พระยามาราธิราชโพธิสัตว์

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 4 เมษายน 2016.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

ท่านพระยามาราธิราชเวลานี้ ท่านไปเกิดเป็นหัวหน้าเทวดาบนสวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี

"..พระยามารที่เรียกกันว่า พระยามาราธิราช ท่านเป็นหัวหน้าเทวดาสวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี ชาวสวรรค์เรียกท่านว่า ท้าวมาลัย

ความจริงเวลานี้ท่านไม่ได้เป็นมารแล้ว อาตมาเคยพบกับท่าน

ท่านคุยสนุกสนาน หน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส ความเป็นมารของท่านที่จะเป็นศัตรูของพระพุทธเจ้าก็เพราะในสมัยตอนที่พระพุทธเจ้าบำเพ็ญบารมีใหม่ ๆ เพื่อปรารถนาพุทธภูมิ

ท่านพระยารามาธิราชกับพระพุทธเจ้าเป็นเพื่อนกัน ต่างคนต่างเลี้ยงม้าเหมือนกัน วันหนึ่งก็ไปเกี่ยวหญ้าให้ม้าด้วยกัน ท่านพระยามาราธิราชก็เกี่ยวแยกออกไป ต่างคนต่างเกี่ยวแยกคนละทาง

วันนั้นบังเอิญมีปัจเจกพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งผ่านมาต้องการหญ้า ก็มายืนที่พระพุทธเจ้าเกี่ยวหญ้า พระพุทธเจ้าถวายหญ้าท่านฟ่อนหนึ่ง แล้วท่านก็เหาะไป

ครั้นจะเอาของเพื่อนให้ไปด้วยก็เกรงว่าเพื่อนจะไม่มีความเลื่อมใสจะว่าเอาเลยไม่ให้ไป ตอนเย็นเก็บหญ้ามารวม พระพุทธเจ้าก็บอกกับท่านยามาราธิราชว่า

วันนี้พระมาบิณฑบาตหญ้าเรา เราเอาของเราให้ไปแต่ว่าของเพื่อนเราไม่ได้ให้ไป เพราะเกรงว่าเพื่อนจะไม่เลื่อมใส

เท่านั้นแหละท่านพระยามาราธิราชสมัยเป็นเพื่อนก็เจ็บใจหาว่าพระพุทธเจ้าเอาดีคนเดียวเลยจองล้างไว้ว่า.......

ถ้าหากแกจะเป็นพระพุทธเจ้าเมื่อไรก็ตาม หรือก่อนเป็นพระพุทธเจ้าก็ตาม ข้าจะคอยขัดขวางการบำเพ็ญบารมีของแกตลอดไป ทั้งนี้เพราะว่าท่านเองก็ปรารถนาพุทธภูมิเหมือนกัน

ท่านเล่าให้อาตมาฟังว่าในสมัยพระพุทธเจ้าเป็นพระพุทธเจ้า ที่ท่านคอยขัดขวางไม่ใช่อะไร เป็นความโง่ของท่านเอง

ท่านคิดเกรงว่าพระพุทธเจ้าจะเทศน์สอนคนไปพระนิพพานเสียหมด แล้วเวลาท่านเป็นพระพุทธเจ้าจะไม่มีคนรับฟังการเทศน์

ท่านบอกว่าความจริงผมไม่น่าจะโง่แบบนั้น ที่โง่ก็เป็นเพราะกรรมที่ของล้างจองผลาญกันไว้ รู้สึกเสียใจเหมือนกันว่าไม่น่าจะทำ ต่อมาเมื่อ พระอุปคุต ทรมานเสียจนหมดฤทธิ์เพราะเป็นคู่ปรับกัน จึงมาคิดได้ว่าเราโง่เกินไป

เป็นอันว่า ท่านพระยามาราธิราช บรรดาท่านพุทธบริษัททั้งหลาย เวลานี้ไม่ต้องกลัวท่าน ควรจะดีใจถ้าท่านมาหาเมื่อไรมีความสุขเมื่อนั้น และก็เลิกเรียกชื่อพระยามาราธิราชได้แล้ว เรียกว่า ท่านท้าวมาลัย ก็แล้วกัน ท่านเป็นพระโพธิสัตว์.."

*คัดลอกจากหนังสือ ตายไม่สูญ...แล้วไปไหน เรื่องที่ ๓๕ หน้า ๑๑๑ โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษี) วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี *

๔ เมษายน ๒๕๕๙

กราบขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญท่านเจ้าของผู้ถ่ายภาพนี้ พร้อมทั้งผู้ที่มีส่วนร่วมในการเผยแผ่โอวาทธรรมนี้ ทุกๆท่านครับ

เพจเทิดทูนวงศ์พระกรรมฐาน สายหลวงปู่เสาร์ กนฺตสีโล มหาเถรานุสรณ์
    https://www.facebook.com/ThammaLuangpuSaoPage

2. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    ถ้าต่ำกว่าเค้าไม่พูดด้วยหรอกนะครับ
    โพธิสัตว์บารมีมากกว่ามาคุย แถมอยู่ฝั่งมาร มารโหดกว่าเทพนะครับ
    แล้วคิดว่าเค้าจะคุยเหรอครับ

3. animejanai

ปรมัดติมาร
    อะไรครับ
    ท้าวยามาธิราชที่จะเป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่4
    จะไปอยู่ชั้นปรมัดติได้ไงครับ
    งั้นก็ต้องเกิดอีกครั้งเดียวสิครับ
    โพธิสัตว์เค้าอยู่ดุสิตกัน

