พระพุทธเจ้ามีกี่พระองค์?

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 28 มิถุนายน 2006.

1. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    พระพุทธเจ้ามีจำนวน อินฟินิตี้ ครับ
    อนุโมทนาครับ...

2. ปทุมวดี

ปทุมวดี เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคน รวมถึงคุณ NAGA ด้วย
    ตามที่คุณ NAGA ได้ตั้งคำถามมา ดิฉันขอตอบให้คุณ NAGA หายสงสัยเป็นข้อๆ ดังนี้เลยนะคะ

1. พระพุทธเจ้าที่ว่ามากมายนั้นตรัสรู้ในโกเราค่ะ และก็มีพระพุทธเจ้าที่ตรัสรู้ในโลกอื่นอีกเป็นจำนวนมากมายเช่นเดียวกัน ส่วนการเข้าสู่แดนนิพพานนั้น นิพพานเป็นแดนอิสระ ปล่อยวาง มีสภาวะที่มีเสมือนไม่มี มีความเป็นสากล หมายถึงพระพุทธเจ้าทั้งหลายก็เข้าสู่แดนนิพพานเดียวกันค่ะ (ส่วนนี้ดิฉันวิเคราะห์เองนะคะ)

2. แต่ละภัทรกัปป์ ยาวนานแค่ไหน ใช้วิธีนับแบบไม่อุปมาดังนี้ค่ะ
    ภัทรกัปป์หนึ่ง มีความยาวนาน 1 อสงไขยกัปป์ อยากรู้ความยาวนานให้ใช้การเทียบแบบนี้นะคะ คุณ NAGA

สิบ สิบหน เป็น หนึ่งร้อย

สิบร้อย เป็น หนึ่งพัน

สิบพัน เป็น หนึ่งหมื่น

สิบหมื่น เป็น หนึ่งแสน

ร้อยแสน เป็น หนึ่งโกฏิ

ร้อยแสนโกฏิ เป็น หนึ่งโกฏิโกฏิ

ร้อยแสนโกฏิโกฏิ เป็น หนึ่งนหุต

ร้อยแสนนหุต เป็น หนึ่งนินนหุต

ร้อยแสนนินนหุต เป็น หนึ่งอักโขภิณี

ร้อยแสนอักโขภิณี เป็น หนึ่งพินทุ

ร้อยแสนพินทุ เป็น หนึ่งอัพพุทะ

ร้อยแสนอัพพุทะ เป็น หนึ่งนิรพุทะ

ร้อยแสนนิรพุทะ เป็น หนึ่งอหหะ

ร้อยแสนอหหะ เป็น หนึ่งอพพะ

ร้อยแสนอพพะ เป็น หนึ่งอฏฏะ

ร้อยแสนอฏฏะ เป็น หนึ่งโสคันธิกะ

ร้อยแสนโสคันธิกะ เป็น หนึ่งอุปละ

ร้อยแสนอุปละ เป็น หนึ่งกมุทะ

ร้อยแสนกมุทะ เป็น หนึ่งปทุมะ

ร้อยแสนปทุมะ เป็น หนึ่งปุณฑริกะ

ร้อยแสนปุณฑริกะ เป็น หนึ่งอกถาน

ร้อยแสนอกถาน เป็น หนึ่งมหหากถาน

ร้อยแสนมหหากถาน เป็น หนึ่งอสงไขย

** ถ้าคุณ NAGA สะดวกจะนับแบบนี้ก็ตามสบายนะคะ ^^ แต่ วิธีอุปมานั้น
    ก็เป็นวิธีที่พระพุทธเจ้าท่านทรงใช้ตรัสสอน ซึ่งไม่คลาดเคลื่อนด้วยต่างจากวิธีเทียบที่คุณ NAGA ต้องการแน่ค่ะ

