พระสมเด็จหลังรัชกาลที่5 สมเด็จพระแก้วกรุวังหน้า พระเก๊ไม่มีในสารบบพระ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 13 มีนาคม 2011.

1. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับผม

ลองดูเหรียญ เปรียบเทียบ

คิดว่า เหรียญที่ถูกปิดทอง เป็นเหรียญเก๊ หรือ แท้ครับ

2. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญปลอมครับ ยังไม่เข้าขั้น ที่เนียนกว่านี้ก็ยังมี

3. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ขวดใส่พระธาตุแบบนี้ท่าพระจันทร์เพียบ เหรียญร.5ก็เก๊ครับและพระธาตุที่เป็นเกร็ดเพชร ก็มีขายในท่าพระจันทร์นั่นเองสรุปพระเก๊ครบวงจร สมัยรัชกาลที่5ไม่มีแน่นนอนครับที่เหรียญดูว่าผอม เพราะมันจงใจทำเก๊ครับ และรัชกาลที่5ตอนครองราชย์ครั้งที่1พระรูปโฉมไม่ใช่ผมทรงนี้เลยครับตอนครองราชย์ทรงเป็นเด็กต้องแบบรูปนี้ครับ

4. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้ยยยยยยยยนี่มันขวดใส่วัคซีนโรคนิวคาสเซิ่ลของไก่นี่นา อุบ๊ะ!ทำไปได้!

5. วิษณุ12

พอจะทราบไหมครับว่า
    หากเหรียญด้านหลังปลอม

เหรียญปลอมรุ่น นี้ จะมีอายุราวกี่ปี
    และพอทราบไหมว่า เหรียญปลอม เริ่มทำกันเมื่อสมัยใด

แล้วหากเป็นเหรียญแท้ จะมีอายุราวกี่ปี

ท่านใด มีวิธี ทดสอบอายุโลหะไหมครับ

6. วิษณุ12

ผมเคยเดินไปดูอยู่แถวท่าพระจันทร์ ด้านหน้าองค์พระ ขวดใส่พระธาตุ
    มีอยู่พิมพ์ทรงนี้ แต่เดินหา พิมพ์นี้ ที่มีเหรียญ รัชกาลที่ ๕ไม่เจอ

สำหรับจอนนี่ เห็นมานาน อยากส่งพิมพ์องค์นี้ ให้จอนนี่ ให้พระที่ทรงคุณ
    ที่จอนนี่นับถือ ตรวจดู พอจะได้ไหมครับ

7. วิษณุ12

ขวดนี้ มีเส้นผ่านศูนย์กลาง 12มิลครึ่ง
    ความสูงจากฐานขวดถึงปลายปากขวด
    26 มิลครึ่ง

ความรู้ใหม่จากครูชายแดน ที่เรียกว่าว่า ขวดใส่วัคซีน

8. วิษณุ12

หากแบบนี้เป็นเหรียญปลอม เหรียญนี้ มีความแตกต่างจาก พิมพ์ ที่อยู่ด้านหลังองค์พระหลายจุด

ไม่ว่าจะเป็นตัวหนังสือ เครื่องราช ด้านใต้เครื่องราชก็ไม่เหมือนกัน ลองสังเกตุดู

หรือหากมีเหรียญที่ แท้มาดูเป็นตัวอย่างไหมครับ

9. วิษณุ12

<TABLE cellPadding=6 width=1528><TBODY><TR><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR><TR><TD align=left></TD></TR></TBODY></TABLE>

