พระเกจิสายอีสานที่ท่านเคารพ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kittikawin12, 30 สิงหาคม 2009.

1. kittikawin12

kittikawin12 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบประวัติของพระเกจิสายอีสานครับ ไม่ค่อยมีข้อมูลเลยครับ เนื่องจากพระเกจิสายอีสานที่เก่งมีเยอะนะครับ เเต่ส่วนมากจะเก่งเเต่เงียบอ่ะครับ(ไม่เปิดเผย) เช่นพระเกจิรุ่นก่อนๆอย่างหลวงปู่โส บ้านฟ้าเหลื่อม อ. อาจสามารถครับ ท่านมีลูกศิษย์มากมายครับ ลูกศิษย์ของท่านล้วนเป็นพระเกจิอาจารย์ที่เก่งเเละมีชื่อเสียงใน จ.ร้อยเอ็ด เเละหลายจังหวัดในอีสานครับ เช่น หลวงปู่สุข ยโสธโร วัดบูรพา อ.อาจสามารถ(มรณะภาพเเล้ว)หลวงปู่ชม ฐานธัมโม (มรณะภาพเเล้ว)เเละปัจจุบันยังมีหลวงปูดี วัดบ้านดอนก่อ จ.ร้อยเอ็ด ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่โสที่ยังมีชีวิตอยู่ครับ เเต่ท่านอายุมากเเล้วครับ เเละสุขภาพท่านก็ไม่ค่อยเเข็งเเรง เเต่ถ้ามีญาติโยมไปวานให้ท่านจารตะกรุดให้ท่านก็ทำให้ตามสมควร ก็เป็นเกจิอาจารย์อีกองค์ที่ไม่เปิดเผยเช่นกันครับ (ทราบมาว่าหลวงพ่อคูณก็เป็นศิษย์หลวงปู่โสอีกท่านหนึ่งครับ วานผู้รู้เเนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ)นี่คือพระเกจิที่กระผมเคารพครับ ใครมีประวัติพระเกจิสายอีสานที่ท่านเคารพ หรือศรัทธา หรืออยากเเนะนำพระอริยะสงฆ์ที่น่าไปกราบ ช่วยเเบ่งปันความรู้เป็นธรรมทานด้วยครับ ขออนุโมทนาสาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2009
  2. kittikawin12

kittikawin12 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่สุข ยโสธโร วัดบูรพาบ้านหนองบัว อ. อาจสามารถ จ.ร้อยเอ็ดครับ

พระธาตุหลวงปู่สุข ยโสธโร
    เกศาธาตุเเละเล็บของท่านยาวขึ้นเรื่อยๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2009
  3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระเกจินะครับ.....ผมมีศรัทธาใน หลวงปู่หงษ์ สุรินทร์ ครับ....

4. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

สายหลวงปู่มั่นครับ

หลวงตามหาบัว วัดป่าบ้านตาด

หลวงปู่ผาง วัดอุดมคงคาคีรีเขต

หลวงปู่มหาโส วัดคำแคนเหนือ

หลวงปู่ฝั้น วัดป่าอุดมสมพร

หลวงปู่บุญเพ็ง วัดป่าวิเวกธรรม

หลวงปู่ลี วัดถ้ำผาแดง

และอีกหลายๆองค์มากมายครับ

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ถ้าเอาสายอีสานมีองค์เดียวเรยค่ะ หลวงปู่บุญมี วัดสระประสานสุข จ.อุบลราชธานี

6. กิตติ_เจน

กิตติ_เจน เป็นที่รู้จักกันดี

คงต้องรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบ
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ
    แต่ที่ทราบสายร้อยเอ็ดกับสารคามจะเยอะหน่อยครับ

7. คงทอง

คงทอง เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญท่านครับ

8. เฮียใจดี

เฮียใจดี เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    หลวงปู่คง วัดตะคร้อ,หลวงปู่ดี วัดหนองจอก,หลวงปู่นิล ครบุรี,หลวงพ่อพุธ วัดป่าสาลวัน,หลวงปู่ทองมา วัดทุ่งสว่างฯ,มรณะภาพหมดแล้ว หลวงปู่หงษ์ หลวงพ่อคูณ หลวงปู่ครีย์ ครูบากฤษณะ ครูบาแบ่ง ยังไม่หมดนึกแต่นึกไม่ออก

