พระคุณแม่ช่วยชีวิต

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ต้นน้ำธรรม, 17 พฤษภาคม 2009.

1. ต้นน้ำธรรม

ต้นน้ำธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มต้นจากครั้งที่ผมเรียนอยู่ประมาณชั้นมัธยมปลายคืนหนึ่งผมฝ้นว่ามียมฑูตมาเอาชีวิตผมถึงที่นอน พอมาท่านก็บอกว่าผมถึงเวลาแล้วให้ไปกับท่านได้แล้ว แต่ผมบอกท่านว่าผมยังไปไม่ได้เพราะผมยังไม่ได้เลี้ยงดูพ่อแม่ผมเลย ขอให้ได้เลี้ยงดูพ่อแม่ก่อนแล้วผมจะไป ท่านก็บอกว่าได้ แต่ต้องเลี้ยงสัพพเวสีทีอยู่หน้าบ้านทั้งหมด ผมก็บอกว่าได้ ในฝ้นก็เลี้ยงสัพพเวสีที่หน้าบ้านทั้งหมดด้วยอาหารที่หลากหลาย
    ผมตกใจตื่นขึ้นมาเปิดผ้าม่านดูแต่ไม่มีอะไร วันรุ่งขึ้นก็รีบไปทำบุญให้ท่านเหล่านั้น
    มาครั้งที่2ช่วงที่ทำงานประมาณปี 2546 ผมฝันว่าได้ขับรถลงมาจากทางด่วนและได้ขับเฉี่ยวอะไรไม่รู้และผมก็ได้ขับรถกลับมาถึงบ้านแล้วก็ขึ้นนอน พอขึ้นไปบนห้องนอนมันไม่ใช่บ้านผมอะครับ เป็นที่ไหนก็ไม่รู้ลักษณะเหมือนคอนโด คือมีห้องพักสองฝั้ง มีทางเดินอยู่ตรงกลางเหมือนคอนโดทั่วไป ผมก็ไปเจอคนผมก็ถามว่าที่นี่มันที่ไหนครับไม่ใช่บ้านผมหนิครับ เขาตอบผมว่าทุกคนเวลาตายแล้วก็ต้องมาที่นี่
    แหละ ผมตกใจมาก ผมเดินไปหาผู้คุมท่านหนึ่งหน้าคล้ายๆพ่อผมเลยครับผมไปบอกท่านว่าได้ถ้าผมถึงเวลาตายแล้ว ผมขอกลับไปกราบเท้าแม่ผมก่อน แล้วผมจะกลับมา ท่านก็พาผมกลับไปที่บ้านผม พอ
    กลับไปถึงบ้านก็ต้องตกใจเมื่อเห็นสภาพรถที่ผมขับกลับมาถึงบ้าน
    เพราะทางด้านคนขับเละไปทั้งแถบทำให้ผมนึกได้ว่าตอนขับลงจากทางด่วน ผมนั้นผมหักหลบสุนัขทำให้เสียหลักชนขอบทาง แต่จิตผมยังกลับมาที่บ้าน คล้ายๆฝันซ้อนฝ้นหนะครับ แล้วผมก็ขึ้นไปกราบเท้าแม่พอกราบเสร็จ ผมก็ตื่นจากความฝัน

ทำให้ผมมองว่าทั้งสองเหตุการณ์ที่ไม่มีอะไรน่าจะมาจากพระคุณแม่ผมก็ได้ครับ
    ทุกวันผมจึงพยายามทำบุญให้มากๆ โดยแบ่งบุญให้กับแม่ผม และเทวดาคุ้มครองตัว และเจ้ากรรมนายเวรเสมอ

2. มุกไวด้า

มุกไวด้า เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2007