เหรียญรัชกาลที่ ๕ ปิดทองนี้ รูปทรงรี
    มีความกว้าง 26 มิล
    ความสูง 30 มิล

ลองเปรียบเทียบ ตำแหน่ง จุดสังเกตุ ที่ชวนดูครับ

หากท่านใดที่มีเหรียญแท้ มาลง จะดีมากครับ เพื่อการศึกษา

1.ตำแหน่งเม็ดไข่ปลาที่มีรอบเหรียญ
    2.ทรงผมองค์ท่าน ที่หวีไปในทางไม่เหมือนกัน
    3.เหรียญนี้ไม่มีห่วงด้านบนสำหรับห้อย
    4.ทรงผมด้านหลัง
    5.สังเกตุตัวหนังสือ
    6.สังเกตุดูตามตำแหน่งจะไม่เหมือนกัน
    7.สังเกตุดูตามตำแหน่งจะไม่เหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2012
  10. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ปราบเทวดาขอรับ ด้วยความหวังดี ผมว่าพี่กำลังหลงทางในการเล่นพระขอรับ
    พี่ต้องเข้าใจนะครับว่า ต่อให้เหรียญที่อยู่ด้านหลังเป็นของแท้ก็ไม่ได้หมายความว่าสมเด็จพุฒาจารย์โตท่านสร้างนะขอรับ
    และถึงแม้ว่า เดินหาที่ท่าพระจันทร์ไม่มีก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นพระแท้นะขอรับ

พระเก่าแท้ จะต้องมีพุทธศิลป์ในยุคนั้นๆ แสดงออกชัดเจนและเรียบง่ายขอรับ เรียบง่ายเพียงพอที่คนสมัยนั้นจะทำได้ด้วยมือ ไม่ใช่เครื่องจักรนะครับ

เช่น การแกะพิมพ์ก็ใช้มือคนนี่แหละครับแกะสลัก
    ไม่มีรูปหล่อสมเด็จโตองค์เล็กๆ หรอกครับ
    ไม่มีขวดใบเล็กๆ หรอกครับ
    ไม่มีเหรียญ ร 5 ปั๊มหรอกครับ

11. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

.

เฮ้อ! ช่างเป็นคนที่ ศรัทธาเหนียวแน่น และเชื่อมั่นว่าสมเด็จองค์นี้สมเด็จโตสร้างจริง ๆ

ถ้าเป็นผมก็จบลงที่ขวด และ เหรียญเก๊ที่ติดหลังพระแล้วว่าคนละ พ.ศ.
    คนละยุคสมัยกับที่สมเด็จโตยังมีชีวิตอยู่ นี่ยังไม่นับรูปหล่อสมเด็จโต
    ทั้งสององค์ที่ติดอยู่ด้านข้างก็เป็นของคนละยุคสมัย คนโบราณไม่นิยมสร้างรูปเหมือน
    ของตนเองทั้ง ๆ ที่ยังมีชีวิตอยู่ แม้แต่รัชกาลที่ ๕ หล่อพระบรมรูปทรงม้าก็ยังถูก
    พระญาติวงศ์และขุนนางทัดทานว่าเป็นเหตุให้อายุสั้นไม่มีประเพณีการสร้างมาก่อน
    ในขณะที่ยังมีพระชนม์อยู่ แต่พระองค์ก็ให้เหตุผลว่าอารยะประเทศทางยุโรป
    ไม่ถือ และไม่เห็นเป็นไร จึงทรงสร้างท่ามกลางความวิตกของพระประยูรญาติ
    และขุนนางตลอดจนพสกนิกรที่มีความเชื่อแบบเดิม จนลุล่วงไปได้ด้วยดี
    แต่ก็ยังไม่มีใครนิยมสร้างรูปหล่อเหมือนของตนเองจนปลายรัชกาลและ
    ค่อย ๆคลายความเชื่อลงเรื่อย ๆ จนมานิยมสูงสุดในรัชกาลปัจจุบัน

รูปหล่อเหมือนของพระคณาจารย์ต่าง ๆ ตั้งแต่ปี ๒๔๗๐ ลงมามักหล่อได้ไม่เหมือน
    หลวงปู่หลวงพ่อต่าง ๆ เพราะเทคโนโยยังไม่ทันสมัย เป็นฝีมือช่างพื้นบ้านทั้งสิ้น
    หล่อออกมาแล้วแทบดูไม่ได้เช่นรูปหล่อหลวงพ่อเขียน , รูปหล่อหลวงพ่อจง ที่วัดคอกหมูสร้างเป็นต้น พึ่งมาดูเหมือนและสมบูรณ์เมื่อหลังปี ๒๕๐๐ ลงมานี่เองเพราะใช้เครื่องจักรช่วยจึงมีความคมชัดและมีรายละเอียดครบถ้วน ดังนั้นรูปหล่อสมเด็จโตที่ติดอยู่องค์พระนั้น
    ดูอย่างไรก็อายุไม่ถึงสมเด็จโต เพราะวิธีการหล่อแบบหล่อฉีดหรือหล่อเหวี่ยงทำให้ความคมชัดมีมาก แตกต่างจากการหล่อโบราณที่ปั้นหุ่นด้วยมือ เทด้วยมือ

