พระคาถาแผ่เมตตาไปทั่ว 3 โลก กับประสบการณ์แปลก

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย MissyKelly, 19 พฤศจิกายน 2004.

1. ธรรมะ-สวัสดี

ธรรมะ-สวัสดี สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากคับ

คืนนี้จะลองนำไปสวดดูคับ

2. โชเต

โชเต เป็นที่รู้จักกันดี

สวดมนต์แล้วดีครับ
    พอสวดเสร็จ เราก็อุทิศบุญ
    และแผ่เมตตา ด้วยก็จะยิ่งดีครับ

"ทำให้นานๆ"
    "ทำให้เป็นประจำ"
    "ทำให้บ่อย ๆ"
    "และทำให้สม่ำเสมอ"

สร้างกุศลผลบุญนี้ไปเรื่อย ๆ

"สะสมอย่างไร ก็ได้อย่างนั้น"

"จะได้ผ่อนหนัก ให้เป็นเบาลง"
    "บางลง ๆ จนกระทั่งเลิกแล้วต่อกัน"

"และจะได้อโหสิกรรมต่อกัน และเลิกจองเวรจองกรรมซึ่งกันและกัน"

3. OuIvI

OuIvI Active Member

ขออนุโมทนาค่ะ
    ลองนำไปสวดดูแล้ว
    ปรากฎว่าขนลุกเลยค่ะ
    ที่แปลกคือจะมีอาการชาด้วย มีครั้งนึงชาแบบหน่วงๆ เหมือนโดนเหนี่ยวไว้ไม่ให้สวด - -\
    สงสัยจะเป็นเจ้ากรรมนายเวร

4. พลนาคา

พลนาคา Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ลองไปใช้สวดดูแล้วเกิดประสบการณ์แปลกๆกับตัวเอง ตอนสวดมนต์เสร็จแล้วแผ่เมตตา โดยใช้คาถาแผ่เมตตานี้ พอสวดไปเรื่อยๆแล้วถึงตอนท้ายของบทสวดจะเกิดความรู้สึกเศร้ามากและอยากร้องไห้ น้ำตาจะไหล เป็นบทสวดที่มีพลังมากครับ ขอนำไปเผยแพร่ต่อนะครับ

5. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

เชิญทำบุญซื้อ อิฐ หิน ดิน ทราย เหล็ก ปูน สร้างศาลาแก้วครอบสมเด็จองค์ปฐม

เชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมและศาลาแก้วพระจุฬามณี ที่ จ.นครศรีธรรมราช (สำนักสงฆ์ธรรมเจริญ)

" บุญกุศลใดที่พึงจะได้รับ ก็ขอให้ทุกท่านได้รับเช่นเดียวกันถ้วนหน้าสถาพร ทั้งโลกนี้และโลกหน้า ที่สุดถึงซึ่งพระนิพพานด้วยกันเทอญฯ สาธุ"

6. nan2009

nan2009 สมาชิก

แนน ขอร่วมอนุโมทนา สาธุ ด้วยคนนะคะ

และขอขอบคุณ ท่านที่เอามาให้ อ่าน ด้วยนะค่ะ เรา ดีใจที่ได้อ่าน พระคาถา บทนี้มาก ๆๆๆๆๆๆ และ
    จะนำไปปฎิบัติเป็นประจำทุก ๆๆๆ วันเลยค่ะ

และ แนน ขอให้ทุก ๆ ๆ ท่าน ได้อ่าน และลองทำกันทั้งโลกเลยนะค่ะ

ร่วมอนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

7. Kwarinthorn

Kwarinthorn เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    ดิฉันขออนุญาตนำไปสวดด้วยคนนะค่ะ และเผื่อแผ่ไปยังน้อง ๆ ด้วย

8. น้ำมนต์49

น้ำมนต์49 เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2010
    ขอร่วมอนุโมทนาด้วยค่ะ และขออนุญาตนำไปเผยแพร่ให้ญาติธรรมคนอื่น ๆ ด้วยนะค่ะ

9. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สัตตบงกชเหนือน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยน่ะคะ ขออนุญาตลอกไปท่องค่ะ ขอบคุณมากคะ

วันนี้ลองสวดวันแรก ผลคือ "อิ่มใจมากเลยคะ นั่งยิ้มได้ตลอดเวลา"

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กุมภาพันธ์ 2011
  10. prosper

prosper เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอบคุณผู้ที่นำมาเผยแพร่
    ขอบุญรักษาธรรมะคุ้มครองให้มีความสุขตลอดไปนะคะ

11. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทามิ ท่านเจ้าของกระทู้ และทุกๆ ท่านที่มีส่วนร่วมค่ะ
    ด้วยเคยเห็น คุณ kobkob โพสเสียงบันทึกพระคาถาแผ่เมตตาทั่ว ๓ จักรวาลนี้ไว้ที่ ห้องเสียงธรรม

ขออนุญาตนำเสียงอัพขึ้น เพื่อทุกๆ ท่านได้ร่วมน้อมรวมกระแสจิตสาธุธรรม แผ่เมตตาด้วยกันนะคะ

(พร้อมนี้ ขอกุศลส่งบุญ คุณ KobKob ที่ได้เผยแพร่เสียงบันทึกเป็นธรรมทานมา ณ โอกาาสนี้ค่ะ สาธุ)

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=51650[/MUSIC]​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2011
  12. Fireflies_FT

Fireflies_FT สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณคร๊าบบบ:cool:

13. SMacga

SMacga สมาชิกใหม่

พี่ครับ ผมลองสวดเเล้วขนลุก พอหลับตาจะนอนได้พักนึงก็เหมือนตัวลอยๆขึ้นๆลงๆ เเล้วตัวเราก็พยายามฝืนอาการเเปลกๆนั้นจนผมต้องพยายามสู้จนตื่น ผมไม่รู้มันคืออะไร หรืออาจจะเป็นเพราะร่างกายผมเองที่เหนื่อยหรือเปล่า

14. Chay 4

Chay 4 Active Member

28 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาในธรรมทาน เเละเป็นประสบการณ์ที่ดีของการสวดมนต์

15. m...

m... สมาชิกใหม่

สาธุมากมายค่ะ

หาบทแบบสั้นกระชับครอบคลุมแบบนี้ยากมากเลยค่ะ หามาเป็นเดือนแล้ว จะเอามาลงแผ่นพับค่ะ ขอบพระคุณจริงๆค่ะ

16. yoo1

yoo1 เป็นที่รู้จักกันดี

จะลองนำไปท่องค่ะ ขอบคุณที่มอบสิ่ง ดี ดี ให้ทุกคนค่ะ
    ธนภร

17. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=Q7Or4U4wrXA]บทแผ่พลังเมตตาทั่วทั้งสามโลก - YouTube[/ame]

บทอัญเชิญเทวดา+บทสวดพุทธบารมี 30 ทัศ+บทแผ่เมตตาทั่วทั้งสามโลก
    ข้าพเจ้าได้ทำการรวบรวมไว้เป็นไฟล์เดียวเพื่อความสะดวกในการเจริญเมตตาขอให้ทุกๆท่าน ผู้ที่มีจิตเมตตาช่วยกันสวดบทนี้ที่ข้าพเจ้าได้จัดทำขึ้น ทุกเช้าและก่อนนอน เพื่อประโยชน์แก่ดวงจิตของสรรพสัตว์ทั้งสามโลก และเจ้ากรรมนายเวร ทุกๆดวงวิญญาณ​

ดาวโหลดคลิก>>> http://palungjit.org/threads/•-♥-•*´¨`*•♥•-บ-ท-แ-ผ่-พ-ลั-ง-เ-ม-ต-ต-า-ทั่-ว-ทั้-ง-ส-า-ม-โ-ล-ก-•♥•*´¨`*•-♥-•.5849/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2014
  18. ผู้ธรรมดา

ผู้ธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ คุณชมพูมากๆที่นำสิ่งดีๆที่ใช้ได้ผลจริงๆมาให้

ประสบการณ์ตรงจากการสวดพระคาถา..
    ก่อนหน้านี้ข้าพเจ้ามักมีอาการแปลกเกิดขึ้นที่ร่างกายอย่างไม่ทราบสาเหตุ เช่น ปวดต้นคอ หนักตรงลำคอ ปวดหลัง หนักตึงๆบริเวรไหล่ และจะมีแน่นหน้าอกร่วมด้วย ชึ่งอาการเหล่านี้จะเป็นๆหายๆ บางวันแน่นปวดหน่วงหนัก บางวันเพลาลง แต่ก็ไม่สามารถหาสาเหตุได้ว่าทำไมถึง ปวดหน่วงๆบริเวรแถวนั้น จนนานวันเข้าก็เริ่มซักจะสงสัยว่า อาจจะมีสิ่งลี้ลับมาทำให้เราหรือเปล่า เพราะอาการมันไม่ใช่ปวดเมื่อยร่างกายธรรมดา แต่มันจะหน่วงๆด้วย เป็นอยู่นานแต่ก็ไม่รู้จะหาวิธีแก้ไขได้อย่างไร สวดมนต์ก็แล้ว ภาวนาก็แล้ว แผ่เมตตา(บทสามัญ)ก็แล้วอาการก็ยังเหมือนเดิม

