พระเครื่องของครูบาคำเป็ง และ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เทียบกับพระเครื่องของพระอาจารย์เหล่านี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย อาวเซ่าเทียน, 24 ตุลาคม 2007.

1. อาวเซ่าเทียน

อาวเซ่าเทียน Active Member

ผมเพิ่งเข้ามาอ่านบอร์ดได้สักประมาณ3เดือนแล้ว และผมมีความสนใจในเรื่องพระเครื่องอยู่แล้ว เห็นเพื่อนๆในบอร์ดบอกว่า พระเครื่องของครูบาคำเป็ง และของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ยอดเยี่ยมยิ่งนัก จึงอยากทราบว่า ถ้าเทียบกับเกจิอาจารย์ดังรายชื่อข้างล่างนี้ พระเครื่องของใครเหนือกว่ากันครับ ทั้งในเรื่อง พลังจิตที่อัดแน่นอยู่ในพระเครื่อง,วิชาอาคมของผู้ปลุกเสก,ประสบการณ์ของพระชนิดนั้น และอื่นๆอีกมากมาย

1.หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค
    2. หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    3.หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน
    4.หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม
    5.หลวงพ่อจาด วัดบางกระเบา
    6.หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
    7.หลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา
    8.หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ
    9.หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ
    10.หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ
    11.หลวงพ่อทา วัดพะเนียงแตก
    12.หลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติการาม
    13.หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง

ขอคำตอบแบบตรงไปตรงมาเลยนะครับ

2. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ผมว่าจริงๆแล้วศักดิ์สิทธิ์เท่ากันหมดแหละครับเพียงแต่ว่าใครศรัทธาสายไหนแม่นใจสายไหนเท่านั้นเอง และอีกอย่างอยู่ที่การปลุกเสกของแต่ละสายด้วยครับ บางสยจะหนักไปทางด้านคงกระพันเช่นสายใต้ หลวงพ่อพรหม เป็นต้น
    บางสายหนักไปในทางเมตตาเช่น หลวงปู่ทิมวัดละหารไร่
    บางสายหนักไปในทางลาภเช่น หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี หลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุง เป็นต้น แต่จะมีพลังด้านอื่นแอบแฝงอยู่ด้วยแล้วแต่ผู้ใช้ระเครื่องนั้นจะขอด้านใดเป็นหลัก ณ ขณะนั้นครับ

3. MONGKHOLYUT

MONGKHOLYUT เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ถ้าจะมีคนที่ตอบได้ดีที่สุดและตรงที่สุดก็จะต้องเป็นตัวของเราเองว่าศรัทธามั่นคงจริงจังหรือเปล่าโดยต้องไม่อิงกระแสสังคมและไม่เอามาเปรียบเป็นราคาค่าซื้อหา โดยส่วนตัวของผมแล้วหลวงพ่อหลวงปู่ท่านใดมีคำสอนที่ตรงกับจริตและมีสิ่งมงคลให้ไว้แล้ว ศรัทธาของผมจะมาจากคำสอนก่อนเป็นอันดับแรก สิ่งมงคลก็จะเป็นกำไร เป็นที่ระลึกและเป็นที่พึ่งพิงทั้งในยามทุกข์และยามสุข

4. อาวเซ่าเทียน

จากคำตอบของทั้ง2ท่าน คือ พระเครื่องทุกชนิดศักดิ์สิทธิ์เท่ากันหมด ไม่ว่าจะเป็นของหลวงพ่อท่านใด ก็ไม่มีความแตกต่าง ขึ้นอยู่กับความศรัทธาของเรา
    ใช่ไหมครับ

5. nathaphat

nathaphat เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเอามาเปรียบกันเลยครับไม่ดี

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เอาพระเครื่องของครูบาอาจารย์มาเทียบกันแบบนี้ดูไม่ดีเลยนะครับ ... คิดใหม่ทำใหม่ดีกว่าครับ

7. เด็กช่างสงสัย

เด็กช่างสงสัย เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงไม่มีพระเครื่องก็ไม่เป็นไร แค่พุทโธเฉยๆก็กันทุกอย่างได้เหมือนกัน

8. มหาลาภ

มหาลาภ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีกว่ากันหรือไม่ ไม่สามารถตอบได้ อยู่ที่จิตศรัทธา คุณศรัทธามากพลังก็ยิ่งเสริมบวกเข้าไป พระของครูบาอาจารย์ดีเท่ากันหมด เพราะบรรจุด้วยพรหมวิหารสี่ ถ้าพระท่านไม่เมตตา คงไม่ทำวัตถุมงคลออกมาจริงไหมครับ
    เมื่อทำออกมาแล้ว ย่อมยังผลให้เกิดได้ทุกคนที่รักเคารพ ศรัทธา และใช้ไปในทางที่ดีเพื่อสงเคราะห์ตนและผู้อื่นครับ

