พระมหาเศรษฐีนวโกฏิ วัตถุมงคลเกจิดัง"หลวงปู่มา"

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 19 สิงหาคม 2007.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=left border=0><TBODY><TR bgColor=#400040><TD>[​IMG]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>พระมหาเศรษฐีนวโกฏิ หรือ พระเก้าเศรษฐี เป็นสัญลักษณ์แห่งความอุดมสมบูรณ์ ความร่ำรวย เงิน ทอง โภคสมบัติ และเป็นสัญลักษณ์แห่งตัวแทนของท่านมหาเศรษฐีทั้งเก้าท่าน

ในสมัยพุทธกาล มหาเศรษฐีทั้งเก้าท่าน ได้เป็นพุทธอุปัฎฐากขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และยังเป็นผู้ที่ได้รับการยกย่องจากองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่า "เป็นผู้เลิศในการทำบุญและเป็นยอดแห่งมหาเศรษฐีทั้งปวง"

ท่านมหาเศรษฐีทั้งเก้าท่าน มีรายนามดังนี้

1.ธนัญชัยมหาเศรษฐี 2.ยัสสะมหาเศรษฐี 3.สุมนะมหาเศรษฐี 4.ชฏิสัสสะมหาเศรษฐี 5.อนาถบิณฑิกะมหาเศรษฐี 6.เมณฑกะมหาเศรษฐี 7.โชติกะมหาเศรษฐี 8.สุมังคละมหาเศรษฐี 9.มหาอุบาสิกาวิสาขา (พระนางวิสาขา)

ท่านมหาเศรษฐีทั้งเก้าท่าน ล้วนแต่เป็นพระอริยโสดาบันทั้งสิ้น กลายเป็นสัญลักษณ์แห่งคุณธรรม ความดีงาม

พระมหาเศรษฐีนวโกฏิ มีตำนานเล่าขานในราชอาณาจักรล้านช้างโบราณ ว่า ในยุคหนึ่งได้เกิดทุพภิกขภัยข้าวยากหมากแพง ฝนไม่ตกเจ็ดปี เกิดทุกข์เข็ญ ความเดือดร้อน ตลอดทั้งเกิดโรคอหิวาตกโรค ทำให้ประชาชนได้รับความเดือดร้อนเป็นอันมาก

ในเวลาต่อมา ได้มีพระอรัญญวาสี (พระผู้อยู่ในป่า) ผู้ทรงคุณในทางวิปัสสนากัมมัฏฐาน ได้มาบอกให้เจ้าพญาผู้ครองราชอาณาจักรว่า "ให้พากันสร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิ หรือ พระเก้าเศรษฐีขึ้นมาทำการสักการบูชาเสียแล้วเหตุเภทภัยทั้งหลาย จะระงับดับไป" <TABLE cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=right border=0><TBODY><TR bgColor=#400040><TD>[​IMG]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

พระอรัญญวาสี ยังได้บอกเคล็ดและวิธีการต่างๆ ตลอดถึงฤกษ์ยามอันเป็นมงคล สำหรับใช้ในการจัดสร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิ

เจ้าพญาผู้ครองราชอาณาจักร ได้ทำตามวิธีการนั้น ไม่นานปรากฏผล เรื่องเลวร้ายต่างๆ ได้เกิดระงับดับไปตามที่พระอรัญญวาสีองค์นั้นได้บอกไว้ทุกประการ ตลอดทั้งเกิดความอุดมสมบูรณ์ ด้วยข้าวปลาอาหาร ร่มเย็นเป็นสุข

ด้วยเหตุนี้ ประชาชนแห่งราชอาณาจักรล้านช้างโบราณ จึงนิยมจัดสร้างและบูชาสักการะองค์พระมหาเศรษฐีนวโกฏิ นับตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา

ส่วนกำเนิดพระมหาเศรษฐีนวโกฏิในแผ่นดินสยาม พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (จันทร์ สิริจันโท) อดีตเจ้าอาวาส วัดบรมนิวาส กรุงเทพฯ พระอาจารย์ใหญ่ สายวิปัสสนากัมมัฏฐานสายหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

ในสมัยที่ท่านได้ไปเป็นผู้ปกครองการคณะสงฆ์ในตำแหน่งพระสังฆปาโมกข์ ที่นครจำปาศักดิ์ และได้เป็นเจ้าอาวาสวัดอำมาตยาราม ได้รับการสืบทอดตำรามาจากญาท่านสำเร็จลุน วัดบ้านเวินไซ

