พระธาตุเขี้ยวแก้ว

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย รักพระพุทธ, 28 กันยายน 2013.

1. รักพระพุทธ

รักพระพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2011
    รบกวนท่านผู้มีมโนมยิทธิหรือมีญาณหยั่งรู้ อยากถามว่า พระเขี้ยวแก้วองค์จริงอยู่ที่ใดกันแน่ ตอนโปรตุเกสยึดศรีลังกา ก้อ้างว่าทำลายไปแล้ว ศรีลังกาก้บอกว่าของจริงยังอยู่ ที่โปรตุเกสทำลายเป็นของปลอมทว่าลักษณะพระเขี้ยวแก้วปัจจุบันคล้ายๆงาช้าง ส่วนพม่าก้ว่าส่งทองคำมหาศาลไปแลกเอาพระเขี้ยวแก้วมา แต่ก้ลือว่าโปรตุเกสทำขึ้นมาเป็นของปลอมและแกล้งทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ทางศรีลังกาทราบก้ส่งสานส์มาบอกกับทางพม่าว่าเสียทีโปรตุเกส สรุปคือ พระเขี้ยวแก้วองค์จริงถูกทำลายไปหรือยังแล้วอีก33ซี่เห็นว่าพระภควัปติท่านย้ายมา ผมพอสรุปแบบ งง ได้แค่นี้อ่ะครับ แล้วที่วัดสระเกตุล่ะครับ ช่วยคลายความสงสัยให้ผมหน่อย ขอคำตอบนะครับ เพราะว่า ผมรู้ว่าจริงหรือปลอมถ้าเราเชื่อมั่นและศรัทธาสิ่งนั้นก้จะเป็นของจริง อยากทราบจริงๆครับ ไม่รู้ว่าถามถูกห้องหรือเปล่า

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ รักพระพุทธ หมายถึงพระบรมธาตุเขี้ยวแก้วด้านซ้ายเบื้องต่ำหรือเบื้องบน.
    หรือพระบรมธาตุเขี้ยวแก้วด้านขวาเบื้องต่ำหรือเบื้องบนของพระพุทธองค์ครับ..
    ถ้าพระบรมธาตุเขี้ยวแก้วด้านขวาเบื้องบนไปดูได้
    ที่พระจุฬามณีบนชั้นดาวดึงส์

และถ้าพระเขี้ยวแก้วเบื้องต่ำซ้ายถ้าสามารถผ่านประตู
    เมืองพยานาคเข้าไปได้ก็จะเห็นครับจะมีพยานาคที่สีต่างกันท่านเฝ้าอยู่
    ส่วนตามตำราพระเขี้ยวแก้วเบื้องต่ำขวา ประดิษฐานที่แคว้นกลิงคะ (บางตำราเรียก กลิงครัฐ)
    แล้วจึงถูกอัญเชิญไปประดิษฐาน ณ ลังกา (วัดพระเขี้ยวแก้ว ในปัจจุบัน)

และพระเขี้ยวแก้วเบื้องบนซ้าย ประดิษฐาน ณ แคว้นคันธาระ
    แล้วเชื่อว่าถูกอัญเชิญไปประดิษฐานไว้ที่เมืองฉางอัน ประเทศจีน (ซีอาน)
    โดยพระภิกษุฟาเหียนเมื่อคราวจาริกไปสืบพระศาสนายังอินเดีย ปัจจุบัน
    พระเขี้ยวแก้วองค์นี้ถูกอัญเชิญไปประดิษฐาน ณ พระมหาเจดีย์ ณ วัดหลิงกวงกรุงปักกิ่ง

.อยากเห็นชิ้นส่วนไหนนั่งสมาธิแบบขอบารมีพระ
    ไปดูเองให้หายสงสัยดีกว่าครับ สถานที่เราไปปรากฏจะบอก
    ได้ด้วยครับว่าคือพระบรมธาตุเขี้ยวแก้วชิ้นส่วนไหน.

จะได้เห็นทั้งพรหม ทั้งเทวดา ที่ท่านดูแลรักษาอยู่ที่นั้นด้วย
    .และถ้าลอยอยู่รอบๆได้จะเห็นเทวดาที่ท่านดูแลอยู่ข้างนอกด้วย
    และถ้าไปโผล่พระจุฬามณีจะเห็นอีกส่วนของพระพุทธองค์ด้วยครับ
    ถึงไม่มองก็เห็นเด่นชัดคับ

.คนอื่นบอกหรือใครเล่าให้ฟังบอกว่าด้านซ้าย
    ด้านขวาอยู่นี่อยู่นั่น.สู้เราพิสูจน์ด้วยตัวเราเองดีกว่าครับ.
    อย่างน้อยก็ฝึกพัฒนาความสามารถเราไปในตัว
    .และถ้าตั้งใจทำได้ทุกคนครับไม่ต้องกังวล

คุณลองใช้เหตุผลเพื่อพิสูจน์ความเชื่อมั่นและศรัทธาดูก็ได้ครับ
    ลองดูว่าพระท่านจะสงเคราะห์ให้คุณได้เห็นและทราบหรือเปล่า​

3. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ป๋ารู้ละเอียดจัง ผมเองก็เพิ่งรู้นะครับ

ป๋านพของผมเทพสุดในสามโลก อิอิอิ

4. ไม่ยึด

ไม่ยึด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    ยังมีพระเมาลี และพระบรมสารีลิธาตุอื่นๆด้วยครับที่พระจุฬามณี

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ปลายยอดหรือครับ..(^_^)

6. ไม่ยึด

ไมัทราบครับเพราะใส่พานมาให้ดูเลยไม่ทราบว่าประดิษฐานอยู่ส่วนใดบ้าง

7. บุรุษไร้เงา

จริงๆคนที่ชอบอยู่นานๆในนั้นนะและไปบ่อยๆคือ หัวหน้าผี นั่นหละ. ๕๕๕.
    ส่วนตัวมิใช่สายตรงทางนั้น ตํ่าแหน่งนั้นเป็นจุดเริ่มต้น...ผ่านไปอีกที่ครับ
    ต่อให้ไม่มองก็เห็นครับ ถ้าลอยอยู่ข้างปลายยอดได้
    ยังมีอีกหลายๆท่านใน ๓๓ ท่านที่ดูแลทั้งข้างใน และดูแลที่ปลายยอด
    ปัญหาคือผมไม่รู้จักท่านเหล่านั้นครับ ๕๕๕. ประมาณนี้หละครับ
    ปล.ขำๆเน้อ

8. ไม่ยึด

ผมว่าของผมพลาดแล้วแหละเจอแต่เทวดาเป็นแก้วใส เวลาไม่ตรงกันใช่มั้ยครับเทวดาถึงทราบหวยว่าออกอะไร

9. บุรุษไร้เงา

แหมๆ.ถ่อมตัวเหมือนกันนะครับ.ที่คุณเจอ.เลยเทวดาแล้วมั่ง.คริคริ
    แบบนั้น.เคยเจอครั้งหนึ่ง.ที่วัดมีชื่อ จ.อุทัยฯ แบบกรณีพิเศษ..
    และที่เราพลาดองค์อื่นๆ.อาจเป็นเพราะเราไม่ได้สนใจที่จะทราบมากกว่าครับ..
    แต่ถ้ามีโอกาสให้เปลี่ยนคำภาวนา เป็นโสตัสตะภิญญา
    จะได้ไม่ต้องเสียเวลามองและรอการปรากฏเหมือน ภาวนา นะมะฯ
    หรือว่าต้องรอให้ผ่านสายตามาถึงเห็นแบบ ภาวนา พุทฯ...

ส่วนตัวที่่สังเกตุ เทวดา และพรหม ท่านก็มีสีต่างๆ
    กันและสีคล้ายกันก็มี หรือกรณีแบบท่านที่มีชื่อเสียง
    ผิวก็คล้ายที่คุณบอกได้...ต่างที่ใสมองทะลุได้กับมองทะลุไม่ได้.
    .แบบคุณน่าจะสีใสและมองทะลุได้.ท่านเจตนามาหาเองหรือเปล่าครับ
    เอาเป็นว่าพอรู้ๆกันเนาะ

.ส่วนท่านทราบได้อย่างไรเรื่องหวย.ตอบว่าไม่รู้เหมือนกัน
    แต่ถ้าภูมิเทวดา.ท่านบอก ตัวไม่ต้องกลับแต่ไม่บอกบนล่างถ้าไม่ฝันก็หูด้านขวา.
    .ส่วนภูมิสูงกว่านี้ยังไม่เคยมีปรากฏเรื่องตัวเลข
    ส่วนใครเจอเลขมากกว่านี้.ถ้าไม่เพราะคาถาที่รู้ๆกัน.ก็ต้องภูมิอื่นๆที่สงเคราะห์
    และถือว่าเป็นโชควาสนาของเค้า..ประมาณนี้ครับ

.

10. ไม่ยึด

ผมคิดว่าวันเวลาไม่ตรงกันซะอีกเลยรู้ก่อนว่าหวยออกอะไรครับ ตั
    ปลอมเป็นยายแก่มานั่งข้างเตียงแล้วเขียนหวยใส่มือ

