"พระสังกัจจายน์ศิลปะเชียงแสน"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย DHAMMAPHOL, 19 ธันวาคม 2010.

1. kandat

kandat สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2011
    ขออนุญาตนำรูปประกอบค่ะ ตั้แต่ได้พระสังกัจจายน์องค์นี้มาบูชาในบ้าน พี่น้องรักสามัคดีกัน คนไข้ที่หมอบอกว่ามีแต่จะทรุดกลับหายป่วย นับว่ามหัศจรรย์ค่ะ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kandat [​IMG]
    พระโบราณบ้านญาติช่วยวิจารณ์ด้วยค่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    พระสังกัจจายน์ศิลปะฝางเนื้อสัมฤทธิ์ครับ ผมจำได้ว่าเคยเป็นพระของผมมาก่อนด้วยครับแต่ผมส่งให้คุณ sompob16เพื่อไว้บูชาที่ร้านค้า ผมยังเคยขออนุญาตแนะนำให้คุณ sompob16ไปหาหลวงพ่อที่เคารพนับถือผูกดวงชะตาแล้วบรรจุเข้าในองค์พระเพราะพระไม่มีดินหุ่น(คล้ายกับพระพุทธรูปบูชาของหลวงปู่บุญวัดกลางบางแก้ว)คิดไม่ถึงเหมือนกันครับว่าจะได้เห็นท่านอีก
    [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      41.2 KB
      เปิดดู:
      682
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2011
  2. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ขออนุโมทนาสาธุการด้วยครับ พี่น้องท้องแม่เดียวกัน ฆ่าไม่ตาย ขายไม่ขาดหรอกครับ"

3. DHAMMAPHOL

"พระสังกัจจายน์ศิลปะเชียงแสนเนื้อดิน"
    โดยปกติทั่วไปพระสังกัจจายน์ศิลปะเชียงแสนที่พบเห็นส่วนใหญ่เป็นพระนั่งแต่สำหรับองค์นี้ท่านยืนครับ

4. @Tor

@Tor สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ไม่มีความรู้เลยครับแต่ขอเข้ามาชม ขอบคุณที่แบ่งปันครับ:cool:

5. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณ @Tor
    กระทู้เก่าแล้วครับแต่ผมจะพยายามทะยอยนำรูปพระมาลง ขอบคุณครับสำหรับการเข้าเยี่ยมชมกระทู้

6. daino-09

daino-09 Active Member

20 กรกฎาคม 2011
    ผมก็คงต้องขอรบกวนคุณธรรมพลด้วยครับ ว่าพระสังข์กระจายน์องค์นี้สร้างยุคไหนหรือเกจิองค์ใดสร้างครับ ได้มาก็ไม่รู้จะไปถามใครที่มีความรู้ด้านนี้และค่านิยมแพงมั๊ยครับ...

ขนาดไฟล์:
      54.2 KB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      43.9 KB
      เปิดดู:
      97
  7. DHAMMAPHOL

"ผมดูพระสังกัจจายน์องค์นี้แล้วต้องขออภัยด้วยครับที่ไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นพระยุคไหน?,พระเกจิอาจารย์ท่านใด?สร้าง เมื่อไม่ทราบความเป็นมาดังนั้นจึงไม่อาจบอกถึงค่านิยมได้ครับ แต่ผมคิดว่าเป็นพระแท้ครับ"

8. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สวยจริงๆครับ ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย

9. daino-09

daino-09 Active Member

20 กรกฎาคม 2011
    ขอขอบคุณพี่ธรรมพล เป็นอย่างสูงครับที่ช่วยตอบให้..พระองค์นี้ถ้าส่องดูจะพบจุดเล็กๆสีแดงเต็มไปหมดครับ ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นพระแท้..ก็คงต้องค้นหาที่มาต่อไปครับและก็ขอบคุณ specialized ด้วยครับที่เข้ามาให้ความเห็นครับ..!!

10. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG] ชอบทุกองค์เลย แต่ชอบองค์นี้มากที่สุด น่าบูชามากครับ ขอบคุณที่นำมาลงให้ชมครับ เห็นแล้วกิเลส งอกขึ้นมาทัน
    ทีทันใด.

11. kengsamo

kengsamo สมาชิกใหม่

15 กันยายน 2022
    สังกัจจายน์องค์นี้ใช่กรุเชียงแสนมั้ยครับ