ฝึกอ่านจิต ข้ามฟ้า ข้ามแผ่นดิน ภาค 3 (ตรวจสุขภาพคนที่อยู่ไกล)

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 9 กันยายน 2008.

1. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ไม่เห็นมาเล่าเลยรออยู่นะครับ

2. เต๊ะจุ๊ย

เต๊ะจุ๊ย เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    อ๊ะ ตั้งตารออ่านด้วยคนดีกว่า..
    อยากรู้อยากเห็นครับ

3. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ค่ะ อ่า คำถามที่ปลาจะถามรู้สึกว่าเคยผ่านตามาแล้วรอบหนึ่งหรือหลายรอบไม่รู้สิ แต่จำไม่ได้ว่าอยู่ที่ไหนอ่า ปลาขอถามอีกรอบนะค่ะ อาจารย์อย่าพึ่งเอียนนู๋น๊า แหะๆ นู๋ขอโทษค่ะ

อาจารย์ค่ะ ทำไมเวลาปลานั่งมาธิ ปลาจะรู้ตัวว่าตัวเองนั่งหันหน้า ปรกติคนนั่งสมาธิจะตัวตรง และหันหน้าตรงไปและก้มลงเล็กน้อย แต่ว่าของปลาตอนแรกๆ ก็นั่งท่าที่บอกมาข้างหน้าดีๆล่ะค่ะ แต่พอนั่งๆไป ไหงหน้าเราหันไปข้างๆสะงั้น(ไม่ได้ส่ายไปส่ายมานะ) หรือว่าเป็นอาการปรกติค่ะ ตอนปลานั่งก่อนนอนในห้องนอนปลามักจะหันไปทางซ้าย แต่มะวานลองนั่งที่หน้าคอม กลับหันไปทางขวา แต่ว่าไม่ได้บังคับมันนะค่ะ พอมันหันไปก็หันกลับมาใหม่ แล้วก้หันไปอีก หรือเกียวกับปลาสายตาเอียงหรือป่าวค่ะ

หรือเป็นเพราะบุคลลิคส่วนตัวเราไม่ดีค่ะอาจารย์ก้เลยเป็นอย่างนี้ นั่งเล้วทำให้เสียบุคลิค

4. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปลา อย่าหลงกลจิต ซิ ..สอนเเล้วว่า สงสัย ก็ จิต....เข้าใจ ก็ จิต

แต่เรา ต้องเป็น เพียง ตัวรู้ไง รู้เฉยๆ อย่าหาเหตุผล เพราะ คิดเท่าไร ก็ คือ จิตที่ออกมาเท่านั้น

เราไม่ได้คิดอะไร เรา รู้เฉยๆ ดู จิต มันทำกับ กายต่อไป ถ้าเห็นไม่ชอบมาพากล

ให้ สติคุมกาย เเทนจิต

5. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

คณีษบบบ ขอโทษคะ T^T

6. อิ่มบุญ จุญใจ

อิ่มบุญ จุญใจ Active Member

16 กันยายน 2008
    เคยส่งจิตรักษาทางใกล้ได้ผลครับ ทดลองเองเลย โดยที่ยังไม่ได้อ่านข้อมูลใดๆมาก่อน

แต่ว่าจะรักษาก้อนเนื้อมะเร็งยังไงให้หาย อันนี้ยังไม่รู้ครับ ทดลองก็ได้แค่ยืดเวลาเท่านั้นเอง แต่มันไม่หายกลับไปเป็นปกติอ่ะ ขอท่านอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ

7. อิ่มบุญ จุญใจ

อิ่มบุญ จุญใจ Active Member

16 กันยายน 2008
    เมื่อก่อนผมก็เป็นนะ บางครั้งหันเอง แต่ที่เจอช่วงหลังๆยิ่งกว่า พอนั่งแล้วมันค่อยเอนหลังไปนอนอ่ะ ทั้งที่เราไม่ได้ควบคุมให้มันนอนนะ ลองดูที่กายแล้วมันจะค่อยๆเอนแบบช้าๆ ช้ามาก ต่างจะเวลาเราจะเอนลงนอนนะ แต่เราก็ไม่สนใจ ต้องจำไว้ว่าเวลาเรานั่งสมาธิเพื่ออะไร เพื่อสมาธิ และสติครบถ้วน ให้เรารู้ไว้เท่านั้นว่าเกิดอะไรขึ้น อย่าไปสนใจ ให้รู้จิตตัวเองเสมอ จะนอนจะหัน จะตัวสั่นก็ให้ปล่อยไปตามมัน ดูแค่รู้ตามทันมันเท่านั้น อย่าไปสน อย่าไปฝืนมัน มันจะเกร็งแล้วสมาธิจะหาย

