พระกรุ พระเก่า เครื่องรางของขลัง พุทธคุณมากมี พลังอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์มาก..ล้น กฤตยาคมอันเกรียงไกร

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย พระพุทธคุณคุ้มครอง, 6 กรกฎาคม 2017.

1. พระพุทธคุณคุ้มครอง

พระพุทธคุณคุ้มครอง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 มิถุนายน 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

พระสมเด็จคะแนน พิมพ์นิยม บางขุนพรหม ปี ๐๙
    องค์ที่ 2 ( ใช้แทน..พระสมเด็จ กรุบางขุนพรหม ได้เลยครับ )

ลูกค้าเช่าบูชาไปแล้วครับ
    องค์นี้สภาพดีเยี่ยมครับ เจ้าของเดิมเก็บได้ดีมาก
    พระสมเด็จคะแนน บางขุนพรหม ปี ๐๙ จริงๆครับ
    ไม่ใช่เอาพระสมเด็จคะแนน วัดโน้นวัดนี้มายัดขายเป็น สมเด็จ
    บางขุนพรหม ปี ๐๙ ทำอย่างนั้นอาจจะหลอกบางคนได้เท่านั้น
    แต่ผู้คนมากมายเขารู้ครับ ด้วยพระสมเด็จ ปี ๐๙ เขามีเอกลักษณ์
    ในเนื้อ บนผิวเนื้อที่ไม่เหมือนวัดใดๆ ที่ว่าเป็นพิมพ์นิยมนั้นเพราะ
    ว่าจะมีเส้นแซมที่ใต้ขาเป็นแนวยาว บางท่านเรียกว่ามีผ้าปูรองนั่ง

สมเด็จคะแนน ปี ๐๙ มีขนาดประมาณนิ้วก้อยมือ ของเราครับ

พุทธคุณ คุ้มตัวอยู่ สามารถใช้แทนพระสมเด็จ กรุวัดบางขุนพรหม
    ได้อย่างสบายใจเลยครับ เพราะว่าในพระสมเด็จบางขุนพรหม ปี ๐๙
    จะมี สมเด็จกรุบางขุนพรหม แตกหักที่นำมาบดผสมลงไปมากมาย
    นับว่าเป็นพระท่ี่น่าใช้มากอีกวัดหนึ่ง..นับวันแต่จะหายากขึ้นเรื่อยๆ

พระทุกองค์รับประกันความแท้ ตามมาตรฐานสากล

ภายใน 1 เดือน ให้ท่านไปเช็คได้ทุกที่ ในประเทศ
    ถ้าพระผมไม่แท้ คืนเงินให้ท่านเต็มจำนวนครับ
    (แต่..พระต้องไม่ถูกล้าง อยู่ในสภาพเดิม)

โอนเงินเข้าบัญชี : ธนาคารกสิกรไทย

ประเภทบัญชี : ออมทรัพย์
    เลขที่บัญชี : 705-2-02751-5
    ชื่อบัญชี : กิติศักดิ์ ขำเพ็ง
    สาขา : ถนนประชาอุทิศ

โทร 0864540353

LINE ID : prathai9
    ( ปล.ถ้าท่านบูชาสูงกว่า 50 บาท แพ็คให้อย่างดี ส่ง EMS ฟรี )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2017 at 21:36
  2. พระพุทธคุณคุ้มครอง

พระพุทธคุณคุ้มครอง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

1

LINE ID : prathai9 หรือโทร 0864540353
    พระปิดตาเนื้อผง ไม่ทราบที่ครับ

ค่าเช่าบูชา 500 บาท ครับ

องค์เล็กมาก ประมาณครึ่งนึงของนิ้วก้อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2017
  3. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1

