าซุง ก็มาพบภาพของหลวงพ่อฤาษีฯเข้า จึงสอบถามจนมาทราบว่าเป็นองค์เดียวกับที่เห็นในมโนมยิทธิครั้งแรกนั่นเอง ดังนั้นจึงเป็นเครื่องยืนยันการปฏิบัติได้สำหรับผู้ที่ไม่ทันหลวงพ่อท่าน

หนังสือเล่มนี้ผมได้มาหลังจากท่านละขันธ์ไปได้เพียง ๖ วัน(๕ พ.ย. ๒๕๓๕) เนื้อหาก็สมบูรณ์แบบจริงๆ ลองหาอ่าน แล้วฝึกตามได้ครับ ดูจากเนื้อเรื่องแล้ว ล้วนแล้วแต่อยากอ่านทั้งนั้นเลยครับ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

3. ธนะพัฒน์

ธนะพัฒน์ Active Member

31 กรกฎาคม 2007
    พึ่งเข้ามาในเวปเลยไม่ทราบเลยว่ามีมโนยิทธิเต็มกำลังวันนี้ ขออนุโมทนาบุญที่บอกบุญกับผู้ที่ไปฝึกเต็มกำลังด้วยครับ

4. Dawn

Dawn Active Member

อยากมีโอกาสฝึกบ้าง ทราบว่าที่บ้านสายลมมีการสอนฝึกมโนมยิทธิทุกวันเสาร์ อาทิตย์ และจันทร์ต้นเดือน ตั้งใจจะไปเดือนหน้านี้ ใครมีประสบการณ์จะเล่าให้ฟัง ขอความกรุณาด้วยครับ

5. sutthida

sutthida เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    มีโอกาสได้ไปฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังที่วัดท่าซุงเหมือนกันค่ะ ฝึกญาณ 8 บ้านสายลม ครั้งต่อไปวันที่ 29-30 เดือนธันวานะคะ

สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    ไม่ขอเกิดอีก ไม่ขอเกิดอีก ขอตามหลวงพ่อไปพระนิพพาน
    นิพพานัง ปรมัง สุขัง

6. :::เพชร:::

1
    หากได้มโนมยิทธิครึ่งกำลังคล่องแล้ว จดจำอารมณ์ที่ไปให้ได้ แล้วฝึกญาณ ๘ไปที่ชั้น ๒ ซอยสายลมที่คุณเอเอได้แนะนำแล้วนั้น ไปพิสูจน์กันว่าพระนิพพานมีจริง กว่า ๒ ช.ม.ในวันเสาร์ที่ ๑ ธันวาคมที่ผ่านมา ได้เห็นภาพที่ไม่คิดว่าจะเห็นมาก่อนในชีวิต สวยงามมาก ที่ปิติสุดๆคือคนที่ไปอยู่ที่นั่นเขาเห็นตรงกับเราทุกประการ ภาพนี้ผมไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิต เรา และเขาเห็นพร้อมกัน ตรงกัน ภาพเดียวกันได้อย่างไร บอกเล่ามากกว่าไม่ได้แล้วครับจะไปติดเรื่องอจินไตยครับ ความเชื่อความศรัทธาไม่ได้เกิดเมื่อฝึกญาณ ๘ แต่เกิดตอนที่ฝึกมโนมยิทธิครึ่งกำลังนั่นแหละ ไม่ผ่านด่านนั้น ด่านนี้ไม่ต้องไปคิดฝัน

7. ภูมิพัฒน์รัตน

ภูมิพัฒน์รัตน เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    อยากทราบว่า เดือนหน้ามีกำหนดการฝึกมโนยินธิ วันที่เท่าไรบ้างครับ

8. sutthida

ของเดือนมกราคมปีหน้า ฝึกปีนี้นะคะอย่าสับสน วันที่ 29-30 ธันวาคมค่ะ ถ้าไปก็คงเจอกันค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ

9. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณเอเอด้วยครับที่นำข้อมูลวันเวลาฝึกมโนมยิทธิ และญาณ ๘ มาบอกกัน

ทุกครั้งผมไปที่ชั้น ๓ เป็นประจำ เพิ่งจะมาที่ชั้น ๒ ญาณ ๘ วันที่ ๑ ธ.ค. ๒๕๕๐ นี้เองครับ ครูเปี๊ยก(คณิตพร บุณยเกียรติ)ท่านนำได้ดีมากครับ เป็นขั้นเป็นตอน ได้พบได้เห็นเรื่องราวมหาปิติกันเลยจริงๆ เป็นวันที่ผมต้องจดจำไปตลอดชีวิตนี้ครับ.. ขอกราบขอบพระคุณครูเปี๊ยกด้วยครับ

10. :::เพชร:::

1
    ขอบันทึกไว้ว่าวันเสาร์ที่ ๒๙ ธันวาคม ๒๕๕๐ ท่านนำไปดูนรกขุมที่ ๗ ดอกบัวเหล็ก ช่วงหนึ่งท่านถามว่ามีคนมากมายเท่าไหร่ที่ไปนรกขุมนี้ ทันใดนั้นก็เห็นภาพคนเป็นภาพคนที่ไปพระที่นั่งอนันตสมาคมซึ่งกำลังสื่อให้เห็นว่ามากมายเท่านั้น สักครู่ครูเปี๊ยกก็บอกออกมาว่า เคยเห็นภาพคนที่ไปในงานวันที่ ๙ มิ.ย. ๒๕๔๙ หรือไม่ มากมายเท่านั้นเลย คือภาพเดียวกัน...

11. sutthida

โมทนากับพี่เพชรค่ะ เอเอก็ไปมาเหมือนกัน ตอนที่ครูเปี๊ยกพาไป มันไม่เห็นภาพหรอกค่ะ แต่มันรู้สึกร้อนวูบขึ้นมาเลย พอฝึกเสร็จเอเอ ก็ไปบ้านอนุเสาวรีย์ ไปกราบหลวงพี่เล็กต่อ อิ่มบุญรับปีใหม่ค่ะ