เมื่อท่านได้รับการถ่ายทอดตำรามาแล้ว ท่านได้ศึกษาค้นคว้าจนเข้าใจถึงอรรถาธิบาย ถึงวิธีการสร้าง พิธีการจัดการปลุกเสก ตลอดถึงฤกษ์ยามในพิธีการจัดสร้าง จนเป็นที่เข้าใจ

พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (จันทร์ สิริจันโท) ได้มอบตำรานี้แก่พระเทพวรคุณ (หลวงปู่อ่ำ ภัทราวุโธ) วัดมณีชลขันธ์ อ.เมือง จ.ลพบุรี ผู้เป็นน้องชาย

ต่อมา ตำราการสร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิ ได้ตกทอดไปอยู่กับพระปราจีนมุนี วัดมะกอก จ.ปราจีนบุรี ซึ่งเป็นลูกศิษย์ชั้นผู้ใหญ่ของหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

พ.ศ.2489 พระปราจีนมุนี ได้มอบตำราการสร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิ ให้กับหลวงปู่มา ญาณวโร

ภายหลัง หลวงปู่มา ได้รับการสืบทอดตำราแห่งการสร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิ หลวงปู่ได้ออกธุดงควัตร จนกระทั่ง สร้างวัดวิเวกอาศรม ต.ภูเงิน อ.เสลภูมิ จ.ร้อยเอ็ด และได้จัดสร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิ มอบให้กับลูกศิษย์ใกล้ชิด

พ.ศ.2519 หลวงปู่มา ญาณวโร ได้สร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิแกะสลักจากไม้ยอป่า จัดสร้างเป็นวัตถุงคลพระมหาเศรษฐีนวโกฏิ เป็นรูปหล่อลอยองค์เป็นครั้งแรก

พ.ศ.2550 เป็นปีแห่งมหามงคลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงเจริญพระชนมายุครบ 80 พรรษา

พระอาจารย์แสวง เขมญาโณ ในฐานะลูกศิษย์หลวงปู่มา ญาณวโร ได้ขออนุญาตหลวงปู่มา จัดสร้างองค์พระมหาเศรษฐีนวโกฏิ ที่ใหญ่ที่สุดในแผ่นดินสยาม สร้างถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รวมทั้งเป็นการจัดสร้างเพื่อให้เป็นการดำรงไว้ซึ่งตำราอันศักดิ์สิทธิ์ให้อยู่คู่กับแผ่นดินสยามประเทศสืบต่อไป

วัสดุในการจัดสร้างองค์พระมหาเศรษฐีนวโกฏิ ในตำรากล่าวไว้ว่า ให้สร้างจากไม้มหามงคล 3 ประการ คือ

1.ไม้โพธิ์ ให้ใช้กิ่งที่ชี้ไปทางทิศตะวันออก และห้ามไปตัดไปโค่นลง ต้องรอให้หักลงมาเองตามกาลเวลา หรือให้นั่งอธิษฐานจิตขอจากเทพเทวดาที่รักษาต้นโพธิ์ จนต้นโพธิ์ได้หักลงมา

2.ไม้ยอป่าที่เกิดกลางตอไม้ หรือไม้ยอป่าที่เกิดกลางจอมปลวก ถือว่าเป็นราชาของไม้เพราะเกิดในที่สูง ถ้าเกิดนอกนั้นใช้ไม่ได้ ในตำราไสยศาสตร์ถือว่า เป็นไม้ที่มีความศักดิ์สิทธิ์อิทธิคุณสูง มีเทวดาคุ้มครองรักษาอยู่ ก่อนจะตัดต้องทำพิธีเซ่นสรวงก่อน

3.ไม้คูณที่ตายพราย คือ เป็นต้นไม้คูณที่ตายไปเองโดยธรรมชาติ ห้ามไปตัดไปโค่นลงทำให้ตาย หรือจะเรียกว่าไม้ตายยืนต้น

หากใช้โลหะในการจัดสร้าง ต้องประกอบด้วยนวโลหะ 9 ประการ คือ ทองคำ, เงิน, ทองแดง, ทองเหลือง, ตะกั่ว, ชิน, เจ้าน้ำเงิน, ดีบุก, สังกะสี

