พระคำข้าว (แท้และเลียนแบบ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 9 สิงหาคม 2006.

1. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    พระคำข้าว (แท้และเลียนแบบ จะนำรูปมาให้ดูกันเรื่อยๆ)

ผมได้ไปพบพระคำข้าวที่เขาวางขายกันองค์ละ 25 บาท จึงได้นำภาพมาให้ดูกัน เพื่อที่ทุกท่านจะได้ไม่ถูกหลอกครับ 2 องค์นี้ เป็นของเลียนแบบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2007
  2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ส่วน 2 ภาพนี้ องค์ซ้ายมือเป็นของปลอม และองค์ขวามือคือของแท้
    เพื่อให้เปรียบเทียบความแตกต่างครับ

3. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอทราบเป็นความรู้หน่อยครับว่า ดูยังไง เท่าที่ประเมินด้วยสายตาทั่วไป เหมือนกันมาก ขาดแต่ไม่ได้กลิ่นของคำข้าวเท่านั้นครับ ...

4. Pattana

จากรูปที่ลงไว้ เมื่อ Dubble Click ที่รูป ก็จะได้รูปขนาดใหญ่ ซึ่งถ้าสังเกตุให้ดี
    จะเห็นถึงความแตกต่าง ให้ลองสังเกตุดูที่ซุ้มเรือนแก้วทางด้านแขนขวาของพระ
    (ด้านซ้ายมือของเรา) จะเห็นถึงความแตกต่าง เฉพาะด้านนี้เท่านั้นนะครับ
    เพราะทราบมาว่าพระคำข้าวที่ทำออกมา มีหลายบล็อกหลายพิมพ์ด้วยกัน
    อาจจะแตกต่างกันบ้าง แต่เท่าที่ลองสังเกตุดูเท่าที่ผมมีอยู่ ตรงนี้จะชัดเจนครับ
    และถ้าดูด้านหลัง ก็จะเห็นข้อแตกต่างอีกเช่นกัน ให้ลองหากันดูเองก่อนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2006
  5. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

แหมคุณพัฒนาผมมีมาอวดด้วยครับ ช่วยชี้แนะ ตามความเป็นจริงด้วยนะครับ ขอเล่าประหวัดก่อนนะครับที่ได้มา เมื่อสักสองปีกว่าเห็นจะได้ผมได้รู้คนคนหนึ่ง เป็นผู้หญิงด้ยนะเขาบอว่าเป็นนักปฏิบัติชอบทำบุญทำทานทำนองนี้แหละครับ และเขาบอกว่ามีพระคำข้าวของหลวงพ่อเราประมาณห้าร้อยองค์(เธอบอกผมว่ารับมากับมือหรือทำมากับมือผมจำไม่ได้)ผมเกิดมายังไม่เคยเห็นพระคำข้าวเลย(ในตอนนั้นน่ะ) และพึ่งรู้สรรพคุณพระคำข้าวใหม่ด้วยก็อยากได้นะซิครับ ร่วมทำบุญกับเขาที่วัดแห่งหนึ่ง ผมเลยถือโอกาสขอพระคำข้าวเลย เธอให้มาสิบองค์ได้มั้ง เธอว่ารุ่นหนึ่งนะ ผมดีใจมากเลยครับในตอนนั้น

เมื่อมาถึงยุคพระคำข้าวของคุณมหาหินออกมา ผมทำบุญบูชามาเอามาเทียบกันแล้ว มันต่างกันคนละโลกนะ(ความรู้สึกของผมเองนะ)

มามาชมกันเลยดีกว่าครับ

คุณพัฒนาดูแล้วคิดว่าอย่างไรรอคำตอบครับ

6. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ขออนุโมทนาครับ</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

7. Pattana

คุณณรงค์ครับ เราทั้งคู่ ต่างก็เป็นผู้มาสาย เพราะฉะนั้นอย่าถามผมเลยครับ เพราะพระคำข้าวและพระหางหมากนั้น นอกจากในหนังสือสมบัติพ่อให้แล้ว ทราบมาว่ายังมีรุ่นพิเศษที่ลูกศิษย์ทำถวายกันอีก ผมจึงมิอาจทราบได้ครับว่ามีกี่รุ่น งานนี้คงต้องถามคุณมหาหินแหละครับ แต่องค์ที่ผมเอามาลงว่าเป็นของปลอมนั้น เนื่องจากว่าผมเดินผ่านไปโดยบังเอิญ และไปเห็นเข้าจึงเข้าไปถาม ปรากฎว่า 4 องค์ 1ร้อยบาท ก็ไม่ได้สนใจที่จะซื้อเอามา ตอนหลังจึงมาคิดได้ว่า ถ้าไม่เอามาบอกกล่าวกัน อาจจะมีคนถูกหลอกกันอีกหลายคน โดยเฉพาะพวกที่ชอบของถูก สำหรับตัวผมเองแล้ว ในครั้งแรกก็ดูไม่รู้เลย แต่ได้นำไปให้ท่านอื่นช่วยดูด้วย และนำกลับมาเปรียบเทียบดูกับหลายๆองค์หลายๆ รุ่น จึงเห็นความแตกต่างค่อนข้างจะชัดเจน และคุณมหาหินเองก็บอกว่าเห็นความแตกต่างหลายจุด โดยเฉพาะพระคำข้าว ส่วนพระหางหมากนั้น ผมยังดูไม่ค่อยออกเลยครับ คือยังไม่มั่นใจครับ ผมจะได้นำรูปมาลงให้ดูกันอีกที แล้วให้ผู้เชี่ยวชาญมาชี่จุดให้ว่าตรงไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2006
  8. Pattana

