ฝึกอ่านจิต ข้ามฟ้า ข้ามแผ่นดิน ภาค 2

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 26 สิงหาคม 2008.

1. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ visnu [​IMG]
    อา เจได ครับเราทำตัวนิ่งๆดีกว่ามันเริ่มไม่เวอร์คแล้ว

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โอม. [​IMG]
    เป็นหนี้ก็ต้องใช้

จะสอดมือเข้าไป ต้องคุยกับคู่กรณี ที่รอเก็บผล เก็บดอก แห่งกรรมที่ทำกันมา

เมื่อเค้าถอยให้ ระดับหนึ่ง จะง่ายต่อการรักษา

</TD></TR></TBODY></TABLE>

เข้าใจก็ดีแล้ว แต่คุณอาจพึ่งทนายได้นะ

ผู้ที่ตั้งตัวเป็นหมอ(เถื่อนๆ) ก็ต้องสังวรตัวด้วย
    แม้แต่หมอที่ได้รับอนุญาติ ก็ยังไม่วายถูกลากเข้าไปพัวพันด้วย
    รักษาตัว รักษาใจให้ดี ตั้งบนสัมมาทิฐิแต่เพียงส่วนเดียวนะ ทั้งหมอทั้งคนไข้ ทั้งทนายผู้ให้คำแนะนำด้วยนะ

อ้อ..ทนายที่ทำเกินหน้าที่ ก็อาจโดนด้วยนะเอย นะเอย

2. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    หวัดดีด้วยจะ

อาการดีขึ้นไหม๋ โดยรวม

3. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาอ่านรวบยอด..เพราะมีงานตัวเองที่ ต้องทำแยะ

ต้นสักใหญ่..เก่งมากที่อ่าน วิษณุ ได้ ถูกต้อง

สามชิกหลายคนที่เข้ามาเล่นเกมส์ ..เหมือนเข้ามาในสนามแห่งพลัง
    ไม่ต้องตกใจ ..บางคนจะมีอาการ ปวด หัว / ท้องเสีย..พอ 2-3 วันก้จะหาย ซึ่งแปลว่า กาย ปรับตัวได้ แล้ว

คุณสันโดษ แนะนำการพักจิต.ได้ถูกต้อง..ไม่ว่า กรณ๊ย์ใดๆๆ..สามารถแก้ โวยการทำสมาธิ..เพราะ จะทำให้ จิตสงบและว่าง

คนที่ มีพลังจิตสูง..เขาจะไม่อ่าน หนังสือ ทีละบรรทัด
    เขาจะเริ่มอ่านที ละหน้า..โดยกวาดตาทีเดียว ทั่วหน้า และถามว่า..มันเกี่ยวกับอะไร

พอชินมากๆๆ..เขาก็จะอ่านโดยเอามือ วาง บนหน้า ปก แค่ 2-3 นาที
    ก็จะรู้ว่า ในหนังสือ เล่มนี้..พูดถึงอะไร/ผู้เขียนเป็นคนเช่นไร มีความคิดอย่างใด/เป้าหมายคือ อะไร...ที่ ทำได้ อย่างนั้น เพราะ คนเขียน เขาเอาจิตตัวเองลงมาไว้ในหนังสือ.
    .เราจึงอ่านเขาออกหมด..

คนมีพลังจิตสูง สามารถอ่าน หนังสือได้ วันละ มากกว่า 100 เล่ม
    แค่เอามือ แปะบนหน้าปก

อาจารย์ผู้หนึ่งที่ผมจักและนับถือ..อยู่ในมหาวิทยาลัย ระหว่างประเทศ
    ให้ นักศึกษา ทำ วิทยานิพนธ์เพื่อเอาปริญา สูงสุด
    อนุญาติให้ นักเรียน ทำ วิทยานิพนธ์ ด้วย ภาษาใดใด ก็ได้.
    มีคนทำวิทยานิพนธ์ แตกต่างกัน มากกว่า6 ภาษา
    เวลาท่านตรวจวิทยานิพนธ์..ภาษาที่ ท่านไม่รู้หรือไม่ถนัด.
    ท่านก็เปิดทีละหน้า เร็วๆๆ..แล้วก็ คอมเม้นท์มาให้แก้ไข

