พระรามพุทธเจ้าคือใคร?

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย mabilar, 4 เมษายน 2006.

1. mabilar

mabilar Active Member

ผมอยากทราบว่า พระรามพุทธเจ้าที่จะมาอุบัติต่อจากพระศรีอาริยเมตไตร เป็นองค์เดียวกับพระรามในเรื่องรามเกียรติหรือเปล่า ช่วยตอบด้วยครับ

2. kasin84000

kasin84000 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2004
    คนละองค์ครับ

3. วิมม์

วิมม์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ขอโทษครับ

อยากถามว่า เอาความรู้เช่นนี้มากจากไหนครับ

รบกวนช่วยตอบหน่อย

มิใช่ประชดประชัน

แต่ไม่รู้จัก ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

4. อังคาร

อังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2005
    เป็นเรื่องที่ผมสงสัยเหมือนกันครับว่าพระองค์คือใคร

พระรามพุทธเจ้านั้นไม่มีปรากฏในพระไตรปิฎก แต่มีในคัมภีร์พุทธวงศ์ ผมไม่แน่ใจว่ามีปรากฏอยู่ในพระไตรปิฎกของประเทศอื่นบ้างหรือเปล่า
    แต่ว่าคงไม่ใช่พระรามในเรื่องรามเกียรติ์ครับ เพราะรามเกียรติ์นั้นถ้าอ่านจากทสรถชาดก ตอนประชุมชาดกบอกว่าพระรามมาเกิดเป็นพระพุทธเจ้าครับ
    แต่ดูจากชื่อชาดกก็น่าสนใจเหมือนกันว่าทำไมถึงตั้งชื่อว่าทสรถชาดก ตั้งชื่ออย่างนี้ทำให้สงสัยว่าจริงๆ พระเจ้าทศรถคือพระพุทธเจ้าหรือเปล่า แล้วพระรามก็คือพระรามพุทธเจ้า

เพียงแต่สงสัยครับ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยนำเสนอหน่อยครับ

5. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค ครับ

ถามว่าทำไมถึงรู้ ต้องตอบว่ามีเพื่อนไปเที่ยวบนธรรมสภาบ่อยๆ เขาลงมาบอก

"ปัจจัตตัง เวทิตะโพ วิญญูหิติ"

6. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค ครับ

ถามว่าทำไมถึงรู้ ต้องตอบว่ามีเพื่อนไปเที่ยวบนธรรมสภาบ่อยๆ เขาลงมาบอก

"ปัจจัตตัง เวทิตะโพ วิญญูหิติ"

7. kasin84000

ถ้าตามสายการปฏิบัติของครูบาอาจารย์ผม
    องค์ที่จะมาตรัสรู้เป็นพระรามพุทธเจ้า คือ "ท่านมเหสักขา"

8. ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์

ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

คนละองค์ครับ อย่าสับสน เพราะว่าพระรามในรามเกียรติ์นั้นเป็นการอวตารปางหนึ่งของพระนารายณ์ในศาสนาพราหมณ์เขาครับ

9. วิมม์

วิมม์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ต้องขอโทษด้วยนะครับ

ถ้าความเห็นต่อไปนี้
    อาจจะขัดหู ขัดตา ใครหลาย ๆ คน

ไม่ว่าท่านจะอยู่ในสายปฏิบัติของใคร
    ไม่ว่าท่านจะไปอยู่ที่สภาไหน ๆ

ผมยังสงกะสัยตรงที่ว่า

พระศรีศากยมุนีสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ก่อนจะมาเสด็จอุบัติในพระชาตินี้
    ทรงบำเพ็ญบารมีอย่างยอดยิ่ง
    ในพระชาติสุดท้าย ของความเป็นพระโพธิสัตว์
    นั่นคือ ปรมัตถ์ทานบารมี อ่ะนะครับ
    แล้วก็เสด็จไปทรงรอคอย การทูลเชิญ

เห็นไหมครับว่า
    ก่อนจะเสด็จไปรอคอยกาลเวลา
    ทรงบำเพ็ญ อะไร ๆ ที่มันสุดยอด
    แล้วจึงไปรอคอย

