พระผงพระธาตุพนม เก่า ๆ จัด ๆ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Daotime, 26 พฤษภาคม 2010.

1. Daotime

Daotime เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    องค์นี้สภาพด้านหน้าค่อนข้างจะสึกไปแล้วครับ เดิมจะเป็นรูปปางนาคปรก ว่ากันว่า พระอาจารย์ฝั้นและพระเกจิอาจารย์ผู้จอมเวทย์หลายท่านได้ร่วมปลุกเสกเมื่อประมาณปี 2500 โดยได้ใช้ผงพระธาตุในพระเจดีย์ของพระธาตุพนมซึ่งมีอายุหลายร้อยปี หรืออาจจะเป็นพันปี เป็นมวลสารสำคัญ และได้บรรจุกรุไว้ในพระธาตุพนม และแตกกรุเมื่อประมาณปี 2518 หากข้อมูลผิดพลาดประการใด ขอช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      259.7 KB
      เปิดดู:
      869
  2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ที่สำคัญปัจจุบันพบเห็นได้ยากมากค่ะ เคยได้ยินมาเหมือนกันเรื่องแบบนี้ค่ะ น่าจะไม่ผิด

3. Daotime

Daotime เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณ คุณน้ำดี ที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

4. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ผมเคยมีอยู่ประมาณ 2-3 องค์ เท่าที่เห็นมี 2 พิมพ์ เนื้อแบบนี้แหละครับ และผมก็ได้นำพระไปบรรจุเจดีย์ ซะแล้วครับ

5. สร้างภาพ

สร้างภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีองค์หนึ่งครับลักษณะคล้ายกันครับเนื้อสีแดง ข้างหน้าคล้ายนาคปรก ด้านหลังเขียนว่าผงพระธาตุพนม เขาเลี่ยมมาแล้วครับ ไม่รู้ว่าใช่รุ่นเดียวกันหรือเปล่าครับ

6. greenpower

greenpower สมาชิกใหม่

17 สิงหาคม 2011
    ของผมก็มีครับ องค์หนึ่งครับ มีคน เขาให้มาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติที่ผมเห็นจะมีเลี่ยมเดิมๆมาจากวัดเลยนะครับ