ส่วนผมยังเจออีกอย่างคือระหว่างสมาธิเริ่มทรงได้สักพักตัวเราจะเอนโยกคล้ายเวลาไปนั่งในน้ำทะเลแล้วคลื่นซัด
    มันจะโยกหลัง หน้า หลัง โยกเป็นจังหวะ อันนี้ล่ะตัวดี พาเสียสมาธิ มันเกิดขึ้นเองนะ แต่เราต้องไม่ไปสนในมัน

ในสมาธิยังมีอะไรอีกมากมายหลายอย่างที่จะเกิดขึ้นได้ แต่จงจำไว้ว่ามันเป็นแค่บททดสอบ สติ สมาธิ และพลังจิต ความกล้าของเราไปด้วย อย่ากลัวที่จะเจอมัน อย่าหลงทิ้งสมาธิไปนะ ไม่งั้นจะไม่ก้าวหน้าไปอีกขึ้น

ปล.ที่ผมเจอน่ะ เยอะ แต่ละทีวัดใจกันน่าดู มีการเล่นให้ตกใจอีกอย่างที่ควบคุมสมาธิลำบาก จิตกำลังนิ่งๆอยู่ดีๆก็ถูกเหวี่ยงซะ วูบเลย รู้สึกร้อนเหมือนถูกเผาแถมมาอีก ต้องถอนสมาธิมานั่งหอบหายใจแฮ๊กๆเลย แต่มีสติตลอดนะ เรื่องนี้มันผ่านมานานแล้วหลายปีล่ะ
    ยังไงก็ผ่านไปให้ได้นะ ถือซะว่าแค่บททดสอบก็แล้วกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2008
  8. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

เสร็จจากงาน วันที่ 28 กย. 51 แล้วจะมาตอบ
    เพราะงานนี้ทำคนเดียวเรื่องการจัด/ เอกสาร/อาหารตัวอย่าง/ ของต้องใช้/
    จึงยังไม่ว่างพอ
    อย่างไร ก็ตามการที่ตัวเอน/โยก เป็น สัญญลักษณ์ ที่ ดี..ถึงความก้าวหน้า

9. มโนปุพพังคมา

มโนปุพพังคมา Active Member

20 สิงหาคม 2008
    .....อาการตึงหนักไปทั้งตัวบ่งบอกถึงอะไรมั้งครับ......นั่งตอนไหนเป็นทุกที...

10. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    เอ้า ผมเป็น เหยื่อ ที่หอมหวานให้แล้วกันนะครับ ผมฝันเรื่อง ผีดูดเลือดมั่วเซ็กซ์กันทางทวารหนักครับ เป็นอย่างงี้ มาตั้งแต่ปีที่แล้ว วอนอาจารย์และท่านทั้งหลาย ช่วยทำนายฝันหน่อยครับ

11. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้นี้ยิ่งดี มากเลยค่ะ อูฮู้ ตรวจสุขภาพ ทางไกลได้ด้วย
    ทึ่งจริงค่ะ อาจารย์ และท่านผู้รู้ทุกท่าน

12. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่การรักษาทางไกล
    เป็นโปรแกรมหนึ่ง สำหรับคนที่ อยาก ทดสอบตนเอง
    ในการ อ่านจิต คนอื่น ข้ามฟ้า ข้ามแผ่นดิน
    เล่นกันมากมาย
    เหมือนคนมาขึ้นเวที ต่อยมวยโชว์ พอ สนามปิด..ก็พักกันไป

13. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เป็นการทดสอบ เหรอคะ โอโฮ ..หนู ยังทำอะไรไม่เป็นสักอย่างเลย แต่อยากจะเป็นบ้างค่ะ
    ตอนนี้ก็มีแต่ความหวัง เท่านั้นค่ะ อาจารย์