แล้ว ท่าน ๆ ที่ท่านเอ่ยถึงเล่า
    ได้กระทำ ปรมัตถ์บารมีข้อไหนมาแล้วบ้างหรือ
    จึงได้ถึอโอกาสไปรอคอยอยู่บนนั้น
    ผมมันมิได้บังอาจดูหมิ่น
    แต่ แค่ยังสงกะสัย ไม่หาย
    ห้าม บอกให้ผมไปถามเองล่ะ
    ถ้าท่านแน่ใจ กรุณา ถามมาให้หน่อย

ผมมันปัญญาน้อย ด้อยวาสนา มิอาจจะศึกษาในแนวทางที่ท่านสอนได้
    จึงไม่มีโอกาสไปยืนประจัญหน้า หาความรู้ได้โดยตรง
    ไม่ว่าจะขึ้นไปพบหา หรือไปที่สภาไต่ถามได้

ก็ขอโอกาส ขายขี้เท่อ ทิ้งไว้ตรงนี้
    ถ้าสิ่งที่เสนอไป ดูไร้สาระ ก็โปรดอย่าสน
    แต่ถ้าไปสะกิดใจใครบางคน ก็โปรดช่วยไข ให้สว่างหน่อยเถอะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

[b-wai]

10. kasin84000

พระรามพุทธเจ้า
    ท่านเป็นพระพุทธเจ้าแบบวิริยาธิกะที่พิเศษยิ่ง
    ในอนาคตวงศ์จะมีกล่าวถึง การบำเพ็ญปรมัตถบารมีอันสุดยอดของท่านครับ
    [b-wai]

11. Peng+

Peng+ เป็นที่รู้จักกันดี

ใครทราบไหมว่า เรื่องราวเกี่ยวกับมหาภารตะ มีความเกี่ยวข้องกับ พระโพธิสัตว์พระองค์ใดบ้าง หรือไม่ หรือเป้นเพียงเรื่องนิทานเท่านั้น แม้เป็นความเชื่อเกี่ยวกับพราหมณ์ แต่ชวนให้สงสัยมาก มีตัวละครสำคัญที่เป็นพระนารายณ์ อวตารลงมา เป็นพระกฤษณะ

ซึ่งจะคล้ายคลึงกับรามเกียรติที่พระนารายณ์อวตารเป็นพระรามนะ

ขอความเห็นหน่อยนะ

12. kasin84000

ครับ
    รู้แต่
    พระราม
    พระลักษณ์
    หนุมาน
    ทั้ง 3 ท่าน เป็นพระโพธิสัตว์หมดครับ
    แต่ท่านไม่ได้อวตารนะครับ อิอิ

13. Peng+

ไม่ใช่หลวงปู่ทวด ที่เป็นรามพุทโธ องค์ที่ถัดจากพระศรีอาริยะ หรือครับ

เคยเห็นใคร post ที่เวบพี่คนเมืองบัวนะ นานแล้ว จำไม่ได้ บอกว่า หลวงปู่ปานเป็นศรัทธากะ

น้องกสิณ บอกหน่อยครับ

14. Emp

Emp สมาชิกใหม่

21 ธันวาคม 2005
    เท่าที่ผมทราบ ได้อ่านมาจากหนังสือ ธรรมธาตุ(เล่มสีแดง) พระรามาพุทโธสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านบำเพ็ญแบบวิริยาธิกะบารมี บำเพ็ญบารมีนานมาก (150 อศงไขย) จะมาล่วงลัดตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าหลังจากยุคของ พระศรีอารยเมตตรัยสัมมาสัมพุทธเจ้า และพอจะทราบบ้างเล็กน้อยว่า ท่านอาจจะเป็นท่านเดียวกับ ศรีราม ในยุครามเกียร์ติ อย่างที่ rep. ข้างบนบอกว่าทั้ง 3 พระองค์เป็นนิตยโพธิสัตว์ บ้างก็ว่า หลวงปู่ทวดท่านคือรามาพุทโธโพธิสัตว์ ที่พอจะรู้ก็มีแค่นี้ครับ