ถูกเขียนใส่มือ 2 ครั้ง 3 ตัว1ครั้ง 2 ตัว 1 ครั้งครับ

ปฏิเสธไม่ได้เลยเรื่องพวกนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2013
  11. btme

btme เป็นที่รู้จักกันดี

โสตัสตะภิญญา คำนี้ปรากฏขึ้นขณะที่ผมนั่งภาวนาครับ ซึ่งคำที่ผมใช้ปกติ จะใช้ พุท-โธ , นะมะพะทะ, สัมปจิตฉามิ แต่หลักๆจะภาวนา พุท-โธ เพราะทำให้เป็นสมาธิง่าย แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งเกืือบๆเดือนไม่ว่าจะใช้ พุท-โธ , นะมะพะทะ หรือ สัมปจิตฉามิ (ใช้อยู่แค่นี้) เวลาภาวนาแล้วหายใจไม่ออกใจจะขาด ซึ่งผมแปลกใจมากว่าทำไมถึงเป็นแบบนั้น ผมก็เลยอธิฐานว่า หากคำภาวนาใดที่เหมาะสมกับผม ขอให้คำภาวนานั้นปรากฏเข้ามาในจิต หลังจากนั้นผมก็ภาวนา พุท-โธ ไปเรื่อย มารู้ตัวอีกทีมันเป็นโสตัสตะภิญญา ตั้งแต่เมื่อไรไม่รู้ ด้วยความที่ไม่แน่ใจว่ามีคำภาวนานี้ ผมเลยสงสัยว่า คำว่า โสตัสตะภิญญา มันมีด้วยเหรอ ตอนนี้ไม่นั่งแล้วครับเพราะสงสัยถึงคำนี้ พอเช้ามาไป serch หาข้อมูลถึงกับอึ้งไปเลย เพราะคำนี้หลวงพ่อฤๅษี ท่านเคยเล่าไว้ พอหายสงสัยก็เลยลองนั่งภาวนาไปเรื่อย นั่งไปนานน่าจะประมาณชั่วโมงได้ รู้สึกเย็นซู่ (คล้ายๆเราเอายานวดกล้ามเนื้อสูตรเย็นมานวด แต่มันรู้สึกเย๊อะกว่ามาก) ที่กระหม่อมเหมือนมีลมพุ่งออก จากนั้นก็เป็นทั้งตัว ถึงแม้เลิกจากนั่งสมาธิแล้วก็ยังไม่หาย เป็นอยู่ประมาณ 3 วันถึงหาย เคยให้เพื่อนหลายคนลองภาวนา บอกว่าภาวนาคำนี้ไม่ได้ภาวนาแล้วปวดหัวครับ

12. บุรุษไร้เงา

คุณ btme คำภาวนาที่คุณใช้และทั่วๆไป มาแบบเดียวกับผมเลยครับ..
    ส่วนที่คุณเขียนเคยลอง ภาวนามาหมดแล้วครับ.และไปดูเทียบความแตกต่าง
    ในโหมดที่คำภาวนาเป็นผลด้วยครับ..ยังมี คำภาวนาอีกชุด คือ พูทธัง เฆขนิมิตร
    จิตตัง มะอะอุ
    ธัมมัง เฆขนิมิตร จิตตัง อุอะมะ และ สังฆัง เฆขนิมิตร จิตตัง อะมะอุด้วยครับ

ถ้าจะให้ไล่เทียบนะครับ..ทุกคำดีหมดครับ.ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์เราด้วยครับ..
    พูดแบบสรุปนะครับ
    พุทโธ เป็นวงกลมดูและเห็นเท่าทีจำเป็นต้องรู้
    นะมะพะธะ สี่เหลี่ยม..รู้ถ้าหันไปมอง
    สัมปะจิตฉามิ สี่เหลี่ยมรู้เห็นเท่าที่มีตอนนั้น
    โสตัสตะภิญญา.สี่เหลี่ยมแม้ไม่อยากดูไม่อยากรู้ ก็ได้เห็นได้รู้..ถ้าหันไปมอง..
    พุทธังฯ ธัมมังฯ สังฆังฯไม่มีขอบคล้ายๆอยู่ในอากาศ แม้ไม่อยากไป.ถ้าเค้าก็จะไปก็ห้ามได้ยาก.และหาเค้าใช่ว่าหาได้ง่าย..

ส่วนอาการต่างๆที่กระทบกับร่างกายถ้าเคยมีฐานหรือเคยเกี่ยวข้องกับพวกกสิณ
    หรือพวกวิชาเดินธาตุมาก่อนบ้างและพอมีกำลังสมาธิสะสมและกำลังสติทางธรรมในระดับที่สามารถควบคุมจิตได้..
    จะไม่มีผลอะไรต่อร่างกายครับ.เหมือนเราภาวนาทั่วๆไปครับ
    .และไม่ใช่ประเด็นหลักอะไรฝึกกันได้ทุกคนครับ

