พระพุทธเจ้าตรัสเกี่ยวกับฮวงจุ้ยว่าอย่างไร

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Fabreguz, 25 พฤศจิกายน 2010.

1. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    อยากทราบว่า พระพุทธเจ้าตรัสเกี่ยวกับเรื่องฮวงจุ้ย ว่าอย่างไรครับ

ปฏิเสธไม่ได้ว่าฮวงจุ้ยมีส่วนสำคัญในชีวิตของมนุษย์ ไม่ว่าคนที่เข้าใจ

หรือไม่ได้สนใจศาสตร์นี้ แต่ฮวงจุ้ยก็คือสภาพแวดล้อม สถานที่ ที่มนุษย์

อาศัยอยู่นั่นเอง คนบางคนสุขภาพไม่ดีเจ็บป่วยไม่หาย พอเปลี่ยนมุมห้อง

ไม่นอนตรงกับห้องน้ำ หรือตรงประตู ก็หายเพราะฝุ่นเข้ามาตรง บางคน

ก่อนที่จะศึกษา ทำอะไรก็ไม่ขึ้น พอมาปรับฮวงจุ้ยทำอะไรก็ขึ้น

แม้แต่สถานปฏิบัติธรรม หรือบ้าน ไม่มีใครปล่อยให้ขยะเกลื่อนกลาด หรือกอง

พะเนินเทินทึก สถานที่ที่มนุษย์อาศัย ก็ต้องสะอาด และจัดให้เป็นสัดส่วน

ถ้าเกิด วางตู้ วางอะไรไปกีดขวาง เช่น ปิดทางหน้าต่าง ทำให้ห้องอับ หายใจ

ไม่สะดวก แสงสว่างเข้าไม่ถึง ก็มีผลต่อสุขภาพและการทำงาน

ก็ลองคิดดูง่ายๆ ถ้าเราอยู่ในห้องแคบๆสี่เหลี่ยมและไม่มีหน้าต่างเลย

กับเราอยู่ในป่าที่อุดมสมบูรณ์ มีแม่น้ำใส ไหลผ่าน คิดว่าเราจะรู้สึก

เหมือนกันหรือไม่ ซึ่งศาสตร์นี้ ก็เกี่ยวข้องกับมนุษย์

แต่ผมอยากจะถามผู้รู้จริงๆครับว่า พระพุทธเจ้าเคยตรัสเกี่ยวกับเรื่อง

ฮวงจุ้ยหรือ สภาพแวดล้อม ไว้อย่างไรบ้าง เอาในพระไตรปิฏกจริงๆนะครับ

ไม่ใช่เอาความคิดเห็นส่วนตัว............ ขอบคุณครับ

2. jake009

jake009 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อยากเอาความคิดส่วนตัว แต่อยากให้ความคิดส่วนตัว
    ผมว่าไม่น่าจะมี เพราะ ธรรมของพระพุทธองค์ ต้องเป็นไปเพื่อหลุดพ้น
    แต่ฮ้วงจุ้ย ไม่ได้เป็นไปเพื่อหลุดพ้น แต่กลับเป็นไปเพื่อ ตั้งอยู่ชั่วคราว