ที่ ทำได้ เพราะ ท่านอ่านด้วย จิต..ไม่ได้ อ่านด้วยอักขระ นั่นเอง
    พวกเราบางคน..ทดลองได้.โดยเอามือ วาง บนหน้า ปก หนังสือ..แล้วทำสมาธิ..ถามว่า หนังสือ เล่มนี้..ว่า ด้วยเรื่องอะไร/ มีสาระสำคัญ เช่นไร..
    ลองดู ครับ

4. THE_TOP

THE_TOP เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    จะลองเอาไปทำดูงับ หุหุ

5. tezch

tezch เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    อาจารย์ครับ รู้สึกว่าเจออะไรไม่ดีลมหายใจมัน.....จะไม่อึดอัดเหมือน วันที่ไปเจออาจารย์เลยครับ
    เเต่ลมหายใจมันจะสั้นเเทนความรู้สึกอึดอัด ความรู้สึกอึดอัดไม่มีเเล้วครับเลยทำให้อ่านยากขึ้นมากมาก หรือว่าการรับรู้ของจิตละเอียดขึ้น
    เกิดอะไรขึ้นกับผมหรือป่าวครับ หรือว่าใช้จิตมากไป
    เเละไม่ค่อยนั่งสมาธิเลยครับ เกี่ยวกันไหมครับ อาจารย์
    มีวิธีเเก้ไขไหมครับ

เออ อาจารย์ครับ อ่านหนังสือเเบบใช้จิตที่....อาจารย์ว่าอย่างผม.....ต้องฝึกอีกกี่ปี.....ถึงสิบปีไหมครับเนี่ย
    ดีเนอะ...อาจารย์...เนอะ จับหลักเเละเเนวคิด...ของหนังสือด้วยจิต
    เจ๋งมากครับ จะได้เก่งไวไวครับ อาจารย์
    เกิดเรื่องประหลาดเกิดขึ้น ครับอาจารย์ เมื่อวานไปดูคอนเสริต์....มาเเล้วเเวะไปกินข้าวที่เยาวราช
    พอขึ้นรถจะล้วงกระเป๋าสตางค์......ปรากฏว่ามันหายครับ....นึกว่ากระเป๋าสตางค์ต้องตก....ที่เยาวราช
    ตอนเเรกนึกว่าหายเเล้วครับ ลอกใช้จิตนึกในใจ.....ว่ายังอยู่ใช้หรือไม่กระเป๋าสตางค์ นึกยังไงก็โล่งครับอาจารย์
    เลยหาทั่วรถ....เลยยังไงก็ไม่เจอ
    กำลัง ขับรถด้วยความเครียด ปรากฏว่า......มีคนโทรศัพท์มา ขอสายผม...ถามหาชื่อผม
    ถามว่าเจ้าของกระเป๋าสตางค์.....เค้าจะติดต่อได้อย่างไร.....ผมดีใจสุดๆเลยครับ
    เลยนัดเจอกัน ปรากฏว่าเค้าชื่อคุณธเนศ เลยไหว้ขอบคุณเค้างามๆไปหลายทีเลยครับ
    เป็นเหตุการณ์เเปลกๆอีกเเล้วครับ
    เพราะว่าสวดมนต์ด้วยหรือป่าวก็ไม่รู้เลยเจอคนดี
    มีเรื่องราวที่ประทับใจเลยฝากมาเล่ากันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2008
  6. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

!
    ชอบคำที่อาจารย์ สามตาพูดน่อ......
    อ่านด้วยจิต.........
    เวลาอ่านหนังสืออั้วก็ทำแบบนี้ง่ะ....
    หนังสือเรียนก็ด้วย.....
    รู้เรื่องกว่าตอนที่ อ่านทีละบรรทัดค่ะ
    ใครที่กะลังเรียนอยู่ก็อย่าเพ่งทีละบรรดทัดน่อ...
    เหนื่อยตา+เหนื่อยจิต+สารพัด.อิอิ

7. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินมาเหมือนกันนะครับ อ่านด้วยจิต เห็นมีคาถามงกุฎพระพุทธเจ้าที่ช่วยทำให้จิตแจ่มใส และสามารถอ่านหนังสือได้โดยไม่ต้องอ่านทั้งหมด แค่หยิบมาก็รู้เรื่องแล้ว ว่าเขาเขียนเรื่องอะไร ลอง ๆ ดูครับ
    คาถามีว่า "อิติปิโสวิเสเสอิ อิเสเสพุทธนาเมอิ อิเมนาพุทธตังโสอิ อิโสตังพุทธปิติอิ" คาถานี้ช่วยให้ทิพจักขุญาณแจ่มใสด้วย ผมอ่านมาอีกทีจากหนังสือปฏิปทาท่านผู้เฒ่า ใครเก่ง ๆ ลองทดสอบดูครับ
    หรือลองเอาไปใช้ไม่เสียหลาย

8. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ข่าวว่าสอบช่วงก่อน อ่านหยังสือไม่ทันไม่ใช่เหรอ 5 5 5 5 ออิ

9. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างปลาสามารถทำได้หรือป่าวค่ะอาจารย์ อ่านหนังสืออะ (ด้วยจิต)

10. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6 มิถุนายน 2008
    (tm-love)เพิ่งรู้เคล็ดลับอะ ย้อนกลับไปเรียนไม่ทันแล้ว...

11. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก่อนจะอ่านหนังสือ ให้ ตั้งจิตอธิษฐานไปที่หนังสือที่เราจะอ่านก่อนนอน

ขอให้เราไปอ่านตอนนอน ด้วย จิต ก่อนรอบเเรก

เพราะ เวลาที่ให้จิตไปอ่าน จะใช้เวลานานเเค่ไหนก็ได้ จะเข้าใจทันที

เเต่ต้อง เคารพหนังสือเป็นอาจารย์นะคะ คุยกับหนังสือเหมือนมนุษย์เป็นๆเลยคะ

หลังจากนั้นหลังตื่นนอนก็ให้อ่าน อีกครั้งคะ จะเข้าใจและจำได้ง่ายมากๆ

12. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เป็นะรรมดาครับคนที่อยู่แถวนั้นพลังเยอะก็เลยบี้กันหน่อย ถ้ายิ้งวันไหนรวมกันเยอะถ้าคนไม่เคยนะตายเลยครับ

13. tezch

tezch เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณคุณVisnuเเละพี่สันโดษ ที่ให้คำชี้เเนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2008
  14. uglyduckling

uglyduckling Active Member

27 สิงหาคม 2008
    ไปหลงในกระทู้ภาคแรกมาซะนาน มัวแต่ทำการบ้าน
    ไล่อ่านทีละหน้า จนไม่รู้เลยว่าเค้าย้ายมาเล่นที่นี่กันแล้ว
    วันนี้ก็เลยมาทำการบ้านไล่อ่านจนครบทุกหน้าแล้ว

ขอถามนอกเรื่องหน่อย
    ตอนนี้ลูกผม 2 เดือน ตอนกลางคืนหลับยากมากๆ
    ตั้งแต่ประมาณ 2 ทุ่มถึงเที่ยงคืน ไม่นอนเลย
    บางทีก็นอนแป็ปเดียว บางทีก็ตี1ตี2 แล้วก็งอแงมากๆ

ไม่รู้ใครพอมีประสบการ์ณไหมครับ พอให้คำแนะนำ
    แต่เห็นที่นี่ส่วนใหญ่จะยังโสดนะครับ...

