พรสวรรค์ กับ พรแสวง อะไรสำคัญกว่ากันในการร้องเพลง

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 2 เมษายน 2016.

1. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีครับเพื่อนๆและสมาชิกทุกท่าน วันนี้ผมมาชวนคุย ไม่ได้ชวนร้องเพลงนะครับ
    เพื่อนๆคิดว่า ในการร้องเพลง พรสวรรค์ กับพรแสวง อะไรสำคัญกว่ากัน
    รออ่านความคิดเห็นกัน ขอบคุณครับ....

2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดเครื่องเข้าต้องรีบเข้ามาตรงนี้ก่อน นึกว่าพี่พินิจมาร้องเพลง พรสวรรค์ กับพรแสวงจ้า อิอิ

ในความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ คนที่มีพรสวรรค์ไม่ว่าจะทำอะไร
    หากมีพรสวรรค์แล้วถือว่าชนะไปครึ่ง แต่เท่านั้นไม่พอจ้า
    ถ้ามีพรแสวงด้วยด้วยการฝึกฝนทำให้พรสวรรค์ที่มี
    ดียิ่งๆขึ้นจ้า ส่วนสำหรับคนที่ไม่มีพรสวรรค์ แต่เธอนั้นมีพรแสวง
    แสวงที่อยากจะร้อง อิอิ เธอก็จะทำให้เริ่มจะมีพรสวรรค์ทีละนิด
    ที่ละหน่อยจากคนที่ร้องไม่เป็นก็เริ่มร้องเพลงเป็นเพราะเธอมีพรแสวงจ้า อิอิ

สรุป พรสวรรค์ กับพรแสวงสำคัญเท่าๆกันจ้า อิอิ

3. ดอกใบบุญ

เรื่องทำอาหารการกินใบบุญก็ไม่มีพรสวรรค์จ้า แต่ก็แสวงหาที่จะทำจ้า อิอิ

ทำขนมกล้วย

ทำข้าวเกรียบมะขาม อิอิ

ทำไข่กระทะ อิอิ

4. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ่อครับ เรื่องทำอาหารน้องเปิ้ลก็ไม่มีพรสวรรค์ มีแต่พรแสวง
    คือแสวงหาว่ามีอะไรอร่อยๆที่ไหนบ้าง จะได้ไปซื้อมากิน
    ต้องนินทาซะหน่อย อยากไม่เข้ามาตอบ อิอิ

5. ดอกใบบุญ

อิอิ

6. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

มีพรสวรรค์แล้วต้องมีพรแสวงด้วย

พรสวรรค์ ทำให้สามารถร้องเพลงได้ดี โดยที่อาจจะไม่ต้องร่ำเรียนการร้องเพลงมา
    อย่างเช่น คุณเจนนิเฟอร์ คิ้ม เคยเล่าออกรายการหนึ่งว่า ไม่เคยเรียนร้องเพลงเลย
    แต่มั่นใจที่จะพูดว่า ร้องเพลงไม่มีเพี้ยนเด็ดขาด ซึ่งถือเป็นต้นทุนที่มีมา ติดตัวมาเลย
    แต่หลังจากนั้น การเรียนร้องเพลงเพิ่มเติม​(พรแสวง) จะช่วยสร้างพัฒนาการก้าวกระโดด
    ที่จะนำศักยภาพที่ติดตัวมา(พรสวรรค์) ออกมาใช้ได้อย่างมหัศจรรย์มากยิ่งขึ้น

หรือแม้แต่พี่ผึ้ง พุ่มพวง ดวงจันทร์ การที่จะก้าวขึ้นสู่บัลลังก์ราชินีลูกทุ่งนั้นแค่พรสวรรค์ และน้ำเสียงอย่าง เดียวไม่พอ
    ส่วนประกอบอื่นๆก็สำคัญไม่แพ้กัน พุ่มพวง ดวงจันทร์ได้ชื่อว่าเป็นที่สุดของวงการลูกทุ่งบุกเบิก
    เพราะว่าเธอลงทุนไปดูโชว์ถึง ลาสเวกัส ประเทศ สหรัฐอเมริกา ซื้อมิวสิควิดีโอนักร้องต่างชาติมาดู
    แล้วก็เก็บเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยมาพัฒนา ต่อยอด จนทำให้เวทีคอนเสิร์ตของเธอมีสีสันต่างจากศิลปินลูกทุ่งรุ่นเดียวกันอย่างสิ้นเชิง
    ทั้งลีลาแดนเซอร์ เสื้อผ้าการแต่งกายทั้งของเธอเอง และของแดนเซอร์ ซึ่งก็เรียกเสียงฮือฮาได้ทุกครั้งที่ปรากฎตัวบนเวที

คนที่มีเสียงเพราะมาตั้งแต่ไหนแต่ไร แต่ถ้าไม่เรียนร้องเพลง ก็อาจจะร้องเพลงไม่ได้
    หรือร้องได้แต่ไม่เพราะเท่าไหร่ เพราะการเรียนร้องเพลงจะทำให้รู้วิธีการที่จะนำเสียง
    ที่ไพเราะอยู่แล้วนั้น เปล่งออกมาเป็นท่วงทำนองได้อย่างไม่เพี้ยน และรู้เทคนิคเพิ่มเติม
    ที่จะเพิ่มลูกเล่นในการร้องในแบบต่างๆ ให้สามารถร้องเพลงได้หลายแนวมากยิ่งขึ้น
    จึงจะเห็นได้ว่า เราพบเจอคนที่เสียงดีแต่ร้องเพลงไม่ได้ หรือร้องเพี้ยนอยู่ทั่วไป
    ซึ่งก็จะหันไปประกอบวิชาชีพอื่น ที่ยังคงใช้เสียงเพราะๆได้ ที่ไม่ใช่การร้องเพลงนั่นเอง

แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าคนที่ไม่มีพรสวรรค์เรื่องการร้องเพลงมาเลย แต่ถ้าใช้พรแสวง
    ในการเรียนรู้ ฝึกฝน อย่างมานะ ก็สามารถที่จะร้องเพลงได้ ร้องเพลงไพเราะขึ้นมาได้
    แต่ต้องอาศัยทั้งความตั้งใจ อดทน เชื่อโค้ช(ครูสอนร้องเพลง) หมั่นฝึกฝนให้มากกว่า
    คนที่มีพรสวรรค์ ก็จะสามารถร้องเพลงได้ไพเราะเช่นกันครับ

(ซีเรียสไปมั้ยคับเนี่ย อิอิ)