พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุยเดชทรงปราถนาพุทธภูมิ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 15 ตุลาคม 2016.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุยเดช : มีคนว่าผมปราถนาพุทธภูมินั้นเป็นจริงหรือครับ ?

พระราชพรหมยาน (วีระ ถาวโร) : จริงสิพ่อหลวง พ่อหลวงปราถนาและบำเพ็ญบารมีหลายนาน หลายภพหลายชาติแล้ว แต่เวลานี้บารมีเป็น ปรมัตถบารมี เหลืออีก ๕ ชาติ และที่พระองค์ปฏิบัติมานั้นมันเลยมาแล้ว ไม่ใช่ไม่สำเร็จ เพราะพุทธภูมินี้ต้องบำเพ็ญบารมีกันมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งพระองค์เป็น วิริยาธิกะ ต้องบำเพ็ญถึง ๑๖ อสงไขยกำไรแสนกัป นี้เกิน ๑๖ อสงไขยแล้ว แสนกัป อาจจะยังไม่ครบ ต้องเกิดอีก ๕ ชาติ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุยเดช : ผมไม่อยากเกิดอีกแล้วครับ ทุกข์ลำบากเหลือเกิน แต่ถ้าเป็นหน้าที่ต้องเกิดต้องบำเพ็ญ ก็ต้องทำต่อไปครับ

พระราชพรหมยาน (วีระ ถาวโร) : ดีแล้วพ่อหลวง ขออนุโมทนา

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุยเดช : ครับ

https://www.facebook.com/groups/226951157350091/

2. หมูดิน1

หมูดิน1 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

แต่สมัยนั้น คนยังไม่เรียก พระเจ้าอยู่หัวของเราว่า พ่อหลวง

หลวงพ่อ..ถ้า (original) ท่านเรียก พระเจ้าแผ่นดินของปวงชนชาวไทยว่า

มหาบพิตร..

ขอบคุณครับ

3. หมูดิน1

หมูดิน1 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ทราบว่า จขกท ได้ฟังเทปธรรมะ ชุด "ทูลถวาย" หรือเปล่า

ที่หลวงพ่อฤษีฯล.. ท่านจัดทำพิเศษ ถวายแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯล..

ท่านพูดกับพระอยู่เจ้าของเราชาวไทยทุกคน พูดแบบไม่ได้เกรงกลัวอะไรกันละ

เทศสอนแบบอาจารย์สอนศิษย์ แบบนั้นแหละ

อนุโมทนาครับ