ขออภัยนะคับ ถ้าถามไม่ถูกที่ (มันเกี่ยวกับเว็ปนี้ไหมเนี่ย)

15. uglyduckling

uglyduckling Active Member

27 สิงหาคม 2008
    จริงหรือเปล่าครับ มันจะเกี่ยวกับการที่ลูกผมนอนหลับยากไหมแล้วก็งอแงด้วย
    เพราะผมเล่นไปดูลูกไป สลับกับแฟนในห้องเดียวกัน

16. มโนปุพพังคมา

มโนปุพพังคมา Active Member

20 สิงหาคม 2008
    เคยได้ยินมาเหมือนกันนะครับ อ่านด้วยจิต เห็นมีคาถามงกุฎพระพุทธเจ้าที่ช่วยทำให้จิตแจ่มใส และสามารถอ่านหนังสือได้โดยไม่ต้องอ่านทั้งหมด แค่หยิบมาก็รู้เรื่องแล้ว ว่าเขาเขียนเรื่องอะไร ลอง ๆ ดูครับ
    คาถามีว่า "อิติปิโสวิเสเสอิ อิเสเสพุทธนาเมอิ อิเมนาพุทธตังโสอิ อิโสตังพุทธปิติอิ" คาถานี้ช่วยให้ทิพจักขุญาณแจ่มใสด้วย ผมอ่านมาอีกทีจากหนังสือปฏิปทาท่านผู้เฒ่า ใครเก่ง ๆ ลองทดสอบดูครับ
    หรือลองเอาไปใช้ไม่เสียหลาย

<!-- / message --><!-- sig -->__________________
    ความเพียรเป็นเครื่องมาซึ่งความพ้นทุกข์

แต่โบราณมีคาถาช่วยเหมือนกันครับตอนอ่านหนังสือ.....เคยได้ยินเขาเรียกว่า"อ้อจำหนังสือ" ..ท่านใดเคยเรียนมาบ้างน้อ....
    ...ใช้จิตอ่านนี้สมาธิคงจะคมน่าดูนะครับ....สุดยอดๆ...นับถือๆๆ....
    ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2008
  17. โอทาตนาค

โอทาตนาค Active Member

19 กรกฎาคม 2007
    ตามมาอ่านอ่ะคับ อิอิ
    - น้องปลาเก่งจังนะครับขยันฝึกจนได้ดี อิอิ แต่ต่อไป จะมีบททดสอบเข้ามานะคับ ฝึกไว้นะดีมากเลย แต่อย่าลืมฝึกสติปัฏฐานสี่ด้วยจะดีมาก ดูเท่าทันข้างใน ไม่ส่งออกนอกมากเกินไป เอาให้พอดี จะไม่มี ผลกระทบต่อกายและใจนะคับ เป็นห่วง เห็นใช้พลังเยอะ อิอิ
    - คุณสันโดษ เห็นกำลังยุ่งๆอยู่เนอะ กิน ข้าวให้เป้นเวลาบ้างนะคับ จักรท้องไม่ค้อนจาดีเลย รู้สึกว่า จะมีอาการของลำใส้ที่ทำงานช้าลง แล้วก้ระบบย่อยไม่สมดุล ( เดาเอาแหละ ) รักษาสุขภาพด้วยคับ เป็นห่วง จะได้มีแรงทำงานเพิ่อสังคน ได้นานๆ อิอิ
    - ส่วน ใครอยากลองส่องไกลๆ ข้ามทวีป ลองส่อมาแล้วกันนะคับ ส่องเป็นอย่างอื่นนะคับ อย่าส่องที่ตัว เจ็บหัวอะ( จี๊ดเลย ) เวลาคนส่องมา เอาเป็นว่าส่องอย่างอื่นรอบตัวเล่นๆแล้วกันเนอะ ฝึกๆกัน จะได้เก่งๆ ( เก่งกันอยู่แล้ว ) แล้วไม่ต้องทดสอบผมนะคับผมม่ายเก่ง ( จิงๆ )
    - อาจารย์คับ ช่วยดูที่อยู่ผมทีนะคับ ถ้าเห็นพยานาค ขอเขาผ่านได้คับ ผมจะบอกไว้ให้ แต่ไม่ได้ส่องที่ตัวไม่น่าจะมีปัญหาเนอะ

18. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

ลองสะกดจิตลูกดูสิครับ สำหรับคนปกติเนี่ยเราต้องทำให้ผู้ถูกสะกดจิตเข้าภวังค์ก่อน แล้วค่อยป้อนข้อมูล จากนั้นก็ปลุกให้ตื่น จิตใต้สำนึกของผู้ถูกสะกดจิตก็จะจำข้อมูลที่เราป้อนเข้าไปแล้วปฏิบัติตาม

แต่สำหรับลูกอายุ 2 เดือนเนี่ยคงทำให้เข้าภวังค์ไม่ได้ ก็ลองสะกดจิตลูกตอนที่ลูกจะหลับสิครับ เอาแบบกำลังเคลิ้มๆ เพราะตอนนั้นจะเป็นเวลาที่เข้าภวังค์อัตโนมัติ ทำบ่อยๆน่าจะได้ผล

ข้อห้ามและสิ่งที่ต้องทำ
    - เวลาสะกดจิตต้องพูดด้วยความรัก จิตของเราต้องดี และคิดเหมือนที่พูด
    - ให้ใช้แต่คำที่มีความหมายดีๆ อย่าใช้คำในแง่ลบ
    - สมองของเราไม่เข้าใจคำว่า "ไม่" เพราะฉะนั้นอย่าไปพูดว่า "ลูกจะไม่ร้องไห้ตอนสองทุ่มถึงเที่ยงคืนนะ" เพราะลูกก็จะร้องตอนเวลานั้น ให้เปลี่ยนเป็น "ลูกจะรู้สึกง่วงตอนสองทุ่ม จากนั้นลูกก็จะหลับสบายตลอดคืน พอตื่นตอนเช้าลูกก็จะรู้สึกสดชื่น สดใส อารมณ์ดี"
    - ถึงแม้ว่าเด็กจะพูดไม่ได้ แต่เด็กฟังรู้เรื่องตั้งแต่อยู่ในท้อง ตามความคิดผม ผมคิดว่าเด็กน่าจะเข้าใจความหมายด้วยจิต ภาษาไม่เกี่ยว
    - สังเกตไหมว่าเด็กจะหน้าตาเหมือนคนเลี้ยง อันนี้ก็เป็นการสะกดจิตอย่างหนึ่ง คือเด็กจะจำหน้าคนที่ใกล้ชิดที่สุดแล้วพยายามเปลี่ยนรูปหน้าไปตามคนนั้น ถ้าอยากให้ลูกหน้าตาดีต้องเอารูปเด็กน่ารักๆ หรือดาราหน้าตาดีๆ มาติดให้เต็มห้อง อีกจุดหนึ่งที่สังเกตได้ง่ายๆคือเด็กไทย 100% ที่โตที่เมืองนอก จะมีหน้าตาคล้ายฝรั่ง คือหน้าเหมือนลูกครึ่งนั่นเอง
    - หรือว่าเด็กอาจจะนิสัยเหมือนผมตอนเพิ่งเกิด ผมต้องการแอร์ครับ ผมขี้ร้อน แม่บอกว่าตอนกลับมาจากโรงพยาบาลใหม่ ผมไม่นอนเลย ร้องไห้ตลอดคืน ร้องไห้จนเหนื่อยแล้วหลับไปเอง พ่อแม่ไม่ยอมเปิดแอร์เพราะกลัวผมหนาว แต่พอเปิดแอร์ปุ๊บ หลับปั๊บเลย สรุปว่าแอร์คือคำตอบสำหรับผม

19. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

โลกมนุษย์ใยอยู่กันวุ่นวาย
    แต่โลกจิตอยู่สบายมิเบื่อหนา
    สุขจิตไซร้เทียบห่างสุขกายา
    แม้ตายห่าซึ่งกายาจิตเรายัง

20. ต้นสักใหญ่

ต้นสักใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    สวัสดีจ๊ะทุกคน
    โลกเรานี่หนอวุ่นวายแท้
    มีเกิดแก่เจ็บตายทุกวันหนา
    จะเร่งวันเร่งคืนเร่งเวลา
    ให้มรณามาเยือนเร็วทำไมกัน