พระถ้ำเสือ.. กรุใหม่เขาดีสลัก..พิมพ์กลาง....

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย crodile, 24 พฤษภาคม 2012.

1. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    รบกวนถามพี่ๆที่มีข้อมูลด้วยครับอยากทราบว่าพระถ้ำเสือองค์นีเล่นหากันใน..ราคา..เท่าไหร่ครับ..มีพรรคพวกจามาปล่อยให้ผมไม่ทราบราคาที่ควรจะเช่าหา..แล้วในวงการเล่นกันเท่าไหร่ครับในสภาพนี้..ขอบคุณครับพี่..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      336.5 KB
      เปิดดู:
      20,911
      ขนาดไฟล์:
      389.6 KB
      เปิดดู:
      5,107
      ขนาดไฟล์:
      350.3 KB
      เปิดดู:
      6,193
      ขนาดไฟล์:
      339.2 KB
      เปิดดู:
      6,593
  2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปยุ่งเลยครับ วงการยังไม่ยอมรับ ลองดูเนื้อหาพระนะครับ ว่าเก่าหลายร้อยปีอย่างที่พระกรุควรจะเป็นหรือเปล่า ควรศึกษาเรื่องราวการพบเจอกรุและการถกเถียงกันเมื่อก่อนด้วยก็จะดีนะครับ พระที่มีปัญหาในการยอมรับ ต่อไปหากเราซื้อเอาไว้แล่วจะปล่อยต่อ มันจะมีปัญหาครับ

3. crodile

ขอบคุณครับพี่ ..มันตรัย..ผมเพิ่งเปิดอ่านในเวปก็คงอย่างที่พี่บอกหละครับ..เห็นบางเวปก็บอกว่าตอนนี้วงการยอมรับแล้วมีประกวดกันแล้วที่สุพรรณมาหลายงาน...แต่ก็คิดแบบเดียวกับพี่หละครับ.พักนี้ผมก็เจอแต่พระ.ไม่สากล..บ่อยครับ..พี่ๆท่านอื่นมีความเห็น.ต่าง..ช่วยเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ..องค์นี้เจ้าของเอาไปประกวดที่.เทคโนโลยี่ปทุมธานีเมื่อปี42.ติดรางวัลที่3..ผมเองยังัยก็ต้องถามพี่ๆในนี้อีกหละครับ...ขอบคุณ..พี่มันตรัย..ที่ให้คำแนะนำด้วยครับพี่...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      648.1 KB
      เปิดดู:
      1,506
  4. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าชอบ คงไม่เกี่ยวอะไรกับวงการหรอกครับ

แต่ถ้าถามว่า เก๊แท้ อย่างไรไม่ทราบ เพราะถ้าจะเก้บไว้ทำกำไร หรือกลัวจะได้ของปลอม มันก็อีกเรื่องหนึ่ง

แต่ผิวพระออกเป้นผิวเปลือกส้มแบบนี้ มันก็แปลกตาดีครับ

5. crodile

ขอบคุณ..พี่เอก..ครับที่ช่วยชี้แนะ..ผมเองได้ทั้งสองอย่างครับชอบก็เก็บไว้ดูใครมาชอบผมก็..ออก.ให้ได้..ไม่ได้หวังถึงกำไร..ตอนนี้เพียงเพื่อศึกษากับหาความสุข.ทางใจ..ไปเรื่อยๆครับพี่

6. เพิ่มบุญ

เพิ่มบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะใช้พระถ้ำเสือ ผมว่าเล่นหาพระกรุเก่าสบายใจกว่าครับ

7. crodile

ขอบคุณครับพี่..i.c.u..ที่ให้ความเห็น..แต่ผมเห็นชื่อพี่แล้วผม..หนาว..เลยครับ5555ล้อเล่นนะพี่...ขอบคุณครับที่ช่วยชี้แนะ....