9. manoch_yjd

manoch_yjd เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ขึ้นอยู่กับบุคคลนั้นจะเคารพนับถือหลวงพ่อองค์ไหนมากกว่ากันครับ อย่าเปรียบเทียบครับไม่ดี อยู่ที่คนว่าปฏิบัติดีแล้วหรือยังมากกว่า
    เป็นคนดีหรือไม่ หากเป็นคนไม่ดีให้แขวนพระที่ดียังไงก็คงจะดีไม่ได้หรอกครับ
    เดี๋ยวจะมาว่าพระท่านไม่ดีอีก ปรามาสนะครับ

10. famicom

famicom เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ผมเองเคยถูกดุว่า เราหนะมีความดีพอกับบารมีของพระท่านหรือป่าว ผมคิดเองเล่นๆว่า ความดีของเราคงยังไม่ถึง 0.....1% ที่จะรับบารมีจากพระท่านได้เลย หันมาวัดพลังจิตของตัวเราดีกว่าครับ พุทโธอัปมาโณครับ

11. อาวเซ่าเทียน

ถ้าการเปรียบเทียบพระเครื่องเป็นสิ่งที่ไม่ดีจริง ผมต้องขอโทษมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ เพราะไม่ทราบมาก่อนจริงๆ ที่ตั้งกระทู้ถาม เหมือนกับเป็นการถามแบบไม่ได้ซีเรียส ประมาณว่าอยากทราบความเห็นของเพื่อนๆเท่านั้นเองครับ ว่าพระเครื่องของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และครูบาคำเป็ง ถ้าเทียบกับพระเกจิอาจารย์ที่ผมกล่าวมา เป็นอย่างไร
    ขอบคุณครับ

12. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ก็คิดเห็นเหมือนหลายๆท่านคือการเอาครูบาอาจารย์มาเปรียบเทียบกันในด้านพุทธคุณเป็นสิ่งที่ไม่เหมาะสม แต่ที่เห็นกันมากก็ในเชิงพาณิชย์ ก็จะมีความแตกต่างในด้านราคาตามค่านิยมซึ่งในเวปนี้ไม่ค่อยพบเห็นเรื่องพวกนี้

13. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

นี่เป็นความเห็นโดยส่วนตัว โปรดพิจารณาก่อนจะนำข้อความนี้ไปอ้างอิง...

เรื่องของเรื่องนั้น

"ไม่ได้อยู่ที่พระ"

แต่อยู่ที่...

"เชื่อหรือไม่ และ ศรัทธาหรือไม่"

ถ้าไม่เชื่อไม่ศรัทธา ก็จะ ไม่เห็นความต่าง

เหมือนน้ำมนต์ และ น้ำเปล่า มองด้วยตาเปล่าย่อมเป็นน้ำเหมือนกัน

ศรัทธาพระอาจารย์ท่านไหน ท่านนั้นย่อมศักดิ์สิทธิ์

"คุณของครู ย่อมรักษาศิษย์ที่ดีให้อยู่อย่างร่มเย็นเป็นสุขเสมอ" ค่ะ^^

14. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คุณ อาวเซ่าเทียน
    ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ของแบบนี้ดูกันที่เจตนา
    ถ้าคุณไม่ได้คิดไม่ดี นางฟ้าว่าไม่เป็นไรหรอกค่ะ
    นางฟ้าคิดว่า เพื่อนๆ ในเวปกับคนอ่านที่ผ่านมาย่อมเข้าใจในเจตนา
    ว่าคุณไม่ได้ตั้งใจจะตั้งกระทู้ล่อแหลม ล่อเป้า... นะคะ^^

คุณครูบาอาจารย์รักษา เทวดาคุ้มครองค่ะ^^

15. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    นับถือพระองค์ไหน คล้ององค์นั้น ถ้าพระองค์ที่คล้องนั้นมีพุทธคุณมากจริง คุ้มครองคุณได้ ทุกองค์ที่เขียนมาข้างต้น สุดยอดทุกองค์ สำคัญที่สุดคือ แท้หรือเปล่า ทันท่านปลุกเสกไหม

ถ้าเป็นรุ่นหลังที่สร้างขึ้นใหม่ย้อนยุค ไม่มีความเห็นครับ

16. nathaphat

nathaphat เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องวิตกไปครับ เริ่มแรกผมก็คิดคล้ายๆคุณอ่ะแหละครับ แรกสุดเลย นิยมพระที่ราคา ต่อมานิยมพระที่ดังๆ สุดท้าย องค์ที่นับถือครับ
    แต่ที่อดไม่ได้เลยคือเปรียบเทียบครับ เพราะความไม่รู้ แต่ปัจจุบันผมได้เรียนรู้จากการเข้ามาเว็บนี้แหละครับ สอนอะไรผมมากมาย ช่วยให้ห่างนรกได้พอสมควรเลยครับ