ฝึกมโนฯที่บ้านสายลม

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย suttip, 2 ธันวาคม 2010.

1. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    สวัสดีครับ

ผมอยากจะไปฝึกมโนฯที่บ้านสายลม อยากจะพาลูกสาววัย 7 ขวบไปฝึกด้วย ไม่ทราบว่าจะดีไหม ควรไหม อยากให้ลูกได้ฝึกไว้ แต่อีกใจก็เกรงว่าฝึกนานๆเขาจะเบื่อ พาเราเสียสมาธิซะอีก .... เอาไงดีหนออออ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ธันวาคม 2010
  2. ทศสึ

ทศสึ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ดี ครับ

ตอนที่ ผมไปเมื่อเดือนที่แล้ว เด็กประมาณ7-8 ขวบ

ไปฝึกเยอะมากครับ เป็นห้องเลย

ผมก็ถามครูฝึกว่า เด็กเค้าาขึ้นไปนิพพานได้มั้ย ครูเค้าก็บอกว่าขึ้นไปได้ทุกคน

ผมรู้สึกดีใจ และอนุโมทนากับเด็กๆด้วยครับ

( เด็กเค้ายิ่งฝึกง่าย เนื่องจากไม่ค่อยสงสัย ครับ ^^)

3. Nunclub

Nunclub เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    เป็นความคิดที่ดีนะครับ แต่เด็กจะฝึกไหวหรอ ให้เค้านั่งตั้งหลายชั่วโมง ถ้าเค้าเกิดเค้าไม่ชอบขึ้นมาวันหลังจะชวนมาอีก เค้าจะไม่อยากมานะครับ

หรือไม่ก็คุณพ่อลองไปเองดูก่อนว่าเป็นไง แล้วค่อยกลับมาคิดก็ได้ว่าพาไปดีหรือเปล่า

4. suttip

วันนี้โอนปัจจัยร่วมสร้างตึกสงฆ์อาพาทโรงพยาบาลอุดรธานีถวายหลวงตามหาบัวจำนวน 500 บาท รวม 4 งวด (กย-ธค) ได้ 1 กอง 2000 บาท

ขอเชิญทุกท่านร่วมกันอนุโมทนาครับ<!-- google_ad_section_end -->

5. wancha

wancha Active Member

9 พฤศจิกายน 2010
    จะไปถวายสังฆทานที่บ้านสายลม ครับต้องเตรียมอะไรบ้างครับ

6. APEX

APEX เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาครับ

เตรียมกำลังใจครับ เงินมาทีหลัง

หากมีเวลาเริ่มเช้าๆดีกว่าครับ เสร็จแล้วนั่งโมทนาบุญต่อ ได้บุญอีกหลายตัน

7. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006
    เด็กในวัยนี้ ถึงจะไม่ชอบ เขาก็ไม่กล้าเถียงหรือขัดแย้งผู้ใหญ่หรอกครับ เป็นช่วงที่สมองกำลังเรียนรู้ ถ้าผู้ใหญ่ดุเด็กจะเรียนรู้ว่าไม่ควรทำเพราะจะโดนดุ ถ้าผู้ใหญ่ชื่นชมเด็กจะเรียนรู้ว่าควรทำเพราะทำแล้วได้รับคำชม

8. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006
    ก็เป็นแบบที่หลวงปู่ปานท่านสั่งเอาไว้ตั้งแต่แรกนั่นแหละครับ "ถ้าแกจะฝึกกับฉัน แกต้องฝึกอย่างคนโง่ๆ ฉันบอกให้ทำอย่างไรต้องทำอย่างนั้น ห้ามอวดฉลาดทำนอกเหนือจากที่ฉันสั่ง"

9. ทศสึ

ทศสึ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ฝึก แปปเดียว เอง นะครับ สมาทานพระกรรมฐาน 12.30

ภาวนาจับลมหายใจ นะมะ พะทะ ไม่ถึง10นาที

แล้วก็พิจารณาตัดร่างกายตามครู ที่เหลือก็ไปพระจุฬามณี นิพพาน

สำหรับมโนมยิทธิ เลิกบ่าย2 กว่า

แต่ ญาน8เลิกประมานบ่าย3 ครับ

10. wancha

เตรียม สังฆทานไปด้วยไช่ไหมครับ

11. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007

เตรียมเงินไปทำบุญก็พอครับ ส่วนชุดสังฆทานมีให้ผาติกรรมตามกำลังปัจจัยครับ

12. wancha

ขอบคุณมากครับ. . . .

13. สุคโต

สุคโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    โมทนาด้วยนะคะ ถ้าจะพาเด็กมาก็ได้นะคะ

เมื่อเดือนที่แล้ว พาหลาน 8 ขวบ ไปฝึกมโนฯ ที่บ้านสายลม ครูที่ฝึกจัดห้องเฉพาะเด็กเท่านั้น ได้ถามหลาน ว่าเป็นอย่างไร ฝึกได้ไหม เห็นไหม หลานบอกว่าบางทีก็เห็นบางทีก็ไม่เห็น แต่ครูฝึกจะสอนแนวทางให้ว่าทำอย่างไร เด็กก็ชอบกันนะ บอกว่าอยากมาฝึกอีกเพิ่มเติม... ลองดูนะคะ เป็นการฝึกให้เด็กมีสมาธิด้วยค่ะ

14. suttip

ผมพาไปแล้วครับ คุณพี่เจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าเด็กเขาไม่อยากฝึก หรือ อยู่นิ่งๆได้ไม่ถึง 30 นาที ไม่ควรเข้าไป เพราะจะขัดขวางการปฏิบัติของพ่อและคนอื่นๆ จะเป็นบาปกรรมแก่ตัวเด็กเอง ก็เลยไม่ได้ฝึก อุตส่าห์ไปถึงที่แล้ว ฮือๆๆ