ส่วนเหรียญรัชมังคลาภิเษกออกเมื่อปี ๒๔๕๑ มาถึงปัจจุปันนี้ก็ ๑๐๔ ปี
    ของแท้พบเห็นน้อยมาก ส่วนใหญ่ที่พบเห็นอยู่นั้นเป็นเหรียญปลอมเลียนแบบเกือบทั้งสิ้น
    และมีปลอมมาตั้งแต่กระแสความนิยมยกย่องพระเกียรติคุณของรัชกาลที่ ๕ ในต้นรัชกาลที่ ๙ เพราะเหตุนี้ข้าวของและสิ่งที่เกี่ยวข้องกับรัชกาลที่ ๕ จึงมีราคา และเริ่มมีการปลอมแปลงมาตั้งแต่นั้น อายุเหรียญที่ปลอมแปลงก็คงไม่ต่ำกว่า ๖๐ ปีเป็นอย่างน้อย

อธิบายมาถึงขนาดนี้หากยังเชื่อว่าสมเด็จองค์นี้แท้ และทันสมเด็จโตก็ตามใจคุณเถิด

12. วิษณุ12

ขอบคุณครับ เจมาย

ขอเพื่อการศึกษา แม้จะเป็นการศึกษาพระที่เค้าว่าปลอม

ศึกษาพระที่ว่าปลอมหน่อย ก็ไม่เสียหายหรอก

สมมุตินะ หากเหรียญ เป็นของแท้ หรือ หากสมเด็จโตฯ ท่านไม่ได้สร้าง
    แล้วเราพอจะศึกษาได้ไหม ว่าท่านใดเป็นผู้สร้าง

13. วิษณุ12

ขอบคุณครับ

เอาไว้ได้วิธี ทดสอบอายุโลหะ ด้านหลังองค์พระได้แล้ว

คงจะได้ความรู้มากกว่านี้

หากเหรียญ มีอายุ เกินหกสิบปี จนเกือบร่วม 100 ปี
    จะมีเหตุผลอีกหลายอย่าง ที่น่าสนใจ

14. วิษณุ12

.

สองพิมพ์นี้ ดูแล้วก็ไม่เหมือนกัน และก็ไม่เหมือน องค์ที่ปิดทอง
    ว่าแล้วก็อยาก งัดเหรียญออกมาชมด้านหลัง ว่าจะเขียนเหมือนกันหรือเปล่า
    แต่ก็ยังสองจิตสองใจอยู่
    ไว้รอ จอนนี่ ตอบรับ ว่าจะรับพระไปให้พระที่ทรงคุณ ท่านตรวจดูก่อน

15. Jmind

พี่ปราบเทวดาครับ อาจจะเป็นเด็กแถวท่าพระจันทร์สร้างก็เป็นไปได้ใช่ไหมครับ
    พี่ต้องเข้าใจนะครับว่า พระแท้ หมายถึง พระที่สร้างจากพระเถระผู้ทรงภูมิ ออกจากวัดที่มีพิธีพุทธาภิเษก
    เวลาท่านสร้างพระ ท่านก็สร้างเพื่อแจกจ่ายประชาชน เพื่อให้คนได้เอาไว้ติดตัวเป็น พุทธานุสติ
    แต่โบราณมา เราจึงเห็น เป็นพระพุทธรูปเป็นส่วนมาก แตกต่างกันไปตาม ปาง ต่างๆ