ปล.ประมาณนี้ครับ..​

13. btme

อนุโมทนาครับ คุณ nopphakan
    ได้เคยเทียบเคียงอย่างที่คุณบอกมาแล้วครับ ผลในรายละเอียดต่างกันครับ แต่หลักๆก็คือทำให้มีสมาธิ ถ้าเป็นกสินผมชอบ ไฟ แสงสว่าง สีขาว แล้วก็ลมครับ
    ครั้งแรกที่รู้จักสมาธิ เพราะไฟจากเทียนเมื่อ 24 ปีที่แล้วครับ เมื่อก่อนไม่สนใจในการฝึกสมาธิไม่รู้ว่าฝึกยังไง พอดีได้ฟังเทปของหลวงพอพุทธว่าให้ภาวนาพุท-โท ตลอดจนอุบายต่างๆก็เลยทำตาม แต่ก็ทำไม่ได้ เพราะไม่เคยฝึกไม่เคยรู้เรื่องการทำสมาธิ นั่งฟังไปมาก็ทำไม่เป็นนึกทำตามที่หลวงพ่อท่านสอนก็ทำไม่ได้ ไม่เข้าใจว่าจะต้องใช้อารมณ์ยังไง พอดีมองเห็นไฟจากเทียนอยู่ไกลๆ ก็เลยนั่งมองเล่นไปหูก็ฟังเสียงหลวงพ่อเทศน์สอนไป ไปๆมาๆรู้สึกเหมือนเห็นไฟจากเทียนมาอยู่ข้างหน้าก็เลยตกใจ ก็เลยตั้งใจดู ดูได้ซักพักแสบตา ก็เลยนั่งหลับตาแต่ใจก็ยังคิดถึงไฟนั้น หลังจากนั้นก็รู็สึกเหมือนไฟจากเทียนมาอยู่ข้างหน้าเราอีก ก็จับอยู่กับไฟนั้น จนสว่างจ้า จนไปถึงรู้สึกว่าจิตเราเป็นดวงคล้ายๆกับดวงดาว อยู่ในที่ที่สว่างหาขอบเขตไม่ได้ ในตอนนั้นมันไม่ได้คิดอะไรนะครับ มาคิดว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้ตอนที่เรารู้สึกถึงร่างกายเราแล้ว ตอนนั้นไม่รู้จักในเรื่องกสิน นั้นเป็นครั้งแรกที่รู้จักเกี่ยวกับสมาธิ กสินเพิ่งรู้จักไม่กี่ปีนี้เองครับ หลักๆเลยชอบที่มันนิ่งสงบ แต่ปรากฏการณ์อื่นๆมันเป็นของมันเองครับ ไม่ได้มุ่งไป

14. btme

เพิ่มเติมครับในเรื่องกสิน จากที่เคยฝึก ไฟ แสงสว่าง สีขาว โดยส่วนตัวจากที่ฝึกมานะครับ อารมณ์ ตอนที่มีนิมิต กสินจะคล้ายๆกัน คือสีขาวแล้วจึงสว่างจ้า แต่ลม แรกๆเลย มันจะคล้ายกับไอน้ำ แล้วเหมือนหมอก แล้วจึงสว่างจ้า แต่สุดท้ายเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าคุณ nopphakan พอจะอธิบายได้มั้ยครับ จริงงเคยฟังหลวงพ่อฤๅษีท่านเทศน์มากบ้าง แต่อยากฟังจากท่านที่เคยปฏิบัติแล้วบ้าง คืออย่างรู้ว่าอาการของแต่ละท่านเป็นยังไง ไม่ได้อยากลองภูมิอะไรครับ ขอบคุณมากนะครับ

15. บุรุษไร้เงา

พออธิบายได้ครับตั้งแต่เริ่มต้นถึงขั้นเทคนิควิธีการนำมาใช้งานได้ทั้งแบบลืมตา หลับตา
    ทั้งแบบส่งไปที่ไหนๆก็ได้ครับในโลกนี้ขอแต่คุณเพียงแค่นึกเป้าหมายออก
    จะให้แนะนำถึงไหนครับเขียนทิ้งไว้ได้เลยคับ
    ตลอดจนข้อควรระวังต่างในการใช้งาน
    รวมทั้งลักษณะนิมิตรที่เกิดในขณะที่ฝึกว่าคืออะไรคับ
    ไม่ต้องห่วงคับ
    เรื่องลองภูมิผมเห็นข้อความที่เขียนก็อ่านออกครับ
    ผมห่วงแต่หาคนตั้งคำถามและอ่านแล้วเข้าใจมากกว่าคับ๕๕๕
    คือไม่ได้เก่งนะคับ ต้องยกคุณความดีทั้งหมดให้ครูอาจารย์
    ที่ท่านมาสอนให้คับ.บางคนได้ฟังที่ท่านเทศน์ แต่ผมแค่โชคดี
    กว่าหน่อย.คริ คริ เด่วไว้เคลียร์หน้าที่ทางสมมุติก่อนนะครับ.
    ซักวันสองวันจะมาเล่าฟังครับ.คุณอ่านจากที่ผมเขียนจะรู้เองหละคับ
    ตอนนี้อยากรู้อะไรเพิ่มเติมลองนึกๆแล้วทิ้งคำถามเพิ่มเติมไว้ก่อนได้คับ

16. btme

ที่ต้องการคือคนที่ปฏิบัติมาจริง รู้จริงจากการปฏิบัติไม่ได้คิดเอาเองหรือคิดแบบปรัชญา หรือรู้เพียงแค่ว่าตามเขาว่า ไอ้รู้ตามเข้าว่านะผมก็ศึกษามาเย๊อะ แต่มาศึกษาหลังจากที่ปฏิบัติ แต่ผมว่ามันเทียบกันไม่ได้กับผลการที่ปฏิบัติจริง แค่เห็นข้อความก็รู้แล้วครับ ว่ารู้จริง หรือรู้ตามเขาว่า คุณ nopphakan มีอะไรแนะนำผมก็ชี้แนะมาได้เลยครับ ไม่ว่าจะแปลกประหลาดหรือพิสดาร ขนาดไหนก็ว่ามาได้เลยครับ ขอบคุณครับ