วิธีอุปมา ให้รู้ว่ากัปป์หนึ่งยาวนานแค่ไหนคือ

**สมมติว่า มีสระอยู่หนึ่งสระรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส กว้าง และลึกเท่ากัน คือ
    1 โยชน์ (1 โยชน์ เท่ากับ 16 กิโลเมตร) แล้วในทุกๆ 100 ปี ก็จะมีนางเทพธิดา นำเมล็ดพันธุ์ผักกาดมาโยนลงในสระนั้น 1 เมล็ด ทำอยู่เช่นนั้นเสมอตามเวลา คือ ทุก 100 ปี จนกระทั่ง เมล็ดพันธุ์ผักกาด เต็มเสมอปากขอบสระทั้งสี่ด้านพอดีนั่นแหละ จึงเสมอเท่ากับ 1 กัปป์ (ตามจำนวนนับเช่นเดียวกันเป๊ะ) ป.ล. ใครจะลองอยู่นับเพื่อพิสูจน์ก็ไม่ว่ากันนะคะ (คุณ NAGA สนใจมั้ยคะ ^^")
    ตอบไป 2ข้อแระ ขอไปตากผ้าแป๊บนะคะ เดี๋ยวมาตอบใหม่ )

3. ปทุมวดี

นู๋พิมพ์ไปแล้ว หายอีกแล้วข้อความ แงๆๆๆๆๆ
    ไม่ไหวแล้ววันนี้ เดี๋ยวเราไว้มาพิมพ์ตอบใหม่ที่เหลือนะคะ
    พิมพ์ไปซะยาว หายหมดเลย

4. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    พิมพ์ที่โปรแกรมอื่นก่อนซิครับ น้องปทุมวดี อิอิ......แล้วค่อยก็อปปี้มาลงแล้วค่อยโหลด....มันล่มบ่อย....โมทนาด้วยครับ อิอิ.(f)

5. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา ทุกๆท่านครับ

6. NAGA

NAGA เป็นที่รู้จักกันดี

สรุป

1 พระพุทธเจ้าตรัสรู้และนิพพานในโลกเราก็มาก ซึ่งก็ไม่ทราบแน่ชัดว่ามีกี่พระองค์ใช่มั้ยครับ อาจจะ 25 , 28 หรือมีเพียง 5 พระองค์ในภัทรกัปป์นี้ก็ยังสรุปไม่ได้ แต่ผมเชื่อว่า พระพุทธบาท 4 รอย ที่ อ. แม่ริม จ.เชียงใหม่ เป็นของจริง

2 ถ้าเทียบปีได้ ผมจะได้หายสงสัยเรื่องกำเนิดมนุษย์ และโลกครับ ซึ่งพอทราบโดยการอุปมาว่ายาวนานจนไม่อาจจะนับไหว

รอข้อต่อไปครับคุณปทุมวดี

7. ปทุมวดี

ลองก่อง จาโพสต์ติดมั้ยนี่ ล่มถี่จิงๆ

8. ปทุมวดี

3. โลกเรามีมนุษย์มานาแค่ไหน นานพอจะมีพระพุทธเจ้าได้กี่พระองค์แล้ว ให้คุณ NAGA ดูจากข้อมูลนี้นะคะ
    อายุของโลกนับตั้งแต่เริ่มเข้าสู่ช่วงการดับสลาย แล้วค่อยๆวิวัฒนาการขึ้นใหม่ จนเจริญเต็มที่ ก่อนเข้าสู่ช่วงดับสลายใหม่ เป็นช่วงเวลาที่เรียกว่า 1 มหากัปป์ (มีอยู่ 4 อสงไขยกัปป์) ดังนี้
    1. สังวัฏกัปป์ นับตั้งแต่การดับสลายของโลกด้วย ไฟ น้ำ หรือ ลม เริ่มต้นขึ้นจนกระทั่งโลกและทุกสรรพสิ่งในโลกดับสิ้นลงทุกอย่าง

2. สังวัฏฏัฏฐายีกัปป์ นับตั้งแต่เวลาที่โลกและทุกสิ่งทุกอย่างในโลกดับหมดสิ้นแล้ว ภาวะแห่งโลกที่ดับแล้วตั้งอยู่อย่างนั้นเป็นเวลา 1 อสงไขยกัปป์