เมื่อมีพิธีการ พระที่ออกมาแจกจ่าย ก็จะมีรูปแบบคล้ายๆ กัน เพราะสมัยก่อนท่านไม่ ทำอะไรเกินครูบาอาจารย์ ท่านต้องระวังอย่างมากเรื่องความเหมาะสมหรือไม่เหมาะสม จึงเห็นได้ว่า พิมพ์พระสมเด็จระยะหลังจึงมีมามาก ทั้งของหลวงปู่นาค พระสมเด็จเกศไชโยก็ใช้พิมพ์แบบเดิมๆ บางขุนพรหมก็ใช้แบบเดิมๆ นั่นเพราะว่า ท่านไม่ทำอะไรเกินครูบาอาจารย์ขอรับ

อย่างพระสมเด็จวัดระฆังนี้ ผู้แกะพิมพ์ท่านก็เป็นช่างหลวง ใช้พุทธศิลป์แต่โบราณมาแกะพิมพ์ เช่น ศิลปะแบบสุโขทัยบ้าง เชียงแสนบ้าง
    มีประวัติที่ชัดเจน สืบต่อกันมาทาง หนังสือบ้าง ทางบันทึกบ้าง หรือตามกำแพงวัดบ้าง

ไม่มีหรอกครับที่ว่า พระองค์หนึ่งด้านหน้าเป็นสมเด็จโต ตรงกลางเป็นพระปางสมาธิ มีม่านจับจีบ มีขวดแก้วติด
    ด้านหลังเป็นรูปเหรียญ ร 5

พี่ครับ เรื่องจับพลังอะไรก็ตามเชื่อไม่ได้หรอกครับ พี่ควรจะเชื่อหลักการมากกว่าขอรับ

16. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ผมช่วงนี้ไม่ค่อยได้ออกไปกราบพระอริยสงฆ์เท่าไหร่ครับงานกับงานค่อนข้างเยอะนานๆจะได้เข้ามาดูครับพี่

17. วิษณุ12

ขอบคุณครับเจมาย

หากทำขายกันที่ท่าพระจันทร์ น่าจะมีหลงเหลือ
    เหรียญที่ติดด้านหลังองค์พระแบบนี้มั่ง

แต่ไปดู เห็นแต่หลังเรียบ เนื้อก็คนละอย่าง

ทีนี้
    หากว่าตามหลักวิชาการ เดี๋ยวผมลองศึกษา ทางธรณีวิทนาดู
    เดี๋ยวจะหาข้อมูลมาแบ่งครับ

พระที่สร้างสมัยโบราณมีเยอะ ที่ไม่มีในสาระบบ นิตยะสาร
    อันนี้ก็ต้องลองศึกษาดูก่อน ก็เป็นการศึกษาประวัติศาสตร์ไปในตัว

ส่วนเรื่องพุทธคุณ ที่ประจุ หรือ พลังจิต ของพระผู้สร้าง
    เรื่องนี้ เป็นเรื่องที่รู้ได้ด้วยตนเองและบอกวิธีเข้าไปรู้ได้
    ขอยกไว้คุยสำหรับผู้ที่ฝึกจิต

18. วิษณุ12

ขอบคุณครับจอนนี่

หากจะมีโอกาสได้ไปกราบพระ ยังไง แจ้งล่วงหน้าให้ด้วยก็ดีครับ
    จะนำพระไปให้

19. Jmind

อย่าหาว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะขอรับ
    พี่ครับ เพียงแค่แตกต่างกันที่มีเหรียญกับไม่มีเหรียญด้านหลัง พี่สรุปว่า จากท่าพระจันทร์ ไปสมเด็จโตเลยหรือครับ แล้วที่เหมือนกันด้านหน้าละครับ พี่จะไม่ดึงท่านกลับมาที่ท่าพระจันทร์หน่อยหรือครับ

20. วิษณุ12

ขอบคุณครับเจมาย
    คุณกันสะบายๆฉันพี่น้อง คิดเห็นอย่างไรก็นำเสนอได้
    ได้ความรู้ทั้งหมดครับ ^^

ส่วนเรื่องพระผมยังไม่สรุปหรอกครับเจมาย

ต้องรอการพิศูจน์ก่อน

แต่หากจะวิเคราะห์

ของที่เป็นของจริง คนมาเห็นแล้วก็ปลอมได้ แบบนี้ก็มีอยู่

ก็ศึกษาไปพร้อมๆกันครับ อย่างน้อยก็จะได้รู้เรื่องพระปลอมมากขึ้น