17. บุรุษไร้เงา

พอเข้าใจครับ.ว่าจะอีกซัก ๒-๓ วันแต่จัดให้ก่อนนะครับลองอ่านดูก่อนเล่นๆนะครับ..
    .กิริยาของนิมิตรตรงนี้.ความจริงอีกนิดเดียวจะสามารถถึง
    จุดที่จะสร้างกำลังใจจิตได้แล้วครับ..แต่เราพลาดตรงที่ว่าเราเอาจิตเข้า
    ไปใกล้นิมิตรมากเกินไปครับ..พวกระยะห่างตรงนี้ ต้องรักษาช่วงให้ดีครับ
    ถ้าเราไกลนิมิตรมากไป.กำลังจะไม่พอในการสร้างกำลังจิตหรือว่าทำให้นิมิตร
    กสิณในปฏิภาคนิมิตรเปลี่ยนรูปร่างครับ..ถ้าเราเข้าใกล้มากเกินไปเราจะโดน
    นิมิตรกสิณดูดแบบบังคับไม่ได้เพราะว่ามันจะเร็วมาก..กรณีของคุณ
    ต้องดูว่าท้องฟ้าที่สว่างจร้าไร้ขอบเขตนั้น ต้องไม่มีพระอาทิตย์ และเรามีแต่อารมย์สุขหรือปิติอย่างเดียวเท่านั้นหรือไม่
    .
    ปกติถ้ามีแต่ปิติอย่างเดียวจะมองไม่เห็นดวงดาว.และมักจะพบกับ
    พระปัจจเจกพุทธเจ้าด้วยครับ หรือพบพระพุทธด้วยครับ ถ้าคุณอยู่ในสภาวะนี้แสดงว่าตอนนั้นจิตคุณถึงระดับ
    โตตรภูฌานได้โดยไม่ตั้งใจครับ.แต่ไม่เกิดขึ้นอีกครั้งง่ายๆแน่นอนครับ.
    และอีกในสภาวะหนึ่งก็คือโดนดูดไปในส่วนอรูปฌานครับ.
    คือลักษณะเหมือนเราอยู่ในจักรวาลหรือบนท้องฟ้านั้นหละครับ.ถึงพยายามจะคิดอะไรนะตรงนั้นก็จะคิดไม่ออกครับและจะมีดวงดาวเม็ดเล็กๆเต็มไปหมด.
    สภาวะนี้หละครับที่บรรดาพระฤาษีหลายๆท่านเข้าใจเอาเองว่าเป็นสภาวะนิพพาน.แต่สภาวะนี้สังเกตุได้ว่ามันจะอารมย์ไม่มีปิติอะไรเลย.ท้องฟ้าไร้ขอบเขต และเราจะคล้ายๆเหมือนๆกับคิดอะไรไม่ได้เลย.คือเป็นเฉยๆ บางคนเลยเข้าใจว่าเป็นนิพพาน แต่จริงๆไม่ใช่

ถ้าเราฝึกอาปาฯหรือสมถะ มีโอกาสที่จะหลุดเข้าสภาวะนี้ได้หมดครับ.
    แท้จริงแล้วระดับสมาธิเรามันเป็นแบบลักษณะพรวดพราด ทำให้วิปัสสนาก็ไม่ได้.และ
    ความจริงที่เราคิดอะไรไม่ได้เลยเพราะเราไม่ได้รักษาอารมย์
    เรื่องที่จะพิจารณาไว้ครับ มันเลยนึกไม่ออกและเราไม่เคยเจอสภาวะนี้เฉยๆครับ
    ไม่มีอะไร มีโอกาสเป็นกันได้ทุกคนครับ..

และต่อไปจะยังสามารถโดนดูดไปในส่วนมิติที่จะมีคนคอยแกล้งเราทันทีที่เรา
    ไปปรากฏหรือไม่ก็หลงไปในป่า.พวกนี้คือเป็นตัวขวางการฝึกกสิณเราทั้ง
    นั้นครับ..มักจะมาตอนที่เรากำลังจะสร้างกำลังจิตได้นี่หละครับ
    เพราะอีกแค่นิดเดียวเราจะใช้กำลังกสิณได้แล้วจริงๆครับ
    .หลายๆคนจอดป้ายตรงนี้.เพราะไปยึดติดในส่วนภพภูมิที่โดนดูดไปนั้นเอง เลยทำให้ไม่ก้าวหน้าทางด้านกสิณครับ
    .และก็เบื่อๆเลิกๆไปเลยต่อถ้าเจอตรงนี้ต้องระวังให้ดีๆครับ.อย่าไปไกลมากและต้องรีบบังคับปฏิภาค
    นิมิตรให้ได้แม้จะบังคับได้ในเวลาไม่นานแต่จะสร้างกำลังใจจิตได้ทันทีและ
    กำลังจิตพวกนี้จะไม่เสื่อมตามสภาพร่างกายด้วยครับนี่เป็นข้อดี.
    .​

กสินไฟ กสิณแสงสว่าง หรือคุณมองวัตถุอะไรก็ตามที่เป็นสีขาวแต่ว่ามีแสงสว่าง
    อุคหนิมิตรเริ่มต้นมันเหมือนกันอยู่แล้วครับตามที่คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ
    .ลองสังเกตุดูได้ครับ.หรือลองมองพระอาทิตย์แป็บเดียวหรือหลอดไปดูก็
    ได้ครับอุคหนิมิตรบล็อกเดียวกันหมดครับ..ตอนที่คุณฝึก
    ถ้าคุณฝึกแบบหลับตาพวกไอน้ำลอยๆขึ้นมาแล้วหาย จะมาจากทางด้านล่างใต้ระดับตาคุณแล้วจะลอยออกไปตรงๆข้างหน้า
    ถ้าคุณฝึกแบบลืมตาไอหรือควันแบบนี้จะมาพร้อม
    กันจากทางด้านซ้ายและขวาครับ บางทีเราอาจจะนึกว่าไฟไหม้ก็ได้ครับ ๕๕๕

..พวกนี้เป็นนิมิตรกสิณไฟของเก่าที่เราเคยทำได้มาก่อนในอดีตชาติครับ..
    มักจะทำให้หลงไปมองหรือมาเพื่อทำให้เราเสียเวลาครับ.คือฝึกกสิณลมอยู่.
    แล้วไอพวกนี้ปรากฏขึ้นเพื่อเป้าหมายให้เราหลงทางทางและไม่สงสัย
    กับนิมิตรนั่นหละครับ..แสดงว่าคุณกำลังจะฝึกกสิณลมถึงขั้นที่จะสร้าง
    อุคหนิมิตรกสิณลมได้แล้วมันถึงมาครับ.
    .นิมิตรกสิณลมกับกสิณอากาศก็จะคล้ายๆกันคือถ้าหลับตาและลืมตา
    จะเป็นแผ่นกลมใสๆใสๆแต่ว่ามันจะไม่เรียบ
    คล้ายๆว่าดูยับๆมีรอยแต่ไม่ฟอง..
    ซึ่งกสิณสองกองนี้แยกค่อนข้างยากนะครับ.
    ไม่ว่าในโหมดที่สามารถใช้งานได้ มันจะมีจุดต่างกันแค่นิดเดียวเพราะลักษณะพลังงานเริ่ม
    ต้นจะคล้ายๆกัน แม้เราเรียกเป็นพลังานขึ้นมาได้ต้องอาศัยจังหวะเวลาเล็กน้อย
    ถึงจะแยกได้ว่าเป็นอากาศหรือลม

..แต่ถ้าเป็นกสิณลมหรืออากาส ถ้าคุณโดนดูดไปในนิมิตรจะเป็นลักษณะที่คุณนั่งอยู่เฉยๆ
    แล้วพวกสถานที่ต่างๆมันจะเข้ามาอยู่ข้างๆตัวคุณเอง
    ไม่เหมือนกรณีกสิณไฟ หรือพวกกสิณน้ำนะครับ
    จุดนี้ก็ต้องระวังครับ..บอกไว้ก่อนล่วงหน้าครับ.

อีกกรณีถ้าคุณโดนดูดไปนะครับ.แล้วต้องการสร้างกำลังจิตให้ได้
    ต้องตัดและไม่สนใจเรื่องสภาพแวดล้อมต่างๆได้ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม คุณจะสามารถไปฝึกบังคับปฏิภาคนิมิตรได้ครับ
    .เพียงแต่ว่าลักษณะนิมิตรที่ปรากฏจะเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าแต่ข้างบนและข้างล่างก็จะยังมีสิ่งล่อให้เราหลงไปมองอยู่ครับ...
    เอาสองประเด็นนี้ก่อนนะครับ.ถือว่าเล่าประสบการณ์ให้ฟังแล้วกัน..
    ส่วนเทคนิคที่เล่าให้คุณฟัง.ไม่ใช่ว่าผมรู้เองจากการทดลองครับ ถ้าผมรู้เองคงน่าจะซักสิบปีมั่งคับ ๕๕๕.
    อาจารย์ท่านที่คุณชอบฟังเสียงท่านมาสอนให้ครับ ณ ตรงจุดนี้
    ประมาณนี้หละครับ.ที่เล่ามาทั้งหมดนี้เป็นช่วงระหว่างการฝึกเท่านั้นครับ.
    ยังไม่ใช่ช่วงสร้างกำลังจิตและช่วงฝึกรวมกสิณเพื่อการใช้งาน
    และดึงพลังงานขึ้นมาให้สัมผัสได้ครับ
    ยังมีขั้นตอนต่อจากนี้พอสมควรครับ..
    แต่เอาประมาณนี้ก่อนนะคับ.
    .​