9. kanlaya_tae

kanlaya_tae สมาชิก

25 กรกฎาคม 2009
    ทราบจากกลัยาณมิตรผู้หนึ่งว่าที่ อ. กะนวน จ. ขอนแก่นมีพระภิกษุรูปหนึ่งชื่อพระอาจารย์หลวงพ่อ สันทัด อยู่ที่ถ้ำพระเวทย์ ทราบมาว่าถ้าท่านไม่ต้องการให้ใครเห็นก็จะไม่ได้เห็นท่านตอนนี้ท่านเข้าไปในป่าลึกมีใครรู้จักท่านบ้างค่ะท่านปรารถนาพุทธภูมิด้วยฟังจากพระท่านบอกพลวงพ่อท่านเก่งค่ะเขตถ้ำพระเวทย์เป็นเขตของวิรูปักเขมีงูจงอางเผือกและพวกพ้องมากมาย ค่ะ

10. ภะควา

ภะควา เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ขาว หลวงปู่ฝั้น หลวงปู่ผาง หลวงปู่เทศก์ หลวงปู่บุญมี(วัดสระประสานสุข) สาธุ

11. curio

curio เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    หลวงปู่ญาท่านสวนครับ

12. ปีขาล

ปีขาล Active Member

ด้วยความเคารพครับ
    สักครั้งหนึ่งในชีวิตครับถ้าได้มีโอกาสกราบนมัสการครับ
    ลป.จาม วัดป่าอรัญวิเวก อ.คำชะอี มุกดาหาร ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

13. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง จ.ร้อยเอ็ด
    หลวงพ่อคูณ ปริสุทฺโธ วัดบ้านไร่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2010
  14. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เยอะึีมากๆ

สายอิสาน

15. kom kamon

kom kamon Active Member

20 พฤศจิกายน 2006
    หลวงปู่ฝั้น วัดป่าอุดมสมพร
    หลวงปู่คำพัน วัดธาตุมหาชัย
    หลวงปู่หงษ์ สุสานทุ่งมน ครับ

16. gandaan

gandaan เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    หลวงพ่อรอด ฐานวโร วัดบุตาหนา อ.ชุมพวง จ.นครราชสีมา

17. ดู๋ดี๋

ดู๋ดี๋ เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    1.หลวงปู่หงษ์
    2.หลวงพ่อคูณ
    3.หลวงปู่ศรี
    4.พระอาจารย์นก วัดเขาบังเหยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      147.8 KB
      เปิดดู:
      295
  18. ดู๋ดี๋

พระอาจารย์นกนะครับ พระของท่าน แจกอย่างเดียว ห้ามขาย อยากได้ต้องทำงานแลกครับ
    เป็นสายวัดป่าครับ ไม่มีพุทธพานิชย์มาเกี่ยวข้อง ประสบการณ์มากมาย ถ้ามีโอกาสผ่านไปทางชัยภูมิ ก็แวะไปกราบท่านนะครับ <CITE>www.kaobanghoey.com</CITE>

19. ดู๋ดี๋

ชีวิตผมเปลี่ยนโดยสิ้นเชิง<!-- google_ad_section_end --> จากคำสอนของพระอาจารย์ปราโมทย์
    -ผมเลิกเหล้าตลอดชีวิต เพราะหลวงปู่หงษ์ หลายๆอย่างดีขึ้นมาก หลวงปู่รักลูกศิษย์ ถึงได้ห้ามกินเหล้า และมีกองทัพศีล 5
    -พระเครื่องที่จะขาดไม่ได้เลยคือพระของหลวงปู่หมุน หลวงปู่หงษ์ และบาตรพระอาจารย์นกครับ

20. Step&Time

Step&Time เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2010
    หลวงปู่อ่อนสา ครับ