พระสังกัจจายน์ ศิลปะเชียงแสน แกะจากหินจุยเจีย หน้าตัก 3 นิ้ว

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Daotime, 6 ธันวาคม 2010.

1. Daotime

Daotime เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ขนาดหน้าตักประมาณ 3 นิ้วครับ น้ำหนักค่อนข้างจะตึงมือ (หนักกว่าที่คิด) ลักษณะคล้ายมรกต กำลังคิดว่าจะนำไปให้สถาบันอัญมณีแห่งชาติ BGIS ช่วยตรวจสอบดูครับ ว่าเป็นมรกต หรือหินจุยเจีย

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เด็กฮอด

เด็กฮอด Active Member

23 พฤศจิกายน 2010
    ดูเป็น แต่พระแก้ว กรุฮอด ครับ เข้ามาชมนะ...

3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องเอาไปตรวจหรอกครับ แก้วหลอมธรรมดา ๆ นี่เองไม่ใช่มรกตหรอก

4. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

พระสังกัจจายน์ศิลปะเชียงแสนแกะจากหินจุยเจียหน้าตัก 3 นิ้ว

เท่าที่ผมทราบ "จุยเจีย" เป็นภาษาจีนครับ จุย= น้ำ , เจีย = หิน
    เพราะฉะนั้น "จุยเจีย"=หินที่มีลักษณะขาวใสเหมือนน้ำ"แต่คนเรียกพระแก้ว
    หรือพระรัตนชาติสีอื่นๆเป็น"พระจุยเจีย"ไปหมดซึ่งไม่ถูกต้องครับ"พระหินแกะ" น้ำงามที่ผมเห็นในเว็บนี้ที่สามารถเรียกได้ว่าเป็น"พระจุยเจีย"จริงๆก็คือพระของ
    คุณเด็กฮอดนั่นแหละครับ ส่วนพระของคุณDaotimeต้องเรียกว่า"พระรัตนชาติ"
    ครับ(เพราะยังไม่ทราบว่าเป็นหยกหรือมรกต)
    ผิดพลาดประการใด? ผมขออภัยด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      68.1 KB
      เปิดดู:
      298
  5. เด็กฮอด

ท่าน ธรรมพล แหล่มคมมากครับ ......... สายตาดี นับถือๆ
    ว่างๆ จะต้องไปเยี่ยม ซะหน่อยละ ผมมีเพื่อนแถวแม่ริม (ปางช้างแม่สา) เป็นผู้จัดการที่ที่นั้น

6. DHAMMAPHOL

พระสังกัจจายน์ศิลปะเชียงแสนแกะจากหินจุยเจียหน้าตัก 3 นิ้ว

ขอบคุณสำหรับคำชมครับคุณ เด็กฮอด ผมมี "พระจุยเจีย" อยู่องค์หนึ่ง

เหมือนกันครับ แต่เก็บรักษาไว้ดีจนเกินไป ตอนนี้ยังหาไม่เจอเลยครับ

ส่วน"พระรัตนชาติศิลปะเชียงแสนปางปรินิพพาน"ที่ผมโพสประกอบการตอบ

กระทู้นี้แม้กระทั่งเซียนใหญ่ยังเรียกว่า "ปางไสยาสน์" เลยครับ

นับประสาอะไร?กับ"นักสะสมหน้าใหม่" ที่ต้องเรียกผิดๆตามไปด้วยครับ

7. เด็กฮอด

รีบหาให้เจอไวๆนะครับ อยากเห็น
    ผมสะสม พระแก้ว กรุฮอด เป็นชีวิตจิตใจ

พระนอน แบบนี้ผมก็มีองค์หนึ่งครับ แต่เป็นกรุฮอด นะครับ ยาวประมาณ 4 นิ้วได้ "บุษย์น้ำแตง"

8. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    จ๊ากกกกกกกก.......ฝังพี่ๆผู้มีวาสนาคุยกันแล้วตัวผมเดิมตัวใหญ่ตอนนี้เหลือกำปั้นเดียวครับ ท่านๆเหลือๆก็ทานบริจาคบ้างก็ได้นะครับ อิอิ

9. Daotime

Daotime เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณทุกท่านที่ได้เข้ามาให้ข้อมูลและความรู้เป็นอย่างสูงครับ

10. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบองค์นอนมากๆครับ สวยจริงๆ ทั้งจินตนาการและพุทธศิลป

11. DHAMMAPHOL

คุณเด็กฮอดมี"พระแก้วกรุฮอดฯเนื้อบุษย์น้ำแตง"ด้วยหรือครับ ว่างๆถ่ายรูปท่านมาให้ผม
    และสมาชิกผู้ที่มีความสนใจพระแก้วกรุฮอดได้ชมพระบารมีบ้างนะครับ ขอบคุณครับ
    ส่วน"พระจุยเจียองค์นั้น"ผมเลิกค้นหาแล้วครับ(เครียดมากเวลาหาพระไม่เจอ)เอาเป็นว่า
    ถ้ามีโอกาสผมจะขออนุญาตถ่ายรูปพระแ้ก้วองค์อื่นมาให้ชมแทนนะครับ
    คุณ sompob 16 อย่าเพิ่งน้อยใจในวาสนาตนเองเลยครับ สักวันหนึ่งคุณก็จะได้พระ
    แก้วมาบูชาแน่นอน ตราบใดที่คุณยังให้ความสนใจ,ใฝ่รู้อยู่เสมอ
    ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับคุณ Daotime การเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ช่วยเหลือกันใน
    เรื่องข้อมูล,ความรู้ระหว่างสมาชิกด้วยกันเป็นเรื่องพึงกระทำครับ ไม่มีใคร?รู้อะไร?ทุกเรื่อง และไม่มีใคร?ไม่รู้อะไร?ทุกเรื่องเช่นกันครับ ทางบ้านผมมีภาษิตอยู่ว่า"ปี้(พี่)รู้หนึ่ง
    น้องรู้สอง" ครับ
    ขอบคุณครับคุณคนปั้นพระที่แวะมาชมพระในกระทู้นี้ "พระพุทธรูปปางปรินิพพาน"
    จัดว่าเป็นพระที่หายากครับ ส่วนใหญ่ที่พบเห็นโดยทั่วไปเป็น"พระพุทธรูปปางไสยาสน์"
    ครับ

12. โนเนม

โนเนม สมาชิกใหม่

13 กุมภาพันธ์ 2018