ตะกรุดสามกษัตริย์ ฝาบาตร ตะกั่ว ทองแดง

ลูกค้าเช่าไปนานมากแล้วครับ

ตะกรุดแบบนี้ เมื่อก่อนเก็บสะสมไว้ได้ 20 กว่าดอก เพื่อนหยิบยืม
    ไปใช้คนละดอกสองดอก ที่ได้ให้เช่าบูชามีเพียงดอกบนดอกเดียว
    เท่านั้นครับ เรื่องวัดไหนไม่ค่อยจะยุติครับ บ้างว่าเป็นหลวงพ่อทบ
    บางคนว่าเป็นหลวงพ่อกวย บางคนยืนยันเสียงแข็งว่า เป็นตะกรุด
    ของหลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ สุพรรณบุรี

พุทธคุณ..ใช้ดี 10,000 % เพราะถ้าใช้แล้วไม่ดีจริง เพื่อนๆคงจะเอา
    มาคืนผมบ้างแล้วล่ะครับ 20 กว่าดอก ไม่มีการได้คืนแม้แต่ดอกเดียว
    ตะกรุดชุดนี้...พุทธคุณท่านดีจริง ขนาดผมให้เช่าบูชาไป 4-5 ปีแล้ว
    คิดคราวใด ยังอดคิดถึงท่านไม่ได้เลยครับ

4. sepultura

sepultura ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

28 พฤษภาคม 2008
    ถ้าได้คืนมาสักดอกบอกผมด้วยนะครับ

5. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1

LINE ID : prathai9 หรือโทร 0864540353
    พระตัด..มาจากพระแผง สมัยลพบุรี

เจ้าของเดิมตัดมาจากพระแผงเนื้อดิน สมัยลพบุรี
    ศิลป์งานเชิงช่างของ อารยธรรมแห่งลุ่มน้ำป่าสัก
    เมื่อเกือบพันปีที่แล้ว มองดูแล้วช่างมีมนต์ขลัง

ราคาเช่าบูชาองค์ละ 2,000 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2017 at 15:40
  6. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1
    เมื่อสักครู่ใหญ่ๆ มีเงินโอนเข้ามาจำนวนหนึ่ง

ยังไม่ทราบว่า เป็นค่าเช่าบูชาหลวงพ่อองค์ใด

พอดีมีค่าเช่าบูชา ในจำนวนเงินที่เท่ากัน

อยู่หลายองค์น่ะครับ เลยส่งม่ายถูกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2017
  7. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1
    พอดีผมออกไปตามหา...ลูกอมของหลวงพ่อตาด วัดบางวันทอง ซึ่งท่านเป็นอาจารย์ของหลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง และหลวงพ่อคง วัดบางกระพร้อม ครับ

8. sepultura

sepultura ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

-v.s
    ขอให้ได้ตะกรุดกลับมาด้วยนะครับ

9. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1

ขุนแผนซุ้มเรือนแก้ว หลวงพ่อจรัล วัดพรหมบุรี 2496

ราคาเช่าบูชาองค์ละ 2,000บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2017
  10. sepultura

ได้รับตะกรุดชุด 9 ดอกของหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอกกับตะกรุดตะกั่วทุบโบราณพอกครั่งป่าแล้วครับ คราวหน้าขอตะกรุดชุด 16 ดอกของหลวงพ่อจงอีกนะครับ

ส่วนตะกรุดตะกั่วทุบโบราณพอกครั่งป่าที่สร้างโดยพระเกจิอาจารย์ จ.สมุทรสงคราม ผมสัณนิษฐานว่าอาจจะเป็นตะกรุดคงคาวดีของหลวงพ่อตาด วัดบางวันทอง อาจารย์ของหลวงพ่อทองสุข วัดโตนดหลวง จ.เพชรบุรี เพราะตะกรุดโลหะพอกครั่งมีแค่หลวงพ่อทองสุขเพียงองค์เดียวถ้าเป็นของท่านอื่นโดยเฉพาะจาก จ. สมุทรสงคราม ซึ่งน่าจะเป็นของอาจารย์ของหลวงพ่อทองสุขคือหลวงพ่อตาด และในบันทึกที่กล่าวถึงหลวงพ่อตาดได้บอกไว้ว่าตะกรุดคงคาวดีของท่านทำจากแผ่นตะกั่ว และหลวงพ่อตาดท่านเองเป็นผู้ชอบธุดงค์ไปตามป่าเขาเพื่อเก็บรวบรวมสมุนไพรต่างๆ กลับมาที่วัดบางวันทองซึ่งท่านน่าจะได้สอนวิชายาสมุนไพรและสรรพคุณของครั่งให้กับหลวงพ่อทองสุข ผมจึงขอสรุปว่าตะกรุดดอกนี้อาจจะหรือน่าจะเป็นตะกรุดคงคาวดีของหลวงพ่อตาด วัดบางวันทอง จ.สมุทรสงครามครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2017
  11. sepultura

