เรื่องเด่น พระเจ้าจักรพรรดินั้นก็คือรัชกาลที่ ๑๒ ของยุคของรัตนโกสินทร์เรานี้ในอนาคตนั่นเอง

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Proud&Prime, 23 ธันวาคม 2016.

1. ภัคศิษฐ์ สุขเจริญชวรัตน์ บุคคลทั่วไป

มันเป็นการมโนเอา...ตามหลักแล้วพระเจ้าจักรพรรดิ์จะเกิดหลังจากพุทธันดรคือยุคที่พระพุทธศาสนาของพระพุทธเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่งหมดยุคไม่มีอยู่ในโลกนี้แล้ว....และประเทศไทยช่วงนี้จะศิวิไลหรือไม่คงต้องรอให้หมดยุคอำนาจเผด็จการนี้ไปก่อน..ตอนนี้ไม่ใช่..เป็นยุควิปริตผิดศีลธรรมยุครัฐบาลรังแกพระสงฆ์องค์เจ้า..ยุคสนับสนุนทั้งคนในคนนอกทำลายพระพุทธศาสนา...ยังเป็นยุคกาลีครองเมืองอยู่..

2. หนุมาน ชาญสมร บุคคลทั่วไป

ที่มาที่ไปช่างไม่ชัดเจนเลย

3. karokwat

karokwat นารายณ์ ❤️ ลักษมี

22 ธันวาคม 2016
    ข้างบนที่ทำนาย ก็ทำนายไว้ที่ ร.1 - ร.10 นะครับ
    ส่วน 11-12 เขียนว่า "ยุค" นะครับ

"เจ้าจักรพรรดิ" เมื่อถึงเวลารวมยุคพลังงานใหม่ ท่านจะได้พบแน่นอนครับ
    หน้าที่ "เจ้าจักรพรรดิ" คือ สร้างโลกให้สันติสุข รวม 3 ภพ
    ให้โลกเป็นศูนย์กลางของทุกจักรวาล ศูนย์กลางทุกกาแล็กซี่

เมื่อการเลื่อนระดับโลก ยุคใหม่เสร็จ
    เทพ-เทวดา ทั้งสวรรค์ก็จะลงมายืนบนโลก
    และทุกคนจะรับรู้ความทรงจำของแต่ละคน-แต่ละภพชาติของตัวเอง
    รวมทั้งได้พบพันธมิตร ร่วมกาแล็กซี่ ทั้งมวลที่มาช่วยโลกเลื่อนระดับครั้งนี้

4. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    โมทนาสาธุ เป็นชาวพุทธอย่าสงสัยให้มากเรื่อง รีบตั้งจิตภาวนาให้สำเร็จมรรคผล เถิด

5. เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา

เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา เพื่อมวลมนุษย์แลสรรพสัตว์

12 พฤศจิกายน 2014
    เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่งละกัน

6. mrmos

mrmos Active Member

เราจะอยูส่วนไหนนะ

7. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    การได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดินั้น เนื่องด้วยบุญบารมี
    คนที่จะเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ ต้องมีจักรรัตนะมาปรากฏ

8. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ผมว่า คำว่าจักรพรรดิราชนี่ อาจไม่ได้หมายถึง พระจักรพรรดิ์ตามหลัก แต่น่าจะเป็นพระจักรพรรดิ์ตามที่ มนุษย์โลกเรียกกันด้วยความยกย่องมากกว่า อย่างเช่น จักรพรรดิ์จีน จักรพรรดิ์ญี่ปุ่น ซึ่งก็น่าจะหมายกษัตริย์ ผู้ยิ่งใหญ่ มากกว่าที่จะเป็นพระจักรพรรดิ์ราช ตามหลักนะ

ซึ่งก็อาจจะเป็น ร.12 น่ะแหละครับ และน่าจะยังเป็นราชวงศ์จักรีอยู่

ตามหลักที่ได้ฟังมาพระจักรพรรดิ์จะไม่เกิดในช่วงที่ศาสนาของพระพุทธเจ้ายังอยู่
    และ พระพุทธเจ้า และ พระจักรพรรดิ์ จะไม่เกิด นอก ดินแดน มัชฌิม และ มัชฌิมชนบท (ซึ่งก็หมายถึง อินเดียและประเทศใกล้เคียง)

ซึ่งผมเองก็ไม่รู้ว่าจริงมั้ยเพราะ ไม่มีญาณไปรู้

เอาเป็นว่าผมเดาว่า เมืองไทยจะได้เป็นมหาอำนาจเพราะผลิตอาหารได้และมีทรัพย์ในดินเกิดขึ้นมามากมายในช่วงนั้นเท่านั้นแหละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2017
  9. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