ผงศักดิ์สิทธิ์ ประกอบด้วย ดินจากสังเวชนียสถาน 4 ตำบล คือ สถานที่พระพุทธเจ้าประสูติ ตรัสรู้ แสดงธรรม และนิพพาน

สำหรับการสร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิในครั้งนี้ ได้สร้างเป็นกรณีพิเศษ สำหรับบรรจุดวงพิชัยสงครามให้กับผู้สั่งจองเป็นรายบุคคลมีจำนวนจำกัด ปริศนาธรรมแห่งองค์พระมหาเศรษฐีนวโกฏิ แนวคิด ปรัชญา และปริศนาธรรมของผู้สร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิ หน้าตัก 80 นิ้ว ใหญ่ที่สุดในแผ่นดินสยาม และพระบูชา ตลอดจนถึงพระเครื่องรุ่น 9 เศรษฐีมหาบารมี

ประกอบพิธีมหาพุทธาภิเษกเป็นปฐมฤกษ์ ในวันพุธที่ 22 สิงหาคม ณ วัดป่าสันติวิเวก อ.เสลภูมิ จ.ร้อยเอ็ด
    http://www.matichon.co.th/khaosod/k...g=03bud10190850&day=2007-08-19&sectionid=0307

2. เด็กฝั่งธนฯ

เด็กฝั่งธนฯ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    จองได้ที่ไหนครับ

3. marcbangkok

marcbangkok เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2007
    คุณเด็กฝั่งธน
    ลองโทรไปถามที่วัดดูได้ครับ เบอร์โทร 089-9447685, 089-6175164, 081-8029116 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ จะมีขนาด 3, 5, 9 นิ้ว ทั้งปิดทองและไม่ปิดทองครับ

หลวงปู่ท่านอายุเกือบร้อยแล้วมั้งครับถ้าจำไม่ผิด และถ้าจำไม่ผิดอีกเช่นกันครั้งล่าสุดที่ท่านสร้างพระเศรษฐีนวโกฏิให้บูชานี่นานมากแล้ว ไม่คิดว่าท่านจะสร้างอีกเหมือนกัน กะว่าจะจองเหมือนกันครับ

4. เด็กฝั่งธนฯ

เด็กฝั่งธนฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

5. nanabird

nanabird เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ถ้าทราบราคามาโพสบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

6. maxmedia

maxmedia เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบราคาครับ

7. banana man

banana man เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณมากครับ

8. marcbangkok

marcbangkok เป็นที่รู้จักกันดี

ราคาที่สืบเสาะมาได้ครับ

เศรษฐีนวโกฏิปิดทอง 9 นิ้ว 6,000 บาท
    เศรษฐีนวโกฏิปิดทอง 5 นิ้ว 3,500 บาท
    เศรษฐีนวโกฏิปิดทอง 3 นิ้ว 2,000 บาท

รูปหล่อลอยองค์ขนาด 1นิ้ว เนื้อโลหะ 1000 บาท
    รูปหล่อลอยองค์ขนาด 1ซม. เนื้อโลหะ 500 บาท

รูปหล่อหลวงปู่มา 9 นิ้ว 5,000 บาท

เหรียญเนื้อว่าน (ด้านหนึ่งเป็นรูปองค์เศรษฐีนวโกฏิส่วนอีกด้านเป็นรูปหลวงปู่มา) ขนาด 5 ซม. ปัดทอง 300 ไม่ปัดทอง 200
    ขนาด 3 ซม. ปัดทอง 200 ไม่ปัดทอง 100

ตอนนี้กำลังพยายามจะหาใบจองเอามาลงให้เพื่อยืนยันราคาครับ

9. เด็กฝั่งธนฯ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
    ผมสนใจแบบปิดทอง 3 นิ้ว กับรูปหล่อลอยองค์ 1 นิ้วและ 1 ซม.ครับ
    ในกรุงเทพมีสถานที่รับจองไหมครับ

10. marcbangkok

ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่เท่าที่ลองถาม ๆ ดู ก็ยังไม่มีครับ เท่าที่มีก็เห็นจะจองได้จากทางแถวภาคอีสาณเลยครับ

ส่วนของผม ผมให้คุณพ่อของผมที่อยู่จังหวัด มหาสารคาม (ขับรถไปวัดหลวงปู่มาประมาณ 1.30 ชม.) ไปบูชามาให้จากที่วัดเลยครับ เพราะคุณพ่อผมจะเข้ามากรุงเทพสัปดาห์นี้พอดี