3. วิวัฏกัปป์ นับตั้งแต่เวลาที่โลกซึ่งดับแล้วนั้นเริ่มวิวัฒนาการในรอบใหม่ไปตามลำดับ จนกระทั่ง พืช สัตว์ มนุษย์ และทุกสิ่งเกิดขึ้นใหม่ ช่วงนี้เป็นช่วงเวลา 1 อสงไขยกัปป์

4. วิวัฏฏัฏฐยีกัปป์ นับตั้งแต่เวลาที่โลกและทุกสรรพสิ่งในโลก วิวัฒนาการขึ้นเต็มที่แล้ว และตั้งอยู่อย่างนั้นเป็นเวลา 1 อสงไขยกัปป์ และกัปป์นี้สิ้นสุดลงเมื่อโลกเริ่มเข้าสู่ช่วงดับใหม่ในรอบต่อไป
    ในแต่ละอสงไขยกัปป์นั้น กินระยะเวลาเพียงแค่ 1 ใน 4 ของ มหากัปป์เท่านั้นเอง

9. ปทุมวดี

หลักการทางพระพุทธศาสนาได้แบ่งกัปป์ไว้เป็น 2 ประเภทค่ะ คือ
    1 สุญกัปป์(สูญกัปป์) คือ ช่วงเวลาที่ว่างเว้นจากการมีพระพุทธเจ้า, พระปัจเจกพุทธเจ้า, พระจักรพรรดิ
    2.อสุญกัปป์ คือ ช่วงเวลาที่ไม่ว่างเว้นจากผู้มีบุญโดยเฉพาะพระพุทธเจ้า อันมีอยู่ 5 กัปป์คือ
    1. สารกัปป์ หมายถึง กัปป์ที่เป็นแก่นสาร มีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้
    1 พระองค์
    2. มัณฑกัปป์ หมายถึง กัปป์ที่ผ่องใส มีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้
    2 พระองค์
    3. วรกัปป์ หมายถึง กัปป์ที่ประเสริฐ มีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้
    3 พระองค์
    4. สารมัณฑกัปป์ หมายถึง กัปป์ที่เป็นแก่นสารและผ่องใส มีพระพุทธเจ้า มาตรัสรู้ 4 พระองค์
    5. ภัททกัปป์(ภัทรกัปป์) หมายถึง กัปป์ที่เจริญ มีพระพุทธเจ้า
    มาตรัสรู้ 5 พระองค์
    จากข้อมูลข้างต้น ดิฉันตอบให้คุณ NAGA ว่า ถ้าคุณถามว่ามีมนุษย์มานานแค่ไหนแล้วในโลกเรา ดิฉันตอบว่า ตั้งแต่ช่วงวิวัฏกัปป์ อันเป็นอสงไขยกัปป์ที่3 แห่ง 1 มหากัปป์ ค่ะ ข้อมูลตรงนี้มีอ้างอิงจากอัคคัญสูตรค่ะ ที่ว่าพรหมนั้นจุติมาจากพรหมชั้นที่ 6 คือ อาภัสสรพรหม ในช่วงที่โลกเริ่มวิวัฒนาการขึ้นใหม่ค่ะ คุณ NAGA เห็นว่านานรึยังล่ะคะ
    วิทยาศาสตร์นั้น แบ่งอายุของโลก ไม่เหมือนกับพุทธศาสนาค่ะ แล้วก็ไม่สามารถระบุได้ยาวนานปลีกย่อยเท่าพระพุทธศาสนาด้วย
    ส่วนที่คุณ NAGA อยากทราบว่านานพอที่จะมีพระพุทธเจ้าได้กี่พระองค์นั้น
    ตอบเป็น 2 ประเด็นนะคะ
    1. ถ้าคุณNAGA หมายถึงโลกใบปัจจุบันนี้ ก็มี ได้ แค่ 5 พระองค์ค่ะ ล่วงมา 4 พระองค์แล้ว เพราะโลกใบปัจจุบันนี้ตรงกับกัปป์ที่เรียกว่าภัทรกัปป์ค่ะ

2. แต่ถ้าจะนับจำนวนพระพุทธเจ้า ที่ผ่านมาของโลกในแต่ละใบ ที่เกิด แล้วดับๆๆ อันมีกัปป์ต่างๆเกิดขึ้นมากมายนั้น ขอบอกได้เลยค่ะ นับไม่ถ้วน ตามจำนวนโลกที่เราไม่รู้จุดเริ่มต้นแห่งวัฏสงสารการเกิดดับแหละค่ะ แล้วยังจะมีการเกิดดับของโลกต่อไปอีก ไม่ตจจบไม่สิ้นค่ะ หมายถึงจำนวนพระพุทธเจ้าก็จะมีไปเรื่อยๆไม่จบไม่สิ้นค่ะ

10. ปทุมวดี

ข้อ4 คำตอบนั้น คือ ตรงนี้คุณ NAGA ต้องเข้าใจคำว่าพุทธศาสนาก่อนนะคะ
    คำว่า "พุทธะ" แปลว่า ความจริงแท้ค่ะ(ความจริงแท้ ในธรรมชาติ ในโลก ในจักรวาล ในทุกสรรพสิ่ง)
    ศาสนาพุทธ จึงหมายถึง ศาสนาที่มีหลักธรรมคือความจริงแท้ค่ะ

ดังนั้น ผู้ที่ตรัสรู้ถึงความจริงแท้ ก็คือ ผู้ที่ตรัสรู้ในพุทธศาสนาค่ะ
    แต่ไหนแต่ไรมา ในโลกเรานับแต่อดีต เกิดแล้วดับๆๆๆ ก็ไม่เคยมีศาสนาใดที่มีหลักคำสอนเหมือนศาสนาพุทธค่ะ
    อันหมายถึง "พุทธศาสนา" เป็น เพียง 1 เดียวค่ะ อย่างที่คุณ NAGA ชอบพิมพ์ไงคะ
    ละในที่พิเศษกว่านั้นคือ ในโลกทุกโลก ของทุกจักวาล หรือที่ใดก็ตาม ที่มีผู้ไปตรัสรู้ นั่นก็คือผู้ตรัสรู้ธรรมในพุทธศาสนาค่ะ และเรียกผู้นั้นว่าพระพุทธเจ้า แต่ มีแยกเป็น 2 ประเภท คือ พระปัจเจกพุทธเจ้า กับพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เท่านั้นเอง และเมื่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้าประกาศศาสนาก็จะเรียกศาสนานั้นว่า "พุทธศาสนา" ค่ะ
    ** ประเพณีพระพุทธเจ้า ในโลกไหน จักรวาลไหนก็ปฏิบัติเหมือนกันค่ะ
    ความจริงแท้คือ สัจธรรม อันเป็นสากลค่ะ คุณ NAGA
    บ๊ายบายค่ะ

11. NAGA

วิจิกิจฉาของผมทำงานต่อไป เพราะผมยังไม่มีดวงตาเห็นธรรม เห็นเพียงเบื้องตื้น แต่คำตอบสำหรับทุกคำถาม ยังไม่จบสิ้น จนกว่าจะรู้แจ้งเห็นจริง

ขอขอบคุณ คุณปทุมวดีมากครับ สำหรับคำตอบ ที่อาจไม่เพียงผม ที่ได้รับความรู้มากขึ้น ขอบคุณจากใจครับ

12. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

..เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ อ่านแล้วก็ยังรู้เลยว่าไอ้หนังสือผอกหนังสือพิมพ์อะไรนั่น มันไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวอะไรเลย แถมยังพยายามใส่ความคิดเห็นโง่ๆของตัวเองลงไปเพื่อชักจูงคนอ่านอีก..

แล้วพวกคุณจะไปอาวอารายกับม๊านนน..หนังสือพิมพ์แบบนี้ เอาข่าวยังพอไหว เอาสาระวิชาการ และศาสนา หละจบเลยครับ..คงไม่ได้เรื่องแน่

แล้วคุณๆที่โมทนากัน กับข้อความแรกนั้นหนะ โมทนาตรงไหนครับ ตรงไหนที่ควรจะโมทนาด้วย ผมยังนึกไม่ออกเลยครับ ถ้าเป็นตรงที่อุตส่าห์นำข่าวนสพ.มาแชร์กันก็ OK อยู่หรอก อาจจะได้บุญด้วย แต่ถ้าโมทนาในข้อความที่ยกมาให้คนผู้รู้น้อยอ่านแล้วเข้าใจผิดหละก็..น่าห่วงนะครับท่าน ทั้งหลายยย.!!.

13. ปทุมวดี

เอ...นู๋โพสต์ตอบไว้มากกว่านี้ พิมพ์ยาวเรย เหลือแค่เนี้ย..
    T__T
    ไม่เปงรายเดี๋ยวพิมพ์ใหม่...ความพยายามอยู่ที่ไหน.. ความพยายามย่อมอยู่ที่นั่นแล...

14. ปทุมวดี

ขอบคุณสำหรับคุณ NAGA และทุกท่านที่อนุโมทนาค่ะ
    สำหรับคำตอบในข้อ 5. ที่คุณ NAGA ถามมานั้น ดิฉันต้องย้อนถามคำถามคุณ NAGA ก่อนว่าหมายถึงกรณีไหนคะ ระหว่าง
    1. ต้องการถามว่าพระพุทธเจ้าบำเพ็ญบารมีในโลกนี้ แต่จะไปตรัสรู้และนิพพานในโลกอื่น เป็นไปได้มั้ย?
    2.ต้องการถามว่า พระพุทธเจ้าบำเพ็ญบารมีในโลกนี้แล้ว บรรลุ และนิพพานในโลกนี้แล้ว จะไปเริ่มบำเพ็ญบารมีในโลกอื่นต่อ และนิพพานในโลกอื่นต่อได้มั้ย?
    ช่วยยืนยันความสงสัยในคำถามด้วยนะคะว่าเป็นประเด็นไหน จะได้ให้คำตอบถูกค่ะ
    By ปทุมวดี
    freshy_honey@hotmail.com

15. NAGA

ตอบคุณปทุมวดีครับ

ข้อ 5 ที่ถาม แค่อยากทราบว่า พุทธภูมิที่บำเพ็ญบารมี จนมีผู้ติดตามมากแล้ว มีโอกาสไปเกิดในจักวาลอื่นได้หรือไม่ หรือจะอยู่ในโลกนั้นๆ จักรวาลนั้นๆ ตลอดไปจนตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ณ ที่แห่งนั้น

16. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    ในหนังสือ ส.ค.ส. ปี 2544 พรปีใหม่ (สารศิริมงคลพระร่วงฯ)ของวัดพระปฐมเจดีย์ หน้า 108-109 มีว่า
    สัมพุทเธ
    (คำนมัสการพระพุทธเจ้า 3,584,192 พระองค์)

บาลีสัมพุทเธและคำแปล (มี6 ช่วง)​
    ซึ่งมีอยู่ 3 ช่วงที่กล่าวว่า

ช่วงที่ 1.สัมพุทเธ อัฏฐวีสัญจ.......นมามิหัง
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 512,028 พระองค์ ด้วยเศียรเกล้า ข้าพเจ้าขอนอบน้อมทั้งบพระธรรมและพระสงฆ์ของพระสัมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลายเหล่านั้น โดยเคราพด้วย

ช่วงที่ 3.สัมพุทเธ ปัญจปัญญาสัญจ.....นมามิหัง
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 1,024,055 พระองค์ ด้วยเศียรเกล้า ข้าพเจ้าขอนอบน้อมทั้งบพระธรรมและพระสงฆ์ของพระสัมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลายเหล่านั้น โดยเคราพด้วย

และช่วงที่ 5.สัมพุทเธ นวุต......นมามิหัง
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 2,048,109 พระองค์ ด้วยเศียรเกล้า ข้าพเจ้าขอนอบน้อมทั้งบพระธรรมและพระสงฆ์ของพระสัมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลายเหล่านั้น โดยเคราพด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2006
  17. kasin84000

kasin84000 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2004
    สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ตรัสรู้ผ่านไปแล้ว
    องค์แรก สมเด็จองค์ปฐม ถึง สมเด็จองค์ปัจจุบัน
    แสดงว่า มีจำนวนพระองค์ที่แน่นอน
    ใครรู้ช่วยบอกทีครับ