คนรู้น้อยครับ

15. kasin84000

ยืนยันเหมือนเดิมครับพี่
    ท่านที่จะมาตรัสรู้เป็น พระรามพุทธเจ้า คือ มหาเทพผู้ยิ่งใหญ่ที่มีนามว่า ท่านมเหสักขา
    ปัจจุบันท่านทำหน้าที่เฝ้าทางเข้าพระจุฬามณี และ รับหน้าที่ในตำแหน่ง พระนารายณ์ ครับ
    หลวงปู่ทวดท่านเป็นพระโพธิสัตว์ที่มีบารมีเต็มแล้ว แต่องค์ท่านก็ได้ลาพุทธภูมิเข้าพระนิพพานไปแล้วจริงแท้แน่นอนครับ
    ส่วน หลวงปู่ปาน ท่านเป็นพุทธภูมิแบบศรัทธาธิกะหรือเปล่า ไม่แน่ใจ ไม่กล้าบอกครับ
    ที่รู้และมั่นใจ คือ หลวงปู่ท่านมีบารมีมากสุดๆ เก่งสุดยอดมากๆ จริงๆครับ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2006
  16. Fame

Fame เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2004
    ขอโมทนากับกุศลของทุกๆท่าน

17. Peng+

เคยอ่านในหนังสือประวัติหลวงปู่ทวด เห็นว่าท่านอยู่ในช่วงสมัยประมาณพระนเรศวรกู้ชาติ ท่านได้รับฉายาเป็นสามีราโม หรือ สมีราโม หมายถึงผู้มีความเก่งเรียน และต่อมาก็ได้รับบรรดาศักดิ์ทางสงฆ์ จากการที่ช่วยตอบปริศนาธรรมจากลังการ ที่ไม่มีใครตอบได้

ส่วนหลวงปู่ปาน ถ้าผมจำไม่ผิด อ.คนเมืองบัวเคยบอกผมไว้ ช่วงที่ทำเวบ แหลมเข้ามาข้าจะตอบว่า คือพระเจ้าปเสนธิโกศล แต่ผมก็หาข้อความที่เคยถามเดิมไม่เจอ ถ้าลำดับความตามพุทธวงศ์ก็คือ พระธรรมราช พุทธวงศ์ที่ต่อจากรามพุทโธ

ใครมีข้อมูลอื่นที่มากว่านี้ช่วยแจ้งด้วยครับ

18. kasin84000

หลังจากที่สมเด็จพ่อพระศรีอาริยเมตไตรยลงมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า
    รอดูก็แล้วกันครับว่า ท่านใดจะได้ขึ้นไปรับตำแหน่งหัวหน้าของเทวดาชั้นดุสิต และเป็นประธานแห่งพระโพธิสัตว์ทั้งหมดต่อจากท่าน อีกไม่นานเกินรอครับ

หลวงปู่ปาน คือ พระเจ้าปเสนธิโกศลจริง องค์พ่อนะครับ
    องค์ลูกในสมัยพุทธกาล คือ หลวงพ่อ...ครับ

เรื่องลำดับในอนาคตวงศ์ ตอบในเมล์แล้วครับ

19. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุบันผู้ดำรงค์ตำแหน่งท้าวสันตดุสิตก็ไม่ใช่พระเมตไตรโพธิสัตว์นี่ครับ
    แต่เป็นเทพบุครที่เป็นพุทธมารดาองค์ปัจจุบันต่างหาก อาจฟังดูแปลกๆแต่ก็เป็นความจริงถ้าอยากพิสูจน์ก็อธิษฐานถามเทวดาชั้นนั้นดูชั้นอื่นเขาไม่รู้นะ

20. kasin84000

ไหนๆ ก็พูดถึงเรื่องของพระพุทธเจ้าในอนาคตอยู่แล้ว
    ก็พูดกันข้ามช็อตไปในอนาคตเลยครับ
    ท้าวสันดุสิตปัจจุบันท่านเป็นพระอริยเจ้าแล้ว ท่านก็คงอยู่ดุสิตอีกไม่นาน สิ้นศาสนานี้
    ท่านคงจะเข้าพระนิพพาน ทีนี้องค์ไหนจะมารับตำแหน่งต่อครับ
    คงจะไม่มีองค์ไหนเหมาะสมไปกว่า พระศรีอาริย์ ว่าที่พระพุทธเจ้าองค์ต่อไป อีกแล้วครับ
    ผิดถูกไม่รู้ เดาไปเรื่อย ตามประสาคนไม่มีญาณล่ะครับ