พระคำข้าว (แท้และเลียนแบบ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 9 สิงหาคม 2006.

1. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

มาดูพระคำข้าว ชุดนี้กันบ้างนะครับ....

ดูแล้วรู้สึก และมีความเห็นว่าอย่างไรกันบ้างครับ....

.................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2006
  2. krit_eng99

krit_eng99 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2005
    ผมมีพระคำข้าว รุ่นพิเศษ ไม่ทราบว่าผ่านพิธีพุทธาภิเศกของหลวงพ่อหรือเปล่า ท่านพอทราบช่วยดูให้หน่อยครับ Kamkhaw.JPG

3. ทิดหนึ่ง

ทิดหนึ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ขอเสนอแนะซักหน่อยนะครับ
    ผมเป็นชาวจ.อุทัยธานีโดยกำเนิด ชอบศึกษาและสะสมวัตถุมงคลของจ.อุทัยธานี ทุก ๆ คณาจารย์ครับ พระคำหมาก คำข้าว ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีฯ เคยผ่านมือมาไม่น้อย ส่วนของเลียนแบบมีมานานแล้วครับ โดยหลักการของผม ผมพิจารณาที่ ความคมชัดขององค์พระ (ทางด้านหน้า) และความคมชัดของตัวหนังสือ(ทางด้านหลัง) รวมทั้งคราบแป้งโรยพิมพ์ ซึ่งต้องแห้ง ตามกาลเวลา
    ความลึก ความคมชัด ของพิมพ์ ต้องชัดเจนครับ ถึงจะเป็นหลักเกณฑ์ในการพิจารณา ถ้าเบลอ หรือดูแล้วพิมพ์ออกตื้น ๆ แนะนำว่า ควรคิดไว้ก่อนครับ ว่า จะเป็นของเลียนแบบครับ
    หลักเกณฑ์ที่ว่า เป็นหลักในการพิจารณา ในการรับพระเข้าประกวดในงานประกวดพระเครื่องพระบูชาทั่วไปนะครับ
    พระเครื่องของหลวงพ่อฤาษีฯ ก็มีการส่งรายการประกวดอยู่บ่อย ๆ นะครับ โดยเฉพาะรายการที่จัดขึ้นในกรุงเทพมหานครฯ ท่านที่มีไว้ในครอบครอง แต่ยังไม่แน่ใจว่า จะแท้ หรือ เป็นพระเลียนแบบ ลองส่งเข้าประกวดได้นะครับ ถือว่าเป็นการเช็คพระดู ว่าแท้หรือไม่

4. ืีnumq

ืีnumq เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2006
    ...

5. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

พระคำข้าวองค์นี้ดีมั้ยครับ รบกวนช่วยดูให้ทีครับ

6. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

ดีครับ พิมพ์นี้มีจุดสังเกตุอยู่ที่ปลายพระบาท จะเป็นร่องขีดอยู่ เก็บไว้ให้ดี ต่อไปมีราคาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2007
  7. udonteva

udonteva udonteva

7 พฤศจิกายน 2006
    องค์ที่ 2 และ 3 เป็นของแท้ครับ
    องค์ที่ 1 และ 4 เป็นพระเสริมครับ
    ผมว่าการดูไม่อยากเลยครับ ถ้ามีของแท้อยู่ในมือ
    ขอย้ำครับว่ามีของแท้อยู่ในมือ
    ผมเป็นคนขอนแก่นไม่เคยเห็นหลวงพ่อครับแต่ผมเครารพนับถือท่านครับ
    มีพระของท่านหลายชนิดไม่ได้รับกับมือท่านแต่ได้รับมาจากเพื่อนที่รับต่อจากท่านมาอีกทีครับเพื่อนทำงานที่โรงงานสังกระสีพากันไปหาหลวงพ่อบ่อยๆผมก็เลยพลอยมีความรู้ด้านพระเครื่องของหลวงพ่อพอที่จะดูว่าแท้หรือปลอมครับเพราะมีของแท้อยู่ในมือ..........

8. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าดีหรือเปล่า

9. punmore

punmore เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    ขอขอบคุณความรู้ต่างๆ ในการดูพระคำข้าว นะครับ

ขอบโมทนาบุญด้วยนะครับ

10. หนุ่ม36

หนุ่ม36 เป็นที่รู้จักกันดี

พระคำข้าวชุดนี้แท้ไหมครับ ท่านผู้รู้และท่านมหาหิน ช่วยตอบด้วยครับ

11. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ดูดีครับ แต่รูปไม่ค่อยชัดนะครับ

12. Gradoom

Gradoom Active Member

11 กันยายน 2007
    [​IMG][/IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2007
  13. Gradoom

ช่วยดูหน่อยครับว่าพระคำข้าวองค์นี้แท้รึไม่ ทำใมด้านหลังจึงไม่เหมือนรุ่นอื่นๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2007
  14. Gradoom

รบกวนท่านผู้มีความชำนาญดูองค์หางหมากองค์นี้ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

15. lonely_pkw

lonely_pkw เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยดูสององค์นี้ให้หน่อยครับ ว่าทันยุคหลวงพ่อหรือปล่าว ด่วนๆเลยน๊าครับ เพราะกำลังจะปิดประมูลละ

16. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมว่า โพสที่158 ดูไม่ดีครับ

17. ดุสิตบุรี

ดุสิตบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    ผมก็เป็นบุคคลหนึ่งที่ให้ความเคารพพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำมากๆครับ เพราะย่าของผมท่านไปกราบหลวงพ่อหลายครั้งและผมได้มีโอกาสอ่านหนังสือธรรมะของหลวงพ่อบ่อยครับ ส่วนตัวผมเองเมื่อโตขึ้นมาก็ได้ศึกษาธรรมะต่างๆเพื่อน้อมให้เข้ากับจริตของตน ปรากฏว่าผมมีความสนใจและเลื่อมใสในตัวของพระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี(หลวงปู่สด วัดปากน้ำภาษีเจริญ) ผมได้ปฏิบัติธรรมตามแนววิชชาธรรมกายมาตั้งแต่ปี 45 ครับ (ปัจจุบันผมเรียนวิศวะไฟฟ้า อยู่ที่เซนต์จอห์น ปี3 ครับ) และเพื่อนที่สนิทของผมก็ได้เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ แต่ไม่ทันท่านนะครับ ได้มาปฏิบัติธรรมที่บ้านสายลมทุกวันอาทิตย์ต้นเดือนครับ

และที่ผมสังเกตเรื่อยมาว่า วิชชาธรรมกายกับมโนยิทธิ นั้นมีความคล้ายกันมากครับ ผมเคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่งที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำได้ไปเรียนกับหลวงปู่สด วัดปากน้ำครับ มีท่อนหนึ่งที่หลวงปู่สด ท่านดับดาวบนท้องฟ้าให้หลวงพ่อฤาษีลิงดำดูครับ แต่หนังสือเล่มนี้ไม่รู้หายไปไหนแล้วครับ ถ้าท่านใดมีช่วยแจ้งชื่อเรื่อง หรือแจ้งผมด้วยนะครับ จะให้ผมโอนเงินให้ก็ได้นะครับ (080-0606056 -เบอร์ผมนะครับ ผมสุรสิทธิ์ครับ)

18. kosabunyo

kosabunyo เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    วิมุตติธรรม มุตโตทัย

19. punmore

punmore เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    รบกวนช่วยดูพระคำข้าวและพระหางหมากให้หน่อยครับ

รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับ

20. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ต้องตรวจด้วยการขอบารมี ดูพลังงานหล่ะครับ ทำใจสบายๆ ทรงภาพพระไว้ แล้วกำพระ ถ้ารู้สึกว่ามีปิติ หรือเห็นแสงวูบๆวาบๆ ก็ใช้ได้