18. ปทุมวดี

4. พระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ค้นพบหลักความจริงแท้ ที่เรียกว่า "พุทธะ" ค่ะ
    พุทธะ แปลว่า ธรรมชาติ, ความจริงแท้ ,ความถูกต้อง
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้า แปลว่า ผู้ตรัสรู้ชอบได้(ถึงความจริงแท้,ความถูกต้อง) ด้วยพระองค์เองค่ะ
    ศาสนาพุทธ เป็น 1 เดียวในโลก และ เป็น 1 เดียวในทุกโลกธาตุ เพราะคือความจริงค่ะ ศาสนาพุทธจึงเป็นสากล การเรียกพระพุทธศาสนาจึงน่าจะเป็นสากลด้วยเช่นเดียวกัน(หากใช้ชื่ออื่น จะเรียกผู้ตรัสรู้ในโลกอื่นว่าพระพุทธเจ้าทำไมล่ะคะ)

5. เมื่อพระพุทธเจ้าบำเพ็ญบารมีจนบรรลุ เข้าสู่นิพพานแล้ว คือการปล่อยวางในแดนอันเกษมค่ะ ไม่กลับมาอีก ไม่ไปบำเพ็ญบารมีต่ออีกที่ไหนแล้ว
    แต่ถ้าแค่บรรลุ ในทางมหายาน (จากเรื่องโพธิสัตว์กวนอิมนั้น) กล่าวว่า เมื่ออดีตชาติอันยาวนานนับไม่ถ้วน มากกว่าจำนวนเม็ดทรายในแม่น้ำคงคานั้น พระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวรกวนอิม ได้ทรงบรรลุนานแล้ว ด้วยวิธีการเพ่งพิจารณาจากกระแสเสียงค่ะ แต่ที่เรายังเห็นท่านไปโปรดสัตว์อยู่ทั่วไปนั้นเป็นด้วย ปณิธานแต่หนหลังค่ะ ไม่ยอมเข้าสู่แดนนิพพาน

ส่วนพระพุทธเจ้านั้น มีปณิธานใดท่านก็ทำสำเร็จแล้วก็ถือเป็นการสมบูรณ์(เข้านิพพานแล้ว) ก็แปลว่าท่นจะไม่เวียนว่ายอยู่ในวัฏสงสารอีกค่ะ (แม้แต่เพื่อสร้างบารมี เพราะกิจท่านสมบูรณ์แล้ว) (ปณิธานของพระพุทธเจ้าคือค้นพบทางออกจากวัฏสงสารแล้ว ก็ประกาศศาสนา โปรดเวไนยสัตว์ แล้วก็เข้าสู่นิพพานค่ะ)
    *** แดนนิพพาน เป็นแดนเกษม อันมีเหมือนไม่มี ผู้เข้าแล้วไม่มีการหวนกลับไปสู่วัฏสงสารอีก

19. ปทุมวดี

โพสต์คำตอบ2ข้อสุดท้าย เท่าไหร่ก็ล่ม อารายกานนนน้ากหนาเนี่ย

20. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

ลองตอบบ้าง

โอ้ว่าอนิจามนุษย์ช่างสงสัย
    ถามอย่างไรพุทธมีมากหรือ
    มีคำตอบอย่างเดียวที่พอรู้
    มุ่งทางสู่นิพพานรู้แจ้งเอย

แย้มเนตรเห็นเม็ดทรายเรียงรายอยู่
    ขอจงรู้พุทธเจ้ามีมากเหลือ
    หลากหลายจิตอธิษฐานประการฤา
    พระพุทธฯสถิตย์อยู่จักรวาลล้านเม็ดทราย

หากลบหลู่ครูบาอาจารย์ ท่านผู้รู้ต่าง ๆ ขอกราบอภัย