8. crodile

ข่าวทั่วไป หนังสือพิมพ์บ้านเมือง -- อาทิตย์ที่ 3 กันยายน 2549 14:02:30 น.
    <STYLE>.expanded { width: 620px; z-index: 9999 }</STYLE>@@@ พล.ต.ต.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง ผบก.ปสด. เปิดเผยกับผู้สื่อข่าวว่า หลังจากที่มีการเปิดตัวทำความจริงให้ปรากฏ พระถ้ำเสือกรุวัดเขาดีสลัก จ.สุพรรณบุรี เมื่อวันที่ 5 สิงหาคม 2549 ที่โรงแรมเจ้าพระยาปาร์ค ท่ามกลางการยืนยันว่า พระชุดนี้เป็นพระแท้จากเซียนใหญ่อย่าง ต้อย เมืองนนท์, อ้า สุพรรณ

@@@ พระถ้ำเสือกรุวัดเขาดีสลัก พบเมื่อปี 2517 เป็นรูปธรรมยิ่งขึ้น หลังจากที่ พล.ต.ต.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง เข้าพบคนใหญ่ในเมืองสุพรรณฯ นายบรรหาร ศิลปอาชา ชี้แจงเจตนารมณ์และวัตถุประสงค์ให้ทราบแล้ว ได้รับการขานรับทันที มีการสั่งการให้จัดประชุมทุกฝ่าย กำหนดให้เป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ และแหล่งท่องเที่ยวในอนาคต
    <!-- ZONE 6: --><!-- ADVERTISEMENT: E1 version 11.07.13 --><!-- showing ad general --><!----- ADMAX Network Ad spot TagPublisher : InfoQuest LimitedSection : GeneralAd spot : TH/www.ryt9.com/General/300x250Ad spot Code: 370238Ad Dimension : 300 x 250 - 300x250 IMU (Medium Rectangle)Ad spot URL : http://www.ryt9.com----><!-- Zone Tag : RYT9 Rectangle_News -->[​IMG] <NOSCRIPT></NOSCRIPT><IFRAME style="PADDING-BOTTOM: 0px; BORDER-RIGHT-WIDTH: 0px; PADDING-LEFT: 0px; WIDTH: 0px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: none; BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px; HEIGHT: 0px; BORDER-LEFT-WIDTH: 0px; PADDING-TOP: 0px" id=_em_inv_frame__emn frameBorder=0></IFRAME><INS style="POSITION: relative; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; WIDTH: 300px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: inline-table; HEIGHT: 250px; VISIBILITY: visible; PADDING-TOP: 0px"><INS style="POSITION: relative; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; WIDTH: 300px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; HEIGHT: 250px; VISIBILITY: visible; PADDING-TOP: 0px" id=aswift_0_anchor><IFRAME style="POSITION: absolute; TOP: 0px; LEFT: 0px" id=aswift_0 height=250 marginHeight=0 frameBorder=0 width=300 allowTransparency name=aswift_0 marginWidth=0 scrolling=no></IFRAME></INS></INS><NOSCRIPT></NOSCRIPT>

@@@ หลังจากนั้น พล.ต.ต.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง ได้เชิญหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เช่น กรมศิลปากร โบราณสถาน อำเภอ และจังหวัด รวมถึงแหล่งท่องเที่ยว มีนายอำเภออู่ทอง และ อ้า สุพรรณ เข้าประชุม และไปดูสถานที่ก่อสร้างพระประธานพระถ้ำเสือองค์ใหญ่ แกะด้วยหินธรรมชาติ

@@@ อ้า สุพรรณ บอกกับผู้สื่อข่าวว่า ในฐานะคนสุพรรณฯ ที่ประชุมมอบให้เป็นประธานจัดสร้างพระประธานพระถ้ำเสือองค์ใหญ่ แกะจากหินธรรมชาติ ให้แล้วเสร็จโดยเร็ว จะได้ประดิษฐานไว้ที่นี่ เป็นสมบัติของคนสุพรรณฯ

@@@ พล.ต.ต.คำรณวิทย์ ผบก.ปดส. กล่าวยืนยันว่า พระถ้ำเสือที่พบเมื่อปี 2517 กรุวัดเขาดีสลัก ผ่านขบวนการพิสูจน์จากทั้งฝ่ายรัฐและฝ่ายสมาคมผู้นิยมพระเครื่อง ว่าเป็นพระแท้มีอายุการสร้างเก่า ต้อย เมืองนนท์ ได้เคยนำพระถ้ำเสือชุดนี้พิสูจน์ความเก่าให้ผู้สื่อข่าวดูแล้ว นำพระถ้ำเสือชุดนี้ 4 องค์ ไปแช่น้ำ มีฟองผุด นำขึ้น 2-3 นาที แห้งสนิทและมีกลิ่นหอม จากนั้นได้นำพระบูชาสมัยอยุธยา สุโขทัย และรัตนโกสินทร์ มาแช่น้ำก็มีลักษณะเดียวกัน นั่นหมายถึงพระถ้ำเสือมีอายุการสร้างเก่าและแท้แน่

@@@ ผลการประชุมเซียนเมืองสุพรรณ เมื่อวันพุธที่ผ่านมา มีมติรับว่าพระถ้ำเสือกรุนี้เป็นพระเก่าแท้ ทางชมรมพระเครื่องเมืองสุพรรณจะทำหนังสือแจ้งให้ สมาคมผู้นิยมพระเครื่องบรรจุรายการนี้ไว้ พระเนื้อดินทั่วระบุชัดว่า พระถ้ำเสือวัดเข่าดีสลักพบเมื่อปี 17 คนที่มีไว้เตรียมส่งเข้าประกวดตามงานต่างๆ ได้แล้ว...นี่คือการปลดสลักที่ตรึงยึดเหมือนตอกตะปูปิดฝาโลงมานานถึง 32 ปี ให้เป็นที่ยอมรับ ขอปรบมือให้ พล.ต.ต.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง
    เพิ่งอ่านเจอข้อมูลครับ........

9. crodile

พระถ้ำเสือของกรุวัดเขาดีสลักได้พบหลายครั้งด้วยกัน ครั้งแรกพบในถ้ำประทุน เมื่อปี 2518 มีจำนวนพระไม่มากนัก ต่อมาได้พบที่ถ้ำละมุด บริเวณที่สร้างเจดีย์สมัยทราวดี และฐานที่ตั้งรอยพระพุทธบาทจำลอง (ซึ่งเป็นโบราณวัตถุเก่าแก่สมัยทวาราวดี แต่เพิ่งจะค้นพบเมื่อ พ.ศ. 2534 นี้เอง) และต่อมาก็ได้พบที่ถ้ำประทุนและถ้ำละมุดและอีกหลายแห่งในเขาดีสลัก พระที่พบมีจำนวนมากจนทำให้ผู้นิยมพระไม่เชื่อว่าเป็นของจริงเพราะเนื้อพระยังแลดูใหม่ ไม่แกร่งเหมือนพระที่ขึ้นมาจากเขาถ้ำเสือ ประกอบกับมีคนทำของเลียนแบบออกขาย ขณะที่พระของจริงขึ้นมาใหม่ๆ คนที่ดูพระไม่ขาดจึงไม่กล้าที่จะเช่าหาไว้ พระถ้ำเสือที่ขึ้นมาใหม่จึงไม่เป็นที่นิยมของวงการทั้งที่เป็นพระแท้ จนกระทั่งในปี 2549 นี่เอง ผู้การคำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง พยายามเผยความจริงว่าพระของวัดเขาดีสลักเป็นพระแท้ ต่อจากที่คุณมนัส โอภากุล ได้ทำการศึกษาค้นคว้าไว้แล้ว และคุณพิศาล เตชะวิภาค หรือต้อย เมืองนนท์ อุปนายกสมาคมผู้นิยมพระเครื่องแห่งประเทศไทย ได้นำเรื่องและภาพของพระถ้ำเสือกรุวัดเขาดีสลัก ลงในหนังสืออมตพระกรุในหน้าที่ 200 ซึ่งเป็นการจัดพระถ้ำเสือของกรุวัดเขาดีสลักกรุที่พบใหม่ เข้าทำเนียบของพระกรุของประเทศไทยเป็นครั้งแรกเป็นการยอมรับ ของวงการผู้นิยมพระอีกขั้นหนึ่ง
    ......ไม่คิดมากก็น่าสนใจนะครับ....