คุณซัมซุง คุณกดไม่เห็นด้วยนี่บอกให้เวปมาสเตอร์แก้ให้ผมดีกว่านะครับ

จับผิดพระเล็กๆน้อยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2016
  4. VAKILLOS

VAKILLOS เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    พระโพธิสัตว์ เสวยชาติไงครับ
    บารมียังไม่เต็ม เเต่ปรารถณาเป็นพระพุทธเจ้า จะเกิดเป็นอะไรก็เเล้วเเต่ ก็เรียกพระโพธิสัตว์ ทีนี้กรรมจะบันดาลให้ท่านเกิดเป็นอะไรก็เรื่องของท่าน ไม่ใช่ว่าพระโพธิสัตว์ ต้องอยู่ชั้นดุสิต ต้องเกิดดเป็นพระพุทธเจ้าเลยเสียเมื่อไหร่ พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันท่านเกิดตั้งกี่รอบ เป็นเทวดาตั้งกี่รอบ เเม้นเกิดบางชาติท่านเป็นสัตว์เดรัจฉานก็เรียก พระโพธิสัตว์

ที่นี้ไอ้เรื่อง "บารมีมากกว่าเขาไม่คุย" เนี่ยนะ พระพุทธเจ้าท่านบารมีหาประมาณมิได้ ท่านคุยได้ตั้งเเต่ พรหม ไปจนถึง สัตว์เดรัจฉาน เอาง่ายๆ คนที่จะเกิดเป็นเจ้านายคนได้ต้องมีบารมีมากใช่มั๊ย ที่ ถ้าเจ้านายนี่ มีบารมีมาก บังเอิญเจ้านายไปเดินตลาด ไปร้านอาหาร ไม่คุยกับเเม่ค้า ถือว่าตัวเองบารมีมาก อดเถอะครับ ไม่ต้องกินอะไรกัน

ส่วนจะอยู่ฝั่งมารหรือฝั่งไหนก็เเล้วเเต่ คนดีกลายเป็นคนเลวได้มั๊ย คนเลวกลายเป็นคนดีได้มั๊ย ได้ทั้งนั้น ไม่ใช่ว่า มารต้องอยู่ฝั่งมาร เทพต้องอยู่ฝั่งเทพ เเล้วมาสู้กันมารโหดกว่ามารชนะ ผมว่า พักผ่อนบ้าง "อย่าเล่นเกมส์เยอะจนเกินไปนะ" ซึมเข้าเส้นเลือดไปเเละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2016
  5. animejanai

นิตยโพธิสัตว์อยู่ชั้นไหนครับท่าน

6. VAKILLOS

VAKILLOS เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    พระโพธิสัตว์นับตั้งแต่ได้รับพยากรณ์จากพระพุทธเจ้า ก็เป็น นิยตโพธิสัตว์ เเล้วครับ
    ไม่ได้จำกัดว่าจะอยู่ชั้นไหน เพราะบางท่านอยู่ในระยะกำลังบำเพ็ญบารมี บารมียังไม่เต็ม อาจะจลงมาเกิดเป็นมนุษย์เพื่อบำเพ็ณบารมีต่อ หรือเป็นสัตว์เดรัจฉานด้วยก็ได้ เดรัจฉานก็ บำเพ็ญบารมีได้นะครับ หรือไปเป็นเทวดา ไปเป็นพระอินทร์ก้ย่อมได้ครับ กำหนดตายตัวไมไ่ด้ครับ หลังจาก เป็น นิยตโพธิสัตว์ เเล้วก็ไม่รู้ว่าท่านยังต้องเกิดอีกกี่ชาติครับ ขนาดพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน หลังจากได้รับการพยากรณ์จาก พระทีปังกรพุทธเจ้า เเล้ว ท่านยังต้องเกิดอีก นับ กัป อสงไขย ไม่ได้เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2016
  7. ผู้ไกล

ผู้ไกล เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นชื่อว่า"พระโพธิสัตว์" ต้องผ่านนรกมาแล้วทุกขุม
    ผ่านสวรรค์และพรหมโลก มาแล้วนับไม่ถ้วน
    รวมถึงมนุษย์โลก สัตว์เดรัจฉาน
    ท่านผ่านมาหมดแล้วครับ
    ไม่งั้นท่านก็จะสอนใครไม่ได้
    ถึงแม้ท่านจะเป็น นิตยโพธิสัตว์ ก็ไม่ได้หมายความว่า
    สิ้นชีพแล้วพระองค์ท่านจะต้องไปเกิดชั้น ดุสิต เสมอไป
    สามารถไปเกิดชั้นต่าง ๆ ตามบุญวาสนาทำมา
    เพียงชาติสุดท้ายเท่านั้นที่จะไปเกิดชั้นดุสิต
    เพื่อเตรียมตัวลงมาตรัสรู้เป็น"พระพุทธเจ้า"

ในส่วนที่ต้องไปชั้นดุสิตแน่นอนในพระชาติสุดท้าย
    - เป็นพุทธประเพณี
    - เป็นสถานที่ ที่เทวดาและพรหมผู้ใหญ่จะมาทูลเชิญตรัสรู้

ยกเว้น 3 ที่ ที่พระโพธิสัตว์จะไม่ไปเกิด
    -อรูปพรหม ชั้น พรหม ที่ไม่มีรูป แต่จิต ลอยอยู่
    - สุธาวาสพรหม ชั้น พรหม พระอริยเจ้าอนาคามี
    - พระนิพพาน ชั้น พระอรหันต์ ผู้หมดจากกิเลส