จนวันแห่งความโชคดีของข้าพเจ้าก็มาถึง ต้องยอมรับว่าเป็นวันแห่งความโชคดีจริงๆ เพราะว่าร้อยวันพันปีไม่เคยคิดที่จะเข้ามาอ่านอะไรในห้องนี้เลย แต่ไม่รู้ว่ามีอะไรมาดลจิตหรือไม่เกิดนึกอยากรู้ว่าคนที่สวดคาถาแล้วเขาจะมีประสบการณ์อย่างไรบ้าง ก็เลยตรงเข้ามาในห้องนี้ และก็ได้ไล่อ่านกระทู้ที่ท่านอื่นๆลงไว้ อ่านแล้วลองสวดคาถาที่เขาเอามาลงไว้ตามเลย ตอนนั้นคิดว่าถ้าคาถาจะช่วยให้อาการปวดหน่วงๆหนักๆตามร่างกายทุเลาลงบ้างก็คงจะดี แต่ไม่ว่าจะคาถาอะไร สวดแล้วก็ยังเหมือนเดิมอาการไม่ได้ดีขึ้นเลย

และความโชคดีของข้าพเจ้าก็ได้บังเกิดขึ้นจริงเมื่อเปิดมาหน้าที่สอง และได้พบกับกระทู้คาถาเมตตาไปทั่ว3โลกและประสบการณ์ หลังจากได้อ่านประสบการณ์ของคุณชมพูที่สามารถแผ่เมตตาให้ผีไปจากบ้านได้ ข้าพเจ้าก็นึกศรัทธาพระคาถาขึ้นมา ทันใดนั้นข้าพเจ้าก็เลยลองสวดดู ผลปรากฏว่า

สิ่งที่ไม่คาดฝันก็บังเกิดคือ ในขณะที่ข้าพเจ้ากำลังพยาสวดอยู่นั้น ร่างกายข้าพเจ้าก็เกิดอาการบิดไปบิดมาเหมือนเรากำลังดิ้นหนีอะไรสักอย่างเกิดอาการขนลุกกราวๆพอสวดถึงตอนที่ว่า ขอให้สรรพสัตว์ทั่ง3โลกเท่านั้น อยู่ข้าพเจ้าก็ปากอ้าและก็หายใจออกทางปากแรงมากๆ หลายครั้งติดแรงจนน้ำตาซึม ยอมรับว่าแรงจริงๆ พอสวดจบไม่น่าเชื่อจริงๆ อาการที่ข้าพเจ้าปวดหน่วงที่ร่างกาย หลายจุด ต้นคอ ไหล่ หลัง หน้าอก ได้คลายตัวลงอย่างไม่น่าเชื่อและเป็นไปได้เลย พอข้าพเจ้าเห็นว่าได้ผลเลยกระหน่ำสวดติดๆอีกหลายรอบ อาการทุกอย่างค่อยดีขึ้นจริงๆ จนร่างกายข้าพเจ้าเบาขึ้นจริงไม่เชื่อก็ต้องเชื่อเลยจริง ข้าพเจ้าไม่รู้ว่าเหตุการณ์ทั้งหมดเป็นเพราะอะไรกันแน่ แต่ที่รู้แน่นอนในตอนนี้คือ พระคาถาเมตตาไปทั่ว3โลก ที่คุณชมพูเอามาแบ่งให้นี้ดีจริงๆ สาธุ

ขอยืนยันว่าเรื่องทั้งหมดนี้เป็นความจริง ขอบคุณพระคาถาและขอบคุณ คุณชมพูที่เอาคาถามาลงเป็นอย่างมาก ขอบคุณจริงๆ สาธุๆๆ

ขอยืนยันพระคาถาใช้ได้ผลจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ดีใจมาก:'(