ซึ่งจริงๆแล้วตัวผมเองนั้น ไม่ค่อยเห็นด้วยซักเท่าไร ในการที่จะเอาจุดตายของพระมาเปิดเผยกันในที่สาธารณะเช่นนี้ เพราะจะทำให้ผู้ที่ปลอมแปลงพระได้รู้ว่าเขาพลาดตรงไหน และคงแก้ไขแล้วทำออกมาใหม่ ซึ่งคราวนี้เราจะดูกันไม่รู้เลยเพราะคงจะเหมือนมากขึ้น ทำให้ยากต่อการเปรียบเทียบ แต่ก็อีกนั่นแหละ ถ้าเราไม่บอกให้รู้กันเลยก็คงจะมีผู้ที่ถูกหลอกกันมากขึ้น ผมจึงได้ตัดสินใจ กลับไปในซื้อพระปลอมนี้มา และนำมาเปิดเผยกัน ในช่วงนี้ผมจึงไม่ลงรูปของผมในเวป ไม่ได้กลัวตายหรอกครับ (แต่กลัวเจ็บ) และอาจจะเดินผ่านสถานที่ขายพระแห่งนั้นอีกไม่ได้ แล้วจะเอารูปพระคำข้าวรุ่นปืนแตกมาใหดูกันด้วยครับ รอหน่อยนะครับ (ถ้ามีผู้สนใจ)

9. ole19

ole19 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    ผมเห็นตามสนามหลวงและในท่าพระจันทร์ขายกันเยอะมาก 50 บ้าง 30 บ้างดูแทบไม่ออกครับที่จะดูได้ก็คือขนาดและความคมชัดขององค์พระทั้งคำข้าวและหางหมากครับ ของผมมีอยู่ 1 คู่ทั้งคำข้าวและหางหมากยังไม่รู้เลยจะแท้หรือปลอมผมอยากให้ผู้รู้หรือพี่ๆในเวปที่ชำนาญช่วยชี้จุดปลอมแท้เป็นวิทยาทานด้วยครับเดี๋ยวคนไม่รู้เอามาบูชาจะเสียชื่อหลวงพ่อหมดครับ

10. หล่อสุดๆ

หล่อสุดๆ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ของคุณ Narong ไม่ใช่พระคำข้าวครับ เป็นพระที่ลูกศิษย์หลวงพ่อท่านหนึ่งซึ่งเป็นพุทธภูมิสร้างแล้วนำมาขอเข้าพิธีหลวงพ่อที่วัดท่าซุง เป็นพระสมเด็จองค์ปฐมครับ คือตอนนั้นมีข่าวว่าหลวงพ่อดำริจะสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 4 ศอก ลูกศิษย์ท่านนี้จึงคิดทำพระผงสมเด็จองค์ปฐมแต่ยังไม่รู้ว่าหลวงพ่อจะสร้างออกมาแบบไหนปางไหน ก็เลยออกมาเป็นแบบที่เห็นนะครับ แต่ผ่านพิธีจากวัดท่าซุงเหมือนกัน รุ่นนี้มีการฝังพระธาตุด้วยครับ เกือบทุกอองค์จะมองเห็นได้ครับ

11. Pattana

องค์นี้ดูด้านหน้า คิดว่าเป็นพระคำข้าวรุ่นปืนแตก แต่พอพลิกมาดูด้านหลัง
    ก็เป็นอย่างที่เห็นกันนี่แหละครับ เพราะเท่าที่ทราบมาถ้าเป็นพระของวัดท่าซุงจริง
    ด้านหลังจะต้องเป็นยันต์เกราะเพชรนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2006
  12. KBANANAG

KBANANAG เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ เพราะเป็นประโยชน์กับลูกศิษย์รุ่นหลังที่ต้องการบูชาพระของหลวงพ่อมากครับ (แถวบ้านผมห้างที่สำโรง ก็มีปลอมเยอะมากมากระวังนะครับองค์ละ 50-100 บ.)

13. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    อนุโมทนาด้วยคนครับ ขอบคุณที่มาช่วยชี้ทางแก่ผู้สนใจครับ

14. :::เพชร:::

1
    วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปอยุธยา ตรงตลาดที่ข้ามเรือไปวัดแค ตรงจุดนั้นมีแผงพระมากมาย มีแผงหนึ่งเรียงพระคำข้าว จะเรียกว่ายังไงดี เหมือนแผ่นเต้าหู้ แล้วเอามีดกรีดเป็นตารางๆ

15. :::เพชร:::

1
    วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปอยุธยา ตรงตลาดที่ข้ามเรือไปวัดแค ตรงจุดนั้นมีแผงพระมากมาย มีแผงหนึ่งเรียงพระคำข้าว จะเรียกว่ายังไงดี เหมือนแผ่นเต้าหู้หนาประมาณ 1/2 ซม. เหมือนเอามีดกรีดแบ่งเป็นตารางๆ ผมนับดูแล้วช่องละ 10 องค์ รวม 100 กว่าองค์ได้ ดูด้วยตาเปล่ารู้เลยว่า เป็นปูนปาสเตอร์ เป็นพระปลอมแน่ ขายองค์ละ 100 บาท ระมัดระวังด้วยครับ..
    <!-- / message -->

16. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    โอ...น่ากลัวแท้

17. surakit

surakit เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลพระคำข้าวที่ลงไม่ชัดเจน ขอท่านผู้รู้จริงกรุณาบอกให้เป็นวิทยาทานจะได้เป็นข้อสังเกตุเพราะของปลอมถึงฝีมือดีอย่างไรก็ไม่พ้นสายตาศิษย์สายตรงหลวงพ่อ

18. surakit

surakit เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลคุณ pattana เรื่องพระคำข้าวไม่ชัดเจน ตำหนิพิมพ์ทรงต้องมากกว่านี้ ลักษณะสี ความแห้งการหดตัวของพระ และอื่นๆ อย่าคิดคับแคบเพียงคนอื่นรู้แล้วเอาไปทำปลอม ให้เป็นวิทยาทานอานิสงส์แก่คนรุ่นหลังที่ไม่ทันได้พระกับมือหลวงพ่อ

19. Pattana

ภาพที่ผมถ่ายมานั้นอาจจะดูไม่ชัดเจน ผมจะถ่ายมาให้ดูกันใหม่
    ส่วนถ้าคิดว่าผมความคิดคับแคบนั้น ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ผมคงไม่กลับไปซื้อพระปลอมนี้มาเผยแพร่กันหรอกครับ โปรดอย่าลืมว่าผมอยู่ที่ชุมพร แล้วพระปลอมที่เจอนี้อยู่ที่กรุงเทพนะครับ (ครั้งแรกผ่านไปแต่ไม่ได้ซื้อมา) ผมเคยบอกไว้แล้วว่าตัวผมเองก็ยังดูเองไม่รู้ จนกระทั่งผม ได้นำมาเทียบกับของแท้ หลายๆองค์ กว่าจะดูออกก็ตาแทบเข ตัวผมเองนั้นผมก็ไม่ทันหลวงพ่อเหมือนกัน มาเจอเอาก็ตอนที่พระคำข้าวราคา 1,600 บาทแล้ว ซึ่งผมก็ยอมรับในคำสั่งของหลวงพ่อ (เมื่อก่อนองค์ละ 10 บาท และ 100 บาท) คนเราถ้ามีความศรัทธาในองค์หลวงพ่อจริงๆ สำหรับผมแล้ว อย่าว่าแต่ 1,600 บาทเลย 2,000 บาทผมก็เอา ขอให้เป็นของแท้เถอะ ซึ่งผมเองก็ได้พระคำข้าวมาจากการร่วมทำบุญในเวปนี้แหละครับ
    แต่สำหรับคุณ ถ้ายังดูไม่ออก ผมแนะนำว่าที่บ้านสายลม หรือที่วัดท่าซุง ยังมีให้เช่าบูชา องค์ละ 1,600 บาท แท้แน่นอน แต่ถ้าชอบของถูกและยังดูไม่เป็น ก็คงต้องวัดดวงเอาเอง
    ที่ผมตั้งกระทู้ไว้นี้ก็เพื่อที่จะรอให้ คุณมหาหิน ช่วยมาบอกว่ามีจุดไหนบ้าง โดยผมได้บอกไว้ว่าให้ลองดูกันเองไปก่อน จริงแล้วก็เห็นความแตกต่างทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ผมเองอาจจะผิดที่ถ่ายภาพไม่ชัด ไม่ได้มีความรู้เรื่องถ่ายภาพ แต่จะพยายามถ่ายมาให้ดูกันใหม่ให้ชัดๆครับ
    และต้องขอโทษด้วยที่กระทู้นี้ ต้องทำให้ผู้ค้าพระปลอมต้องสูญเสียรายได้ไป
    เพียงแค่ความตั้งใจของผมที่ไม่ต้องการให้พวกเราถูกเขาหลอก เอาของปลอมให้ก็เท่านั้นเอง

ถ้าจะรุนแรงไปบ้างสำหรับคุณผมก็ขอโทษด้วย

20. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    สนใจข้อมูลที่ว่าองค์หละ 25 บาทครับ ไปเช่าหาที่ไหนมาครับ
    บอกหน้าเว็ปไม่ได้ก็ข้อความส่วนตัวก็ได้ครับ ผมเข้ากทม.
    ทีไร เดินผ่านแผงพระ มองๆดูแทบไม่เจอพระหลวงพ่อเลย ไม่รู้
    หายไปไหนหมด สงสัยจะไม่มีวาสนาจะเห็นเท่าไหร่ ขอความรู้ด้วยครับ