จะสืบดูให้นะครับว่าที่กรุงเทพ จองได้ที่ไหนบ้าง

11. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานมีโอกาสไปที่ สวนทิพย์มา ได้เช่าพระกริ่งเศรษฐีนวโกฏิ เนื้อทองเหลือง มา 2องค์ เป็นของลป.มา ท่านสร้างเมื่อ ปี 2519 ราคาบูชา องค์ละ 1,000บาท ครับ เท่าที่ทราบเป็นรุ่นแรก ครับ

12. boy9798

ลองโทรไปตามเบอร์นี้ครับ อาจได้ข้อมูลที่คุณต้องการ

คุณอ้อย 081-350 0983 ครับ

ขออนุโมทนาสาธุ ครับ

13. nanabird

nanabird เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    รอชมใบจองกับรูปอยู่นะครับ ถ้ามีก็เอามาโพสให้ดูด้วยนะครับ

14. jikky.so

jikky.so เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุน Boy9798 ช่วยบอกหน่อยว่าสวนทิพย์อยู่ที่ไหน ขอบคุณครับ

15. boy9798

ครับ ถ้าไปจากเมืองทองธานีนะครับ ให้วิ่งตรงไปแยกปากเกร็ด ถึงสะพานข้ามแยกปากเกร็ด
    ก่อนถึงโรงหนัง ปกติต้องเลี้ยวขวา แต่เลี้ยวไม่ได้ต้องตรงไปก่อน เพื่อ
    ไปยูเทิร์น แล้วให้ชิดซ้ายไว้ เพื่อเตรียมเลี้ยวซ้าย วิ่งไปได้ช้า ๆ อย่าขับเร็ว จะมีทาง
    เลี้ยวเข้าซอย หน้าปากทางจะมีมอเตอร์ไซต์วิน ให้ถามก่อนก้อได้ครับ
    แล้วขับเข้าไปในซอย วิ่งไปได้สักพักจะเจอ ที่ก่อสร้างบ้านเอื้ออาทร ก้อให้วิ่งไปตามทางเรื่อย ๆ จนเจอสะพานข้ามคลอง ให้ข้ามคลองมาแล้วเลี้ยวไปทางขวา
    ขับตรงไปสักพัก จะเจอสามแยก(บริเวณนั้น จะมีโลตัสเอ็กซ์เพรส) ให้เลี้ยวขวาไปตามทาง เรื่อย ๆ จะเจอโรงงานทางซ้ายมือใหญ่ ๆหน่อยก้อวิ่ง
    ตรงไปต่อ อย่าวิ่งเร็วมาก ทางเข้าสวนทิพย์ จะมีป้ายบอกชัดเจน ทางซ้ายมือครับ

16. jikky.so

jikky.so เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณboy9798

17. marcbangkok

เมื่อสัปดาห์ที่แล้วมีโอกาสได้ไปวัดป่าเลิงจาน เพื่อไปกราบหลวงพ่อรูปหนึ่งที่จังหวัดมหาสารคาม และที่วัดมี พระเศรษฐีนวโกฏิองค์ใหญ่ด้วย เลย ถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. marcbangkok

สำหรับท่านที่จะไปสวนทิพย์ผมลงแผนที่มาให้ด้วยครับ ทางที่ผมไปประจำจะลงทางด่วนที่เมืองทองธานีและไปทางติวานนท์ เพราะทางนี้รถจะไม่ติดครับแต่อาจจะอ้อมหน่อย

และถ้าแวะไปสวนทิพย์ผมขอแนะนำให้แวะไปกราบหลวงปู่บุญฤทธิ์ ซึ่งท่านพำนักอยู่ที่สวนทิพย์ ในส่วนของเขตเคารพในสวนทิพย์

ลองไปกราบท่านดูนะครับ จะสัมผัสได้ว่าท่านมีเมตตาบารมีสูงมาก ๆ

สามารถเข้าไปกราบท่านได้ตอนถวายอาหารเช้าเวลา 8:30 - ประมาณ 9:45 และตอนถวายอาหารเพล เวลา 11:00 - ประมาณ 12:15 และหลวงปู่จะเทศน์และนำนั่งสมาธิเวลา 15:00 - 17:00 และ 21:00 - 23:00

ไฟล์ที่แนบมา: