"พระศรีอริยเมตไตรย์"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Lord Of The ThreeWorlds R Ari, 26 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ธรรมมนุษย์

ธรรมมนุษย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนายิ่งกับท่านเจ้าของกระทู้ครับ
    หากจะมีคนออกมาเผยตัวว่าเป็นพระศรีฯก็ไม่น่าตกใจเพราะทุกอย่างเป็นไปตามกฎของกรรม (ของตน)
    ขอให้ทุกท่านใช้ปัญญาในการพิจารณารับฟัง

แต่ผมคือสาวกธรรมของพระบรมศาสดาสมณะโคดม (โปรดอย่าดูถูกพระศาสดาของผมเป็นอันขาด 84,000 พระธรรมขันธ์ของพระพุทธองค์กล่าวดีแล้ว) พระพุทธองค์กล่าวว่า "ธรรมที่เราค้นพบก็เช่นเดียวกันกับพระพุทธเจ้าองค์อื่นค้นพบ"

หากแม้นว่าผมจะต้องตายในภัยพิบัติสิ้นโลกครั้งนี้เพราะยึดมั่นตามหลักคำสอนของพระศาสดาสมณะโคดมก็ขอให้ตายในภัยพิบัติเสียเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2010
  2. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    อื่มอ่านดูแล้วนะค่ะก็แนะนำตัวกันยังไม่เสร็จเลย คุยกันกลับไปกลับมาเมื่อไรจะเข้าเรื่องละไหนบอกว่าจะมาช่วยโลกถ้าไม่รีบท่านอาจจะไม่มีโลกให้ช่วยก็ได้นะค่ะ จะคอยติดตามอ่านเรื่อยๆนะค่ะ เราเป็นกลางค่ะ

3. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    สาธุ สาธุ สาธุ ข้าขอนอบน้อมพระพุทธเจ้า ข้าขอนอบนอ้มพระธรรมของพระพุทธเจ้า และข้านอบน้อมพระอริยสงฆ์ สาวกของพระพุทธเจ้า ทุก ๆพระองค์ มิได้มีเจตนาในการหมิ่นพระศรีอริยเมตไตรย์ เท่าที่ทราบ พระศรีอริยเมตไตรย์ จะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าและโปรดสัตว์โลก อีก 1 ล้านปี
    ท่านอย่ายกตนเองอีกเลย แค่นี้ก็ดิ่งลงแล้ว ขอให้หยุดเถอะครับ

4. ugudei

ugudei เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    เป็นพระพุทธเจ้าแต่ไม่มีจักรบนฝ่ามือเก๊หรือเปล่าจ๊ะ หรือพระไตรปิฎกบันทึกผิด เชอะเก๊ก็ว่ามาเถอะลุง ดูซิคนธรรมดายังมีเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ugudei

อ่านพระไตรปิฎกกับไบเบิ้ลจนแตกฉานรึยังจ๊ะ? ถึงจะมาสั่งสอนคนอื่น ระวังองค์อินทร์จะลงมาจากฟ้ามาเขกกบาลเอาไม่รู้นา

ไฟล์ที่แนบมา:

6. s3515941

s3515941 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    เลิกฟุ้งซ่านเถอะ ทำอะไรรู้ตัวอยู่แล้วว่าจริง หรือไม่จริง นรกจะกินหัวเอา

7. Lord Of The ThreeWorlds R Ari

Lord Of The ThreeWorlds R Ari Active Member

"การมาครั้งที่ 2"

ข้าคือผู้ที่ร่วม สร้างโลก มากับ "พระบิดา"

การมาของข้า จะทำให้โลกสะท้านสะเทือน

พวกเจ้าจงเตรียมตัวเอาไว้

ข้าจะมาสอนพวกเจ้าก่อน

ข้ามาเพื่อโปรดโลก..ช่วยพวกเจ้า

เมื่อรู้เรื่องกันหมดแล้ว..และเวลาสำหรับการ ปรับตัว ได้หมดลงแล้ว

จากนั้น ก็คงถึงคราวที่ต้อง "เก็บกวาด"

ผู้ใดสั่งห้าม หรือเก็บกระทู้นี้..ผู้นั้นจะต้องมีอันเป็นไป

(จักต้องรับผิดชอบ "ความรอด" ของทุกชีวิต)

ถ้า "มีเหตุผล" ข้าจะไม่ว่าเจ้า

(ขอให้ "จริง" ละกัน..เจ้าควรจะรู้ว่า เมื่อเจ้าคิดทำสิ่งใดโดยมี "จิตชั่ว" เป็นพื้นฐาน แล้ว เจ้าจะไม่มีทางแก้ตัวได้)

โดยเฉพาะ ทำกับ "พระเจ้า"

ฉะนั้น อย่าทำให้ข้า เสียเวลา

...

ไม่มีผู้ใดไปถึง "พระบิดา" ได้ นอกจากมาทางเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2010
  8. ugudei

ไม่ลองสาปแช่งข้าดูเหรอเช่นให้ข้าตายภายในเจ็ดวัน
    ไม่ก็สาปให้เบลเซบับลากข้าลงนรก

9. access

access เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    เรื่องเล่าจากท่าน <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Lord Of The ThreeWorlds R Ari<!-- google_ad_section_end --> อ่านไปยังอมยิ้มไปด้วยเลย ท่านทั้งหลายก็ให้โอกาส ท่านเจ้าของกระทู้ได้เล่าจนจบเขาจะสอนอะไรก็ฟังบางนะ มนุษย์แต่ละคนต่างได้รับรู้ ร่ำเรียน พบเจอ รึฟังมาจากหลากหลายที่อาจ เหมือนรือต่างกัน ไม่ว่าจะเชื่อ รึ ไม่เชื่อ จะในสิ่งเดียวกันรึต่างกัน
    สำหรับผู้ที่มีสติ มีปัญญาเพียงพอ เมื่อมีคนมาเล่า มาบอก ก็ควรฟังไว้ก่อน ให้โอกาสกันและกัน อย่าพึ่งไปขัดรึตำหนิก่อนที่เราจะรู้ความจริง ใครจะเป็นอะไรก็เป็ฯ จะสอนอะไรก็ให้เขาสอน อันไหนดีไม่ดี ถูกไม่ถูกให้ใช้สติปัญญาและจิตที่บริสุทธ์ แยกแยะ อย่าใช้อารมย์ รึอกิเลสด่วนตัดสินก่อนที่จะรู้ความจริง
    คำสอนไม่ว่าจะศาสนาไหน จะมีอายุนาน แค่ไหน จะใหม่จะเก่า ทุกอย่างมันอยู่ที่เวลา อยู่ที่ยุค ทุกอย่างผันแปลไปตามกาลเวลา ตามธรรมชาติ ไม่ว่าศาสนาใดๆรึคนๆนั้นเป็นใครมาจากไหน หากแม้สอนให้มนุษย์รู้จักความดี ไม่ทำให้มนุษย์รึสรรพสิ่งที่อยู่รอบตัวเราเดือดร้อนรึทุกข์ใจนั่นแล้ว ถือว่าดี และควรศึกษาไว้บาง
    ทั้งเก่า ใหม่ สามารถนำมาปรับปรุงเลือกทำในสิ่งที่ดี มีเหตุผล ไม่สร้างความเดือดร้อน ทุกช์ใจให้สรรพสิ่งรอบข้าง รึแม้แต่ตัวเอง
    หากสิ่งนั้นทำแล้วทำให้คนอื่นมีความสุขไปด้วยและเป็นเรื่องที่ไม่ขัดธรรมชาติ และความดีก็จงทำเถอะ
    ไม่ว่าศาสนาอะไร เชื่อรึยึดมั่นในองค์ใดๆ หากองค์ต่างๆสอนให้ทำดีก็ควรให้เกียรติเขาบาง มนุษย์เราด้วยกันอย่าดูถูกกันและกันเลย เมื่อเราดูถูกรึหมิ่นมนุษย์ด้วยกันมั่นก็ไม่ต่างจากดูถูกรึหมิ่นตัวเอง เพราะเราต่างเป็นมนุษย์ด้วยกัน ศาสดาทุกศาสนา ร่วนมาเพื่อช่วยคนของตัวเอง หน้าที่แต่ละคนเขาก็ทำตามที่เขาได้รับมา การมีหลากศาสนา มาหลายศาสดา มาสอนมนุษย์ที่อยู่ต่างสถานที ต่างความเป็นอยู๋ต่างวัฒนธรรม แต่ทุกอย่างบทสรุปก็อยู่ที่ต้องการช่วยให้คนเราอยู่ได้อย่างสงบ เป็นคนดี ไม่ทำความเดือดร้อนให้คนอื่นรึสรรพสิ่งรอบตัว แต่เวลาที่มานั่นยาวนานนัก คำสอนต่างๆล้วนเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา ตามยุคตามสมัย ตามกิเลสของมนุษย์ ที่อาจเพิ่มขึ้น บางก็ปรับให้เข้ากับสมัยๆนั้น แท้จริงแล้ว คำสอนเดิมๆคงหนีไม่พ้น แค่คำว่าดี ทำอย่างไรให้อยู่กันอย่างมีความสุข ไม่สร้างทุกข์ให้สรรพสิ่งที่อยู่รอบตัวเรา แต่ด้วยศาสนาพุทธ เจ้าชายสิทธถะ นั่น เป้นผู้มีปัญญาและได้ศึกษาจนเข้าถึงธรรมชาติ มีความคิดที่ลึกซึ่ง มากกว่าองค์อื่นจึงได้ทิ้งคำสอนที่มีปริศนาต่างๆมากมายเพื่อเหตุบางประการ และทุกศาสดาต่างก็ทิ้งปริศนาทั้งนั้น และปริศนาเล่านี้ก็มีช่องว่าง และช่องว่าต่างๆ มนุษย์แต่ละยุค ก็นำมาปรับและใช้ช่องวางต่างๆมาจนเป็นอย่างที่เห็น
    ทุกอย่างเกิดจากคำว่ากิเลส ที่มีอยู่ลึกลงไปของมนุษย์เรา ดั่งนั้นควรพิจารณาและให้โอกาส รับฟังแต่ละคำสอน แต่ละเรื่องเล่า และกลั่นกรองด้วยสติและปัญญาที่ต้องยึดเพียงคำว่าดี แม้แต่คำว่าดีคนแต่ละคนยังตีความหมายดีของคนหนึ่งอาจไม่ดีของอีกคน นี้อาจเป็นธรรมชาติของมนุษย์
    ไม่ว่าเทพ มาร มนุษย์ รึสรรพสิ่งต่างๆที่มีอยู่ในจักรวาลนี้ ล้วนแล้วแต่ยังคงมีกิเลสที่ยั้งรากที่อยู่ลึกลงไป ที่อาจมองไม่เห็น และทุกสิ่งที่ว่ามานั้นล้วนสามารภทำผิดพลาดได้ ใช้ว่าคำว่าเทพ ไม่ว่าอยู่สูงแค่ไหน ล้วนสามารถทำผิดได้เช่นกัน รึใช่ว่ามารจะต้องทำผิดเสมอไป มารอาจเปลี่ยนรึทำในสิ่งที่ถูกก็ว่าได้ ฉันท์ ใด ก็ฉันท์นั่น มนุษย์เองก็มีปัญญาเช่นกัน และมนุษย์บางคนอาจทำสิ่งที่ถูกมากกว่ามาร เทพ ก็เป็นได้ อะไรๆ ก็ไม่แน่ไม่นอน ฟังกันก่อน ใจเย็นๆ

10. jirayu1983

jirayu1983 เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อเลยครับ รออ่านอยู่

11. ugudei

คุณเข้าใจความหมายของพระพุทธเจ้ามากพอหรือ ?
    ไม่ใช่คุณยกคนที่เทศนาเก่งคนหนึ่งขึ้นมา
    แล้วคนคนนั้นจะกลายเป็นพระพุทธเจ้า
    แม้แต่ในศาสนาผมพระอรหันต์
    ยังไม่กล้าประกาศตัวเป็นพระพุทธเจ้า
    ที่ศาสดาเอก("พระศรีอริยเมตไตรย์")ของคุณทำ
    ไม่ต่างกับเอาพระเยซูไปใส่หูลาแล้วตรึงกางเขน มันย่ำยีจิตใจชาวพุทธมากเกินไป
    คำพูดของคุณมันมัดตัวดิ้นยังไงก็ไม่หลุด
    กระทู้นี้ มีขึ้น เพื่อ เผยแผ่ ถ้อยคำ ของ "พระพุทธเจ้า"
    ถ้าคุณจะเรียกตัวเอง ขอให้ใช้แค่ "MESSIAR" เท่านั้น
    และห้ามอ้างถึงถ้อยคำของพระพุทธเจ้าที่มาจากปัจจุบัน
    ถ้าจะอ้างถ้อยคำพระพุทธเจ้าที่มาจากอดีต ก็ช่วยบอกเอกสารอ้างอิงด้วย ถ้าทำตามนี้อยากเผยแผ่อะไรก็เชิญผมจะไม่ขัดอีก

12. ugudei

"พระศรีอริยเมตไตรย์"

ผมคือ "พระพุทธเจ้า" (จะเรียกอย่างนั้น ก็ได้)

แต่ผมไม่ได้อยู่ใน สถานะ ของการเป็น "พระพุทธเจ้า"

ผมมาเพื่อ สานต่อ "งาน" ของ ศาสดา องค์ก่อนๆ..ที่ผ่านมา

คือ "ศาสดา" ที่จะมา สอน พวกท่าน ต่อจากนี้

กระทู้นี้ มีขึ้น เพื่อ เผยแผ่ ถ้อยคำ ของ "พระพุทธเจ้า"

ขออย่าใช้ถ้อยคำหยาบคาย

จากนี้ไป ผมจะขอใช้คำเรียกแทนตน ว่า "ข้า" (กับ "เจ้า")..เพื่อให้เป็นมาตรฐานเดียว

ยินดีที่ได้รู้จัก

...

เรามาในโลกนี้เพื่อเป็นพยานถึง "ความจริง"..ผู้ใดอยู่ฝ่าย ความจริง ก็ฟังเรา

13. ugudei

ชาวพุทธคนไหนจะเชื่อก็ตามใจแต่ ตอนสวดมนต์สรรเสริญพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คงต้องเปลี่ยนใหม่ เพิ่มบทสวดสรรเสริญพระเจ้าเข้าไปด้วย ด้วยเหตุผลมาจากศาสดาองค์ใหม่ของพวกคุณ

14. rossalen

rossalen เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งไปว่าท่านสิคะ บางทีท่านอาจจะเป็นอย่างที่ท่านประกาศก็ได้ ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่ นาค๊าาาาาาาาาาาาา:VO

15. access

คุณ ugudei ค่ะเข้าใจความรู้สึกของคุณนะค่ะกำลังรู้สึกไม่พอใจอะไรอยู่รึเปล่าดูจากข้อความข้างบนแล้วเหมือนกึ่งประชดนิดๆเลยค่ะ(ถ้าไม่ใช่ยังไงขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ) คิดว่าเพื่อนๆในที่นี้เข้าใจคุณนะค่ะ และเข้าใจเจ้าของกระทู้ด้วย ด้วยอารมย์ของคุณในตอนนี้เหมือนกับมีอารมณ์ไม่พอใจที่เจ้าของกระทู้ มาพูดเปรียบตนเองกับพระพุทธเจ้าซึ่งคุณรักและเคารพยึดมั่นมากนัยว่าศษสนาพุทธของเราเป็นศาสนาที่สูงสุดแล้วไม่มีที่เปรียบและพระศาสดาของเราก็มีปัญญาและเป็นผู้รู้ที่สุดแล้ว จริงอยู๋กว่าจะเป็ฯพระพุทธเจ้าได้ต้องบำเพ็ญบารมีมามากมายนักและอื่นๆอีกมาก ไม่ใช่ใครๆ ที่เทศนาเก่งแล้วก็จะเป็นพระพุทธเจ้าได้ คำพูดของคุณก็ถูก และชาวพุทธหลายๆคนก็คิดไม่ต่างจากคุณหรอกค่ะ แต่ฉันท์ใดก็ฉันท์นั้น ศาสนาอื่นๆเอง เค้าก็ยกย่องศาสดาของเค้าเก่งและพระเจ้าของเค้าก็สูงสุดเช่นกัน และคงมีสาวกของศาสนาอื่นๆก็คงคิดไม่ต่างอย่างคุณคงและไม่ยอมให้ใครที่ไหนมาเปรียบเทียบยกตนเทียบกับศาสดารึสิ่งที่เค้ายกย่องนับถือเป็นชีวิตจิตใจเช่นคุณเหมือนกันค่ะ
    และเพราะแบบนี้ หากคุณเย็นลงบ้างและลองนึกย้อนดูสังคมมนุษญ์เป็นแบบนี้ เพราะปิกกั้นเมื่อรักแล้วรึเชื่อสิ่งใดแล้วจะไม่ย่อมรับฟัง และเมื่อมีคนเห็นต่างจากเราเราก็ต่อว่าเขาและว่าเขาผิดและคิดเสมอว่าของเราถูกเสมอ แล้วเอามาต่อว่ากันทะเลาะกัน สังคมมนุษญ์ถึงได้แบ่งแยกแตกออกเป็นหลากหลายแบบยี้
    มนุษญ์โลกเราถึงได้วุ่นวายไงค่ะ เพราะไม่ต้องถึงกับเอาพระพุทธเจ้าเรามาพูดเลยค่ะ แม่แต่ในบ้านในที่ทำงาน หากเรารักใครเคารพใครใครมาแตะต้องของรักของห่วงรึสิ่งที่เราคิดว่าถูฏเราก็ทนไม่ได้บางคนถึงขั้นพูดจาหยาบคลาย บ้างก็ลุกขึ้นตบตีกันแสดงกิริยาไม่ดีใส่กัน ความสงบก็หายไปอย่างที่เห็นๆกันอยู่
    ทำไมเราไม่แค่ฟังก่อน เมื่อเขาอยากพูดก็ฟังไป ไม่ชอบก็ไม่ต้องฟังอย่างนี้กระทู้ก็คงไม่ร้อน คงไม่ต้องถึงกับให้เขาแสดงสาปแช่งกันรึอะไรก็ตามที่เป็นเรื่องที่ไม่ดีเลย
    อีกอย่างอย่างตัวเราเอง มาก็มาอ่านก็ไม่ได้ว่าเชื่อ รือไม่เชื่อ ทุกอย่างปล่อยให้เขาได้เล่าในสิ่งที่เขาคิดเขารู้สึกออกมา เราเข้ามาอ่านกระทู้เขาเราก็ฟังเขาไปก่อน ใจเย็นเย็นจะเชื่อรึไม อยู่ที่ตัวเราค่ะ ส่วนคนอื่นเขาจะเชื่อรึไม่ก็อยู๋ที่ตัวเขาไม่ต้องถึงกับประชดกันรึพูดจาไม่งามใส่กันแบบนี้ หากมีคนที่อารมย์ร่วมด้วยกระทู้ก็ไปกันใหญ่ อันนี้ไม่เท่าไรสำหรับผู้ที่ปฏิบัติอยู๋ การพูดอะไรออกไปธรรมชาติรับรู้ เขาก็จดไว้แล้วมันเร็วนัก กรรม เมื่อพูดออกมาลมเป็นแสดงตนเป็นบุรุษไปรษณี ส่งข้อความรายชื่อ กรรมก็ถูกบันทึกไปแล้ว
    (หากพูดอะไรออกมาไม่เป็นที่พอใจประการใด แอดเสดก็ขออภัยไว้ด้วยนะค่ะ)

16. ugudei

ถ้าคุณเชื่อว่าทั้งโลกอยู่ได้อย่างสันติเพียงเพราะมีการตีความศาสนาทุกศาสนาว่า ต้องการสอนให้ทุกคนเป็นคนดี นั่นคือคุณคิดผิด ที่ปากีสถานมีมุสลิมหัวรุนแรงยอมตายและสังหารคนบริสุทธิ์เพียงเพื่อไปอยู่กับพระเจ้า ประเด็นมันอยู่ที่ใครคือองค์ศาสดาหรือผู้แปล
    เจตจำนงขององค์ศาสดา ผู้นั้นถือไว้ซึ่งอำนาจในการตัดสินผิดถูกชั่วดีความสมบูรณ์ของสังคมและสามารถบัญญัติที่บอกได้ว่าควรกระทำและไม่กระทำ สำหรับศาสนาพุทธถือว่าผ่อนผันสุดเพราะมีศีลแค่ 5 ข้อ แต่ถ้าเป็นศาสนาที่ถูกบิดเบือนด้วยกลุ่มหัวรุนแรง การเอาระเบิดยัดก้นคุณถือว่าไม่ผิดและยิ่งไปกว่านั้นคุณจะกลายเป็นผู้เสียสละอันยิ่งใหญ่ที่เรียกว่าผู้พลีชีพซึ่งทำให้พบกับพระเจ้า
    ถ้าคุณเชื่อว่าคำสอนของศาสนาเขาดีเพราะเทศนาดีนั่นไม่ว่า เพราะนั่นคือศาสนาเขา
    องค์ศาสดาของเขา แต่ถ้าเขาอ้างว่าเป็นพระพุทธเจ้าแต่สอนให้สรรเสริญพระเจ้า พระสงฆ์ในปัจจุบันจะทำอย่างไร พระไตรปิฎกต้องถูกชำระใหม่หรือไม่ แล้วถ้าพระอรหันต์ในปัจจุบันเห็นแย้งไปจากที่องค์ศาสดา"พระศรีอริยเมตไตรย์"แล้วถูกสาวกที่มืดบอดของเขาโจมตีต่างๆนาๆ คนเหล่านั่นไม่เท่ากับทำบาปที่ปรามาสพระอรหันต์หรือ ยิ่งแย่ไปกว่านั้น เกิดการจับสึกพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เพียงเพราะท่านไม่อาจรับเอาคำสอนเรื่องพระผู้เป็นเจ้า เข้าไปไว้ในการสอนหรือเทศนาให้คนพ้นจากวัฏสงสาร
    ถ้าผู้มีอำนาจมีเงิน เขาจะสามารถอุปโลกน์พระศรีอารย์เก๊ขึ้นมาเพื่อต้มคนอย่างพวกคุณ เพราะหลอกง่ายมากรับเอาคำสอนที่ไม่น่าเชื่อได้เลยอย่าง
    ผมคือ "พระพุทธเจ้า"
    จากนั้นเขาจะให้พระศรีเก๊ชี้โน่นชี้นี่ไปเรื่อยๆ ให้เห็นว่าถูกต้องไปซะหมด หากพระศรีเก๊
    ไม่ทำตามเขาก็จ้องจะหาจุดอ่อนของเขามาโจมตี ให้เสียผู้เสียคนไปซะจนกลับมาเป็นศาสดาอีกไม่ได้ แต่ผลเสียที่ตามมา คืออุบาสกอุบาสิกาที่เชื่อว่าพระศรีย์ที่ลงมาเป็นของจริงและหลงรับเอาคำสอนไปปฏิบัติเสียมาก แต่พอรู้ว่าโดนหลอกก็เสื่อมศรัทธา ไม่ก็เริ่มสับสนเหมือน น้ำบำบัดป้าเ_ง พาลไม่เชื่อบาปบุญคุณโทษ
    เห็นพระสงฆ์เห็นองค์พระศาสดาสมณโคดมเป็นแค่คนลวงโลก ยิ่งทำลายศาสนาพุทธให้ฉิบหายหนักยิ่งกว่า มีภิษุอลัชชีเป็นร้อยเป็นพันรูปเสียอีก
    ถ้าคุณนับถือพุทธแค่ถือศีลห้าข้อ ไหว้พระสวดมนต์ เข้าพระฟังธรรมเท่านั้นก็น่าจะพอ
    เลิกฝันถึงผู้มาสานต่อ พระพุทธศาสนาอย่างลมแล้งๆจะดีกว่า มันจะถูกหลอกได้อย่างง่ายดาย ที่สำคัญคือมีคนประกาศตัวเป็นร้อยเป็นพัน ถ้าคุณยังคิดตามหาอีกผมว่าไม่ช้าคุณต้องบ้าแน่ๆ เพราะแต่ละคนล้วนมีวิธีเชื่อมโยงที่พิสดารล้ำลึกจนคนธรรมดาตามแทบไม่ทัน
    แต่ถ้าทุกคนอ้างตัวเป็นพระพุทธเจ้ามาดึงเอาพุทธศาสนิกชนไปเป็นสาวกของตัว จะยิ่งทำให้ศาสนาพุทธยิ่งเสื่อมมากขึ้นๆจนสุดท้าย คำสอนถูกบิดเบือนจนไม่เหลือความเป็นพุทธเหลืออยู่เลย

17. ugudei

โลกนี้ช่างงดงามจริงทำไมในอดีตยักษ์นอกศาสนาไม่กี่ร้อยจึงเผามหาวิทยาลัยนาลันทาจนวอดวาย ทำให้ศาสนาพุทธต้องเสื่อมลงจนถึงทุกวันนี้ อย่าว่าโน่นว่านี้เลยดีกว่า
    การใช้ศาสนาครอบงำคนเพื่อใช้ในการปกครองมีอยู่ทุกยุคทุกสมัย
    ที่คุณเห็นปัญหาที่กรุงเทพอยู่ทุกวันนี้ยังน้อย
    กว่าการกำเนิดของ "พระศรีอริยเมตไตรย์"ของคุณซะอีก

18. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

ทฤษฎี 3 มิติ ทำไมไม่ทำรูปใหญ่ๆไปเลยละครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งเขียนอธิบาย ย่อยๆด่านล่างให้เสียเวลา ?

ไม่งั้นก็น่าจะทำเป็นสไลด์ powerpoint สอนเลยครับแบบว่าสอนรอบเดียวจบ

แล้วอีกอย่างอะครับ ชื่อเจ้าของกระทู้อะ Lord Of The ThreeWorlds... นี่อะครับ จะหมายความว่าเป็น เจ้าแห่ง 3 โลก ประมาณนั้นหรอกหรอครับ อืมม 3 โลกก็คง มีแค่ โลกมนุษย์ สวรรค์ และก็ นรก แค่นั้นหรอครับ (บางศาสนาก็สอนอยู่แค่นั้นหละสอนแต่ นรก สวรรค์)

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ เจ้าของกระทู้วนเวียนไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้เป็นเจ้าใน 3 โลกนี้ะครับ สู้ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2010
  19. yavoiii

yavoiii Active Member

30 พฤษภาคม 2010
    หายไปพักนึง นึกว่าจะสำนึก
    ใช้ชีวิตที่เหลือให้คุ้มค่านะครับ เพราะเมื่อคุณตายไปแล้ว อีกนานกว่าจะได้ขึ้นมาจากนรก
    << ปรามาสพุทธองค์ บาปหนานัก >>

20. access

เอาแล้วไม่ล่ะ ยังไงขออธิบายนิดหนึ่งนะค่ะ เราไม่คิดจะตามหาพระศรีอริยเมตไตย์เลย และขอรับรองว่าเป็นพุทธค่ะ แต่ไม่ได้วิ่งตามหาอภินิหารใดๆทั้งสิ้นทั้งปวง และไม่ว่าใครจะมาประกาศว่าเป็นผู้มีอภิญญามีตาสาม ตาทิพย์ มีพลังยังงั้นยังงี้ มีเทพนั้นเทพนี้ ขอตอบจากใจจริง ด้วยความเป็นปุถุชนธรรดาๆคนหนึ่ง ไม่คิดจะติดตามหาสิ่งต่างๆที่คุณกล่าวมาเลยค่ะ แต่เป็ฯคนที่รับฟังคนได้เท่านั้นเอง ก็ฟังได้ทุกๆศาสนาค่ะ อันไหนสอนให้ทำร้ายคนเราก็ไม่ทำ อันไหนสอนให้ช่วยคนเราก็ทำ แต่ช่วยของเราก็จะมีเหตุมีผลไม่ช่วยแบบไม่ลืมหูลืมตา
    ส่วนที่คุณว่ามามันก็ถูก (ที่ปากีสถานมีมุสลิมหัวรุนแรงยอมตายและสังหารคนบริสุทธิ์เพียงเพื่อไปอยู่กับพระเจ้า ประเด็นมันอยู่ที่ใครคือองค์ศาสดาหรือผู้แปล
    เจตจำนงขององค์ศาสดา) ก็เพราะมนุษย์เป็นแบบนี้ไงลองกลับไปอ่านกระทู้ข้างบนของเรานะ เพราะมนุษย์บางคนใช้สิ่งที่มนุษย์นับถือและรักเพื่อสร้างประโยชน์ให้ตนเองตามกิเลสที่ตนต้องการ มันจึเป็นแบบนี้ไง ศาสนาทุกศาสนานะ แต่เริ่มมา คงก่อนเราเกิดมานานแสนนาน ต้นฉบับกับปัจจุบันคุณก็รู้นิว่าคนแปล หัวหน้าศาสนาในเวลานั้นๆ ก็แปลเข้าข้างกิเลสของต้น หากยุตนั้นคนที่เป้นหัวหน้าศาสนา มีจิตที่ดีมากหน่อย ก็แปลออกมาได้ตรงของเดิมมากแต่เมื่อใดที่ผู้นำมีกิเลสมากต้องการมากก็แปลและปรับให้ได้มาซึ่งกิเลสความต้องการของต้น
    แล้วคุณเชื่อจรงๆรึ หากมีคนมากบอกว่าถ้าทำร้ายคนแล้วจะได้ไปเจอพระเจ้า ถามจิตให้ดีๆ เราคนหนึ่งล่ะที่ไม่เชื่อ เพราะมันขากซึ่งเฟตุผลสิ้นดีเลยคงไม่มีพระเจ้าที่ไหนต้องการดื่มเลือด
