พระคำข้าวหลวงพ่อฤาษีลิงดำ (รบกวนสอบถามครับ)

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Prashatthong, 3 ธันวาคม 2017.

1. Prashatthong

Prashatthong สมาชิกใหม่

เรียนสอบถามครับเกี่ยวกับพระคำข้าวรุ่นพิเศษ

ผมได้มีโอกาสบูชาพระคำข้าวรุ่นพิเศษมา ๑ องค์ แต่ตอนบูชาเห็นมีพระธาตุ ๔ องค์ ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร พอมาศึกษาในอินเทอร์เน็ตบอกว่ามีถึง ๕ องค์ ผมจึงกลับไปสังเกตดูอีกครั้ง พบว่ามีพระธาตุ ๔ องค์ แต่อีกจุดหนึ่งมีรอยบุ๋ม ๆ บริเวณเนื้อพระ คล้ายกับรอยหลุดหาย เข้าใจว่าหลุดแต่ที่ในตู้แสดงที่วัด เพราะผมเห็นที่ตึกรับแขกก็มีเพียง ๔ องค์

จึงใคร่เรียนถามว่า

๑. หากนำพระบรมสารีริกธาตุที่มีอยู่ส่วนตัวบรรจุเพิ่มไปแทนจะควรหรือไม่
    ๒. ถ้าควรจะต้องใช้วัสดุอะไรยึดจึงจะเหมือนต้นฉบับที่หลวงพ่อใช้ครับ ส่วน
    ๓. ในด้านพุทธคุณจะเป็นอย่างไรเมื่อติดพระธาตุใหม่เพิ่มเข้าไปครับ
    ๔. หลวงพ่อเคยอธิบาย หรือกล่าวไว้หรือไม่ครับเกี่ยวกับการซ่อมพระคำข้าวนี้

รบกวนสอบถาม ขอบคุณยิ่งครับ

2. akarawoot

akarawoot สมาชิกใหม่

เห็นอะไรไม่ดี ไม่เต็มก็เติมให้ดี ก็เป็นกุศลอย่างหนึ่ง หากต้องการติดพระธาตุ เขาใช้แป้งเปียกกันครับ สมัยก่อน พุทธคุณของพระไม่มีลดลงครับ กำลังใจคนต่างหากที่เพิ่มหรือลดลงได้

สาธุครับ