18. btme

เคยเจอกับตา แต่เห็นเป็นตัวเลขลอยขึ้นมาเหนือพื้นถนนตอนกลางคืนในที่มืดประมาณ 1คืบ เลยไปซื้อล๊อตเตอร์รีมา 1 คูถูกเฉยเลย 3 ตัว (มีหลายคู่เลขนั้นแต่ไม่เอา ไม่ชอบเล่นหวยแค่อยากพิสูจน์ ว่าแล้วก็เสียดายคู่ที่เหลือ 555+)

19. บุรุษไร้เงา

๕๕๕ ตัวเลขเป็นแท่งใสๆหรือเปล่าครับ..ถ้าสามตัวท้ายตรงโดยไม่ต้องเพิ่มนะครับ
    ถือว่าใช้ได้เลยครับ.แต่ส่วนมากจะต้องกลับครับ..๕๕๕
    นี่เป็นจุดเริ่มต้นครับที่ออกให้ลุ่มหลงอย่างหนึ่ง.ซึ่งก็หลงแล้วครับ
    และก็ชอบลองซื้อดูนะครับ.๕๕๕
    ความจริงมีอีก ประมาณ ๕ - ๖ ปรากฏการณ์นะครับที่จะเป็นตัวเลขแต่ขอคิด
    ก่อนว่าจะเล่าให้ฟังดีไหม ๕๕

20. btme

"กิริยาของนิมิตรตรงนี้.ความจริงอีกนิดเดียวจะสามารถถึง
    จุดที่จะสร้างกำลังใจจิตได้แล้วครับ..แต่เราพลาดตรงที่ว่าเราเอาจิตเข้า
    ไปใกล้นิมิตรมากเกินไปครับ..พวกระยะห่างตรงนี้ ต้องรักษาช่วงให้ดีครับ
    ถ้าเราไกลนิมิตรมากไป.กำลังจะไม่พอในการสร้างกำลังจิตหรือว่าทำให้นิมิตร
    กสิณในปฏิภาคนิมิตรเปลี่ยนรูปร่างครับ..ถ้าเราเข้าใกล้มากเกินไปเราจะโดน
    นิมิตรกสิณดูดแบบบังคับไม่ได้เพราะว่ามันจะเร็วมาก..กรณีของคุณ
    ต้องดูว่าท้องฟ้าที่สว่างจร้าไร้ขอบเขตนั้น ต้องไม่มีพระอาทิตย์ และเรามีแต่อารมย์สุขหรือปิติอย่างเดียวเท่านั้นหรือไม่[/COLOR].
    ปกติถ้ามีแต่ปิติอย่างเดียวจะมองไม่เห็นดวงดาว.และมักจะพบกับ
    พระปัจจเจกพุทธเจ้าด้วยครับ หรือพบพระพุทธด้วยครับ ถ้าคุณอยู่ในสภาวะนี้แสดงว่าตอนนั้นจิตคุณถึงระดับ
    โตตรภูฌานได้โดยไม่ตั้งใจครับ.แต่ไม่เกิดขึ้นอีกครั้งง่ายๆแน่นอนครับ.
    "
    ทีรู้สึกมันไม่ใช่ดวงดาวครับ แต่ความรู้สึกมันบอกว่าดวงที่คล้ายดาวนั้น มันเป็นจิตของเรา และมีแค่เราดวงเดียว ส่วนที่ว่าสว่างจ้านั้น ไม่ได้มีดวงอาทิตย์หรือแหล่งกำเนิดแสงครับ ที่สว่างจ้าจะเป็นทุกครั้งที่ทำสมาธิทีเข้าแบบลึกๆ ถึงแม้จะไม่ได้จับนิมิตกสิน จะต่างกันคือที่มีดวงจิตคล้ายกับดวงดาวกับไม่มี ถ้าจับกสินจะมี ส่วนปีติหรือสุขนั้น เรียกแบบนั้นก็น่าจะถูก มันเป็นอารมณ์สบายๆอิ่มเอิบ บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ เคยพบพระอยู่ครั้งนึงครับ

"และอีกในสภาวะหนึ่งก็คือโดนดูดไปในส่วนอรูปฌานครับ.
    คือลักษณะเหมือนเราอยู่ในจักรวาลหรือบนท้องฟ้านั้นหละครับ.ถึงพยายามจะคิดอะไรนะตรงนั้นก็จะคิดไม่ออกครับและจะมีดวงดาวเม็ดเล็กๆเต็มไปหมด.
    สภาวะนี้หละครับที่บรรดาพระฤาษีหลายๆท่านเข้าใจเอาเองว่าเป็นสภาวะนิพพาน.แต่สภาวะนี้สังเกตุได้ว่ามันจะอารมย์ไม่มีปิติอะไรเลย.ท้องฟ้าไร้ขอบเขต และเราจะคล้ายๆเหมือนๆกับคิดอะไรไม่ได้เลย.คือเป็นเฉยๆ บางคนเลยเข้าใจว่าเป็นนิพพาน แต่จริงๆไม่ใช่"