ผมสังเกตดูลายบนตะกรุดดอกนี้ที่อยู่ใต้ชั้นครั่งป่าที่พอกอยู่ ผมเห็นว่าลายบนตะกรุดคล้ายกับเชือกถักลายจระเข้ขบฟัน (ตามรูปตะกรุดตรีนิสิงเหของหลวงปู่เสงี่ยม) ซึ่งเชือกถักลายจระเข้ขบฟันนี้เป็นลายที่พระเกจิอาจารย์ยุคโบราณนิยมถักรอบตะกรุดแล้วลงรักหรือยางไม้เพื่อความคงทน เช่นตะกรุดของหลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม หรือหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ซึ่งตะกรุดดอกนี้น่าจะถักเชือกลายจระเข้ขบฟันแล้วพอกด้วยครั่งป่าแทนที่จะเป็นรักเหมือนของพระเกจิอาจารย์ท่านอื่น ทำให้ผมค่อนข้างเชื่อว่าตะกรุดดอกนี้น่าจะเป็นตะกรุดคงคาวดีของหลวงพ่อตาด วัดบางวันทอง ซึ่งท่านเป็นอาจารย์ของทั้งหลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม และหลวงพ่อทองสุข วัดโตนดหลวงครับ

12. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    รอชมบ้านกร่าง :D

13. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1
    ผมนั้นอยากจะเช่าหาท่านตลอด แต่ราคาในช่วงนี้ค่อนข้างจะแรง
    ผมพยายามหาในสภาพและราคา ที่พอจะกัดฟันเช่าหาได้อยู่ครับ
    ส่วนใหญ่...ผมจะเช่าหาแต่ พระพลายคู่ตัดเดี่ยว เป็นหลักครับ

ส่วน พระขุนแผน พระพลายเดี่ยว ช่วงนี้ผมเช่าบูชาไม่ไหวจริงๆ
    ถ้าผมค้นเจอที่เก็บไว้เมื่อไหร่ จะนำมาแบ่งปันให้ทุกท่านครับ

14. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1
    ต้องขอโทษเพื่อนๆด้วยครับ ที่วันนี้ไม่ได้โพสให้เป็นชิ้นเป็นอัน
    1.ด้วยช่วงนี้ผมยังต้องทำงานส่วนตัวอยู่ครับ ถ้าวันไหนที่เพื่อน
    สมาชิกช่วยกันอุดหนุนผมมากกว่านี้ จะได้เห็นอะไรดีๆมากมาย

2.พอมีเวลาว่างบ้าง ก็ตลุยค้นหาตะกรุดชุดของ..หลวงพ่อจง
    แฮ่ะ..แฮ่ะ อย่างเป็นบ้าคลั่งเลยล่ะครับ

ที่โมโหตัวเองมาก นั่นคือค้นหาของเก่าแปลกๆ ได้พอสมควร
    แต่ไม่มีเรี่ยวแรงพอที่จะ...ถ่ายภาพมาลงโพส

กล้องผมไม่ค่อยดีครับ ต้องถ่ายองค์ละ 10 กว่าภาพ แล้วจึงมาเลือก
    ภาพที่คมชัดที่สุดเพียงภาพเดียว นี่พูดถึงเฉพาะด้านหน้าเท่านั้นนะ

ดังนั้นกว่าจะได้แต่ละภาพออกมา จึงต้องใช้พลังงานค่อนข้างมาก
    แล้วสายตาผมนั้นมีปัญหา อยู่กับคอมเป็นเวลานานนักไม่ค่อยได้
    หวังว่าเพ่ื่อนๆคงเข้าใจในตัวผมบ้าง ไม่มากก็น้อย

ขอบคุณมากครับ ที่ท่านได้ช่วยอุดหนุนจุนเจือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2017
  15. sepultura

ขอสอบถามนิดนึงครับว่าตะกรุดชุด 9 ดอกของหลวงพ่อจงที่ผมบูชาไปนั้น มีอายุประมาณกี่ปีครับ เพราะผมมีตะกรุดชุด 9 ดอกเก่าอายุ 40 กว่าปีของพระอาจารย์ท่านอื่นสภาพของเชือกที่ร้อยมานั้นถึงจะเก่าก็จริงแต่ยังคงสภาพทั้งความยืดหยุ่นและความเหนียวแน่นมากกว่าเชือกของตะกรุดชุด 9 ดอกของหลวงพ่อจงค่อนข้างมาก ผมประมาณว่า หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ท่านน่าจะสร้างตะกรุดชุดนี้เมื่อ 70 กว่าปีก่อน (ประมาณ 2490) หรือประมาณ 18 ปีก่อนท่านมรณภาพครับ (ปี 2508)

16. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1
    ตะกรุดชุดหลวงพ่อจงนั้น อายุอย่างต่ำ 60 ปีขึ้นไปครับ เรื่องเชือกนั้น
    คงต้องดูเป็นแต่ละหลวงพ่อไปครับ เพราะที่มาของวัตถุในการสร้าง
    ไม่ได้มาจากแหล่งเดียวกัน
    ทั้งตัวเชือกเองนั้นก็มีหลายคุณภาพ
    หลายเกรด บางวัดที่มีการผลิตของออกมามากหน่อย อาจมีการลด
    ต้นทุนบ้าง โดยการสั่งวัสดุราคาถูกมาใช้ อีกทั้งสภาพแวดล้อมใน
    การเก็บในการรักษาของเจ้าของเครื่องรางนั้น ก็แตกต่างกัน

บางท่านเก็บใส่ตู้ไว้เป็นอย่างดี บางท่านวางทิ้งไว้บนหิ้ง วัตถุมงคล
    บางชิ้นอยู่ในบ้านที่มั่นคงแข็งแรง วัตถุมงคลบางชิ้นเจ้าของเก็บไว้ใน
    บ้านที่กันลมกันฝนยังไมค่อยจะได้ บางท่านตั้งแต่ได้มาแทบไม่เคย
    หยิบจับเลย..บางท่านว่างเป็นไม่ได้ต้องเอาออกมาหยิบจับเล่น
    จนบางครั้งเชือกตะกรุดนั้น ดำเป็นผ้าขี้ริ้ว ดูอ่อนปลวกเปลียกไปหมด
    เคยได้พบเห็นอยู่เป็นประจำว่า...ตะกรุดหลวงพ่อเดียวกันสร้างพร้อม
    กัน (อาจจะที้งช่วงบ้าง 4-5 เดือน)แต่มีสภาพที่ต่างกันอย่างมากมาย
    นั่นเป็นเพราะอยู่ในสภาพแวดล้อมที่ต่างกัน วัตถุที่ใช้ทำวัดสั่งมาจาก
    ต่างที่ต่างล็อตต่างราคากัน..ครับ

ปล.เชือกบางหลวงพ่อนั้น มีการชุบยางไม้บางชนิดเพื่อให้แข็งแรง
    ทนทาน ยางไม้ที่ใช้ชุบก็มีหลายชนิด ตามภูมืปัญญาแต่ละท้องถิ่น
    ส่วนมากจะเป็นยางไม้ที่ ชาวบ้านใช้ย้อมอวนย้อมแห ในสมัยโบราณ
    นั่นแหล่ะครับ เช่น ตะโกนา มะพลับ มะเกลือ หมาก แก่นขนุน สีเสียด

บางหลวงพ่อชุบเชือกตะกรุด ด้วยกาวหนังควาย จนเชือกห้อยตะกรุด
    แข็งโป๊ก ก็มีไม่ใช่น้อยๆ ครับ ส่วนเชือกตะกรุดที่ไม่ได้ย้อมยางไม้
    อะไรเลย น่าจะมีจำนวนที่มากกว่าครับ

นั่นเป็นจุดสังเกตุต่างๆ ที่ผมได้ใช้ในการพิจารณาเช่าหาสะสม

เครื่องรางของขลัง นับตั้งแต่อดีต จนถึงปัจจุบันนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2017
  17. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1
    น้องกุมารทองพิมพ์ยืนองค์นี้..มีคนจองไว้บูชาแล้วครับ
    แต่..ยังเหลือน้องกุมารพิมพ์นั่งอยู่อีก 1 องค์นะครับ

ของที่แกะด้วยมือจะมีจำนวนการสร้างที่น้อยมากๆ
    อย่าช้าเลยครับ ไม่อย่างนั้นจะไม่ทันการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2017
  18. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1

พระร่วงยืนประทานพร กรุวัดมหาธาตุ จ.สุโขทัย

วัดมหาธาตุ สุโขทัย เป็นวัดสำคัญประจำเมืองมาตั้งแต่ครั้งโบราณ
    ด้วยเป็นวัดที่มีพระเจดีย์ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ของพระพุทธเจ้า
    จึงเป็นศูนย์กลางที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ของชาวเมืองสุโขทัยมาช้านาน
    ตั้งแต่ยุคก่อตั้งอาณาจักรของชนชาติไทย เป็นต้นมาครับ

พระร่วงยืน กรุวัดมหาธาตุ องค์นี้เป็นพระสุโขทัยยุคต้น ยังมีอิทธิพล
    ของสกุลช่างศิลป์ลพบุรี แอบแฝงอยู่ในพระพัตร์ที่ยังดูเขร่งขรึมดุดัน
    ตามแบบอย่างศิลป์ลพบุรี ด้วยสุโขทัยยุคต้นนั้นเป็นยุคที่เรากำลัง
    สร้างบ้านแปลงเมืองอยู่ ศิลป์จึงคาบเกี่ยวบนรอยต่อของยุคสมัย
    ลพบุรีที่เพิ่งเสื่อมอำนาจลง และสุโขทัย รุ่งอรุณแห่งความสุข
    กำลังก้าวขึ้นมา...เป็นอาณาจักรที่ยิ่งใหญ่ของชนชาติไทย

พระร่วงยืนประทานพร กรุวัดมหาธาตุ เนื้อดินเผาองค์นี้มีขนาดจริง
    ความกว้างประมาณ นิ้วชี้ของเรา ความสูงประมาณ 1 นิ้วชี้พอดีครับ
    กำลังพอเหมาะที่จะห้อยคอเลยครับ ไม่เล็กเกินไม่ใหญ่จนเกินไป

ราคาเช่าบูชาองค์ละ 2,000 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2017 at 15:41
  19. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    พี่มีพระปิดตาวังหน้า บางไหมครับ อยากชมครับ

20. พระพุทธคุณคุ้มครอง

1
    พี่เองก็อยากมีจนใจแทบขาด แหล่ะน้องเอ๋ย แต่...
    ช่วงนี้เท่าที่ค้นๆ พระที่เก็บมาเกือบสามสิบปี ยังไม่เจอเลยครับ
    อ้อ..เจอองค์หนึ่งครับ แต่เป็นพิมพ์ปางป่าเลไลย์ เนื้อแก่ว่าน
    ตามสไตล์พระวังหน้า พระปิดตาวังหน้าค่อนข้างพบเห็นยาก
    มานาน ตั้งแต่เมื่อครั้งผมเริ่มเก็บสะสมพระใหม่ๆแล้วครับ
    น่าจะเป็นพระปิดตาในตำนานองค์หนึ่ง เชียวล่ะครับ

Loading...