    และมุสลิมเองก็มีคนดีเหมือนกัน อย่าลืมว่า ศาสนาต่างๆที่แตกออกมาไม่ว่าจะพุทธ คริส อิสลาม ฮินดู รึอื่นๆต่างมีมากมายหลายนิกาย ซึ่งนิกายต่างๆเหล่านี้ ก็เพิอมาจากกลุ่มคนที่มีความต้องการที่เป็นผู้นำ ต้องการสนองกิเลสความต้องการของตนโดยอ้างคำสอนของศาสนาในบางตอนแล้วเอามาประติดประต่อ เพื่อจูงใจกลุ่มคนบางกลุ่ม
    เพื่อความต้องการของตัวเองบรรลุ อย่าลืมว่ามนุษย์มีหลายหลาย และมนุษย์เป็นสิ่งมีชีวิตที่มีความต้องการเช่นกัน แต่ความต้องการต่างๆกันไป และมนุษญ์ต้องการสิ่งยึดเหนี่ยวต่างกัน บางตรงใจแบบนั้น บางตรงใจแบบนี้
    เหมือนกับคนที่ฝึกสมาธิของเรา มีวิธีการฝึกต่างๆมากมาย แล้วแต่จริตของคนแตกละคน บางคนตรงจุกนี้ก็ว่าจองตนถูกเป็นทางที่สุดยอด พอคนอื่นมาพูดก็ไม่ยอมรับเกิดการทะเลาะกันของเราดี ของเธอแย่ เพราะทุกคนเชื่อในสิ่งที่ตนเชื่อ ยึดมั่นถือมั่นเกิดไปบางครั้งก็สร้างปัญหาจริงไหม
    องค์สิทธถะนั้นพูดไม่ผิดหรอก คนเราต้องเดินสายกลางอย่ายึดมั่นถือมั่นเกินไป อีกทั้งธรรมะก็คือธรรมชาติ และนั่นอาจจะเข้าถึงสัจจธรรมเมื่อคนเรารู้จักคำว่าธรรมชาติ
    บางครั้งเราอาจต้องยอมรับฟังคนอื่นมั่ง ศาสนาพุทธไม่มีวันเสื่อมหรอก หากมนุษย์มีสติและรู้จักแยกแยะ เพราะหากชาวพุทธรำลึกถึงคำว่าธรรมะ และเคารพคำสอนเชื่อในคำสอนที่ถูกต้องไม่ใช่เชื่อเพียงเพราะผู้นำในยุคๆนั้นแล้วพอผู้นำพาไปในทางที่ปิกก็ตามไปรึเมื่อใจเราไม่เคารพผู้นำนั้นๆแล้วก็เกิดการเสื่อม
    รึหมดศรัทธา หาจะว่าไปไม่ว่าศาสนาไหนๆ ในเวลานี้สาวกรึผู้นำในยุคนี้ บางรูปบางคนก็ยังปฏิบัติไม่ดี พาให้คนในศาสนานั้นหมดศรัทธาไปอย่างคุณว่าก็มาก แต่หากคนเรามีสติพอ มีปัญญาพอ เขาจะดูที่คำสอนและคิดตามตรองตามดูความถูกต้องแล้สศรัทธานั้นก็คงไม่หมด
    ถามว่าในสมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าเคยกำหนดไม่ว่า เวลาทำบุญ บริจาคทาน รึ เวลาวัดทำอะไร ต้องมีการเรี่ยไร ต้องมีเงินใส่ซองนะ มีกำหนดนั้นนี้ไหม
    คิดว่าท่านคงไม่ได้มากำหนดอะไร แต่ทุกอย่างมันออกมาตามธรรมชาติของคน เมื่อเห็นพระเดินผ่านเห็นจีวรเก่า ก็อยากทำให้ ก็ทำไปถวาย รึถึงเวลาเช้าคนเราต้องกินอาหารเช้า คนเฟ็นพระท่านผ่านมาจิตที่ดีเขาก็รู้ด้วยจิตเองว่าเราไปหาอาหารมาให้พระท่านบางก็ดี รึ การบริจาคในสมัยนั้นๆ ทุกอย่างเกิดจากจิตที่บริสุทธิ จิตธรรมชาติ รู้ด้วยจิตตัวเอง และได้ทำจนกลายมาเป็นประเพณีทุกวันนี้ รึไม มีใครรู้มั่ง
    ข้อระบียบต่างๆ มันเกิดมาก็เพระามนุษย์ ในเวลาต่างกัน ในวาระต่างๆ กาลต่างๆ สุกท้ายเมื่อมาถึงเรา ของแท้ดั่งเดิมเป็นอย่างไร เรารู้ไม แต่หากใช้สติสักนิด คนเราก็จะไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นจริงไหม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้