อาการนี้เคยเป็นตอนนั่งทำงานอยู่ ลืมตาครับ มันเป็นเหมือนฟ้าแลปแว๊บนึง แต่มันปรากฏเหมือนว่าเราลอยอยู่ในจักวาลเห็นดวงดามเต็มไปหมด ไม่แน่ใจว่าจะใช่อาการที่คุณบอกรึเปล่า

"กสินไฟ กสิณแสงสว่าง หรือคุณมองวัตถุอะไรก็ตามที่เป็นสีขาวแต่ว่ามีแสงสว่าง
    อุคหนิมิตรเริ่มต้นมันเหมือนกันอยู่แล้วครับตามที่คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ
    .ลองสังเกตุดูได้ครับ.หรือลองมองพระอาทิตย์แป็บเดียวหรือหลอดไปดูก็
    ได้ครับอุคหนิมิตรบล็อกเดียวกันหมดครับ..ตอนที่คุณฝึก
    ถ้าคุณฝึกแบบหลับตาพวกไอน้ำลอยๆขึ้นมาแล้วหาย จะมาจากทางด้านล่างใต้ระดับตาคุณแล้วจะลอยออกไปตรงๆข้างหน้า
    ถ้าคุณฝึกแบบลืมตาไอหรือควันแบบนี้จะมาพร้อม
    กันจากทางด้านซ้ายและขวาครับ บางทีเราอาจจะนึกว่าไฟไหม้ก็ได้ครับ ๕๕๕"
    ที่บอกว่ามีลักษณะเป็นไอน้ำ นั้นเป็นตอนฝึกกสินลมครับ จริงๆจะว่าฝึกก็ไม่ใช่ซะทีเดียว เพราะตอนนั้น บังเอิญว่ามันจับความรู้สึกว่ามีลมมากระทบตัวได้ชัดเจน จึงจับเอาอารมณ์นี้ครับ ไอน้ำหรือหมอกควันที่ว่า มันเกิดขึ้นตรงกลางเลยครับไม่ได้มาจากด้านใดด้านหนึ่ง แล้วแผ่ออกไป มันมีลักษณะเป็นริ้วคล้ายคลื่น มันเริ่มจากไปไอน้ำ แล้วเปลี่ยนเป็นเหมือนหมอกควัน แล้วเริ่มใสจนสว่างจ้าครับ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันใช่นิมิตของกสินลมรึเปล่า

ขอบคุณ คุณnopphakan มากครับ อาจารย์ที่ว่า ผมฝันว่าท่านมาบอกให้ผมฝึกสมาธิครับ ฝันนะครับ ตอนนั้นยังไม่รู้จักท่านไม่รู้ว่าท่านเป็นใคร และยังฝันว่าท่านมาสอน มโนฯ ให้ด้วย และยังฝันว่ามีอีกหลายท่านครับมาสอน ซึ่งผมไม่รู้จัก มีบางท่านที่ผมกราบถามชื่อท่านแต่ท่านไม่บอก ผมถามท่าน 3 ครั้งเลยเลิกถาม ครั้งแรกท่านตอบว่า จะรู้ไปทำไม ครั้งที่สองท่านตอบว่าชือมันแค่สมมุติบัญญัติ ครั้งที่สามท่านตอบว่า ชื่อมันแค่สมมุติบัญญัติขึ้นมาไม่ได้มีความสำคัญอะไร แต่ท่านบอกว่าให้เรียกว่า ตะ ถึงตอนนี้ผมก็ไม่รู้ว่าท่านเป็นใคร ก็เลยคิดว่าไม่ใช่ประเด็นสำคัญอะไรฝันก็คือฝัน โดยมากที่ฝันท่านจะมาสอนเรื่องสมาธิ การวางอารมณ์ว่าใช้อารมณ์ประมาณไหน ยังไง ส่วนวิปัสนา ท่านไม่ได้สอนอะไรมาก ท่านบอกแค่ร่างกายให้พิจารณาร่างกายเป็นสำคัญ สมาธิที่ผมฝึกโดยมากก็มาจากอาจารย์ในฝัน พอฝึกแล้วมีปรากฏการณ์ต่างๆเกิดขึ้นกับตัวจึงเกิดความสงสัย จึงไปศึกษาตำราตามเขาว่าบ้างเย๊อะแยะไปหมด แต่ถ้าเป็นตำราครูอาจารย์ที่เรารู้จักกันดีคำตอบไม่แตกต่างจากที่ฝันครับ เพียงแต่คำที่ใช้อาจจะต่างกันบ้าง ยังไงผมขอรบกวนคุณnopphakan ช่วยชี้แนะด้วยครับหาคนคุยด้วยยาก มีแต่มีความรู้มากคุยกับเขาไม่ได้ เพราะผมมีความรู้น้อยครับ