พระคาถาแผ่เมตตาไปทั่ว 3 โลก กับประสบการณ์แปลก

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย MissyKelly, 19 พฤศจิกายน 2004.

1. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    นโม พุทธสิกขีพระพุทธเจ้า
    นโม สรรพพุทธานัง
    นโม สรรพธัมมานัง
    นโม สรรพสังฆานัง
    นโม อิติ อิติ โพธิสัตว์

โอม ฉัพพรรณรังสีพระพุทธเจ้า
    โอม ท่านท้าวจาตุรมหาพรหม
    โอม ท่านท้าวพยายมราช
    โอม ท่านท้าวสักกะเทวราช
    โอม ท่านท้าวจาตุรมหาราช
    ลูกขออุทิศส่วนกุศลด้วย อิทัง ปุญญะพะลัง

ผลบุญใดที่ลูกได้สั่งสมมารวมทั้งสวดพระนามพระผู้มีพระภาคเจ้า
    ลูกขอแผ่ส่วนกุศลไปกับฉัพพรรณรังสีรัศมีหกประการขององค์สมเด็จพระพิชิตมารศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์

ขอได้โปรดดลบันดาลให้สรรพสัตว์ทั้งสามโลก เจ้ากรรมนายเวร และญาติมิตร มีความสุขสำเร็จในชีวิต ได้หลุดพ้นจากวัฎสงสาร โดยสิ้นเชิง ด้วยพระบารมีมิอาจประมาณ ลูกขอน้อมนอบนมัสการด้วยจิตใจ ขอให้สรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก เจ้ากรรมนายเวรญาติมิตรและจิตลูกสว่างสะอาดสดใส หลุดพ้นไซร้สู่บ้านพระนิพพานพร้อมด้วยบริวารทุกท่านเทอญ สัมปะติจฉามิ สัมปะจิตฉามิ นิพพานสุขัง

จาก ธรรมประทานพร เล่ม ๔

2. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

ที่พิมมาฝากพี่ๆน้องๆ ก็เพราะว่าชมพูเห็นว่าเป็นคาถาแผ่เมตตาที่วิเศษที่สุดสำหรับชมพูค่ะ สิ่งที่เล่าแล้วแต่จะเชื่อหรือไม่ก็ตาม ชมพูจริงใจพูด และชมพูก็เชื่อในสิ่งที่พี่กี๋เห็นว่าเกิดขึ้นจริง อานิสงค์ของคาถามีเช่นนี้ค่ะ

พี่กี๋เคยบอกว่า บ้านชมพูมีอสูรกาย 2-3 ตัวเห็นจะได้ เพราะว่ามาสิงอยู่ตามกิเลสและนิสัยของคน ชมพูอยู่กับญาติ ก็เลยมีคนมากหน่อยค่ะ
    มีวันนึงชมพูทนไม่ได้ เพราะบางครั้งคนในบ้านฝันไม่ดีเอย ชอบทะเลาะกันเอย หงุดหงิดกันบ่อย บางทีพี่กี๋ก็บอกว่า เค้าเดินไปอยู่ที่ปลายเตียงของแม่ ชมพูไมอยากให้เค้าอยู่ เลยถามพี่กี๋ว่าทำไงดี พี่กี๋ก็เลยบอกให้ชมพูแผ่ส่วนกุศลให้เค้า แต่แผ่ยังไงเค้าก็ยังไม่ไป วันนึงพี่กี๋เลยช่วยชมพูแผ่ด้วย

ตอนนั้นแม่เกษรเพิ่งให้หนังสือชมพูมา ชมพูจำได้เลยเริ่มท่องคาถานี้แผ่เมตตา สักครู่พี่กี๋บอก "มีแสงสีทองส่องมาจากฟ้า" แล้วก็ถามชมพูว่า ชมพูทำอะไร ชมพูก็งงๆ ก็ไม่ได้ทำอะไรนี่ จิตก็ไม่ใช่จะนิ่ง เอ....แล้วก็นึกได้ว่าวันนี้เราแผ่เมตตาโดยใช้คาถาแม่เกษร หลังจากนั้นวันรุ่งขึ้น พี่กี๋ก็บอกว่าเค้าไปแล้ว เค้ามาขอบคุณเราว่าเค้าจะไปแล้ว ชมพูงงเลย แผ่เมตตาเองนานพอสมควร อสูรกายตัวนี้ก็ไปไม่ได้ พอสวดบทนี้ เค้าไปสบายเลย

ก็ลองแผ่เมตตาแบบนี้ดูนะคะ แผ่กันบ่อยๆแ ล้วถ้ามีอะไรเกิดขึ้น ก็มาเล่ากันในนี้เด้อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2004
  3. nong0063

nong0063 Active Member

เป็นการขอบารมีขององค์พระพุทธเจ้าครับ ของที่ครูบาอาจารย์ให้ผมก็คล้ายๆกันครับ
    บทแผ่เมตรา
    #สาธุ

4. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    พี่ชมพู นี่เป็นคาถาที่ดีมาก เดี๋ยวเอจะคัดเอามาพิมพ์แจกเล่มสอง

เดี๋ยวรอธรรมะจากพี่ปาริสัชชาอีกท่าน จะมารวมในต้นฉบับนะ

(kiss)

5. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    สาธุค่ะ...พี่แก้วลองสวดคาถานี้แล้วค่ะ
    ขอบคุณน้องชมพูมากๆค่ะ

6. ธุลีดิน

ธุลีดิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2004
    จะลองดูด้วยคนนะครับ(f)

7. วานิช

วานิช Active Member

ขอบคุณครับน้องชมพู เดี๋ยวผมจะเอาไปสวดบ้าง (y)

8. แพรว

แพรว เป็นที่รู้จักกันดี

(*) (*) (*) (*) (*)
    จะลองดูด้วยคน

9. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ขอเสริม นิดนึงครับ

นอกจาก ตัวคาถา ที่เราท่องเป็น นกแก้วนกขุนทองแล้ว

สิ่งที่สำคั_ยิ่งกว่า คือ การตั้งอารมณ์เมตตา น่ะ

การตั้งอารมณ์ไม่เบียดเบียนผู้อื่น ไม่ว่าเค้าจะเป็นใคร เป็นสื่งที่สำคัญน่ะครับ

ถ้าทำจนคล่องแล้ว ก็กลายเป็น_าณ เรียกว่า "เมตตาเจโตวิมุตติ" ซึ่งถ้าทำได้ก็เป็นสิ่งที่ดีครับ เพราะมีอานิงฆ์ถึง 11 ประการ

ตั้งอารมณ์ไม่เบียดเบียนใคร แล้ว ล๊อกอารมณ์นี้ไว้ หรือ ทำใหอารมณ์นี้ทรงตัว แล้ว แผ่ออกไปพร้อมกับบทสวดมนต์น่ะครับ ภ้าทำได้ เราจะรู้ได้ด้วยตันเราเองน่ะครับ ว่าได้ผล มาก-น้อยแค่ไหน

ขอให้ทุกท่านเจริ_ในธรรมครับ

10. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
  11. anthony

anthony Active Member

17 พฤศจิกายน 2004
    Anumothana krub

Anumothana and thank you very much krub khun MissyKelly.

12. Sudtong

Sudtong สมาชิก

11 พฤศจิกายน 2004
    เยี่ยมจริงๆครับ แล้วผมจะเอาไปสวดเหมือนกันครับ(verygood)

13. cruiser

cruiser Active Member

16 พฤศจิกายน 2004
    ดีมากๆเลยคะ
    คืนนี้จะลองสวดดูนะคะ(kiss)

14. aookja

aookja Active Member

16 พฤศจิกายน 2004
    สาธุ ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวจะเอาไปใช้ และเอาไปเผยแพร่ให้_าติๆ ด้วยค่ะ

15. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ท่องไม่ได้แล้ว (||)

16. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

chompooh ja.. I will try it tonight na ja..

17. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    [​IMG] ==== น่ารักจัง ท่านั่งสง่างามมาก น้องชมพูเล่าให้ฟังว่า อาร์ต ธรรม ธรรมโมมากๆๆๆ
    ถ้าไปสวดมาแล้วดีอย่างไรมาเล่าให้เพื่อนๆฟังหน่อยนะครับ

18. ไจ่ไจ๋ ณ สาทร

ไจ่ไจ๋ ณ สาทร Active Member

อนุโมทนา สาธุ....

เป็นบทแผ่เมตตาที่ดีมากครับ

19. NUI

NUI เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณค่ะน้องชมพู และคุณน้อง ขอนำไปสวดเช่นกัน

20. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เลยค่ะแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะพี่ web เเต่ต้องขอบคุณชมพูก่อนจ๊ะที่เอาของดีมาเผื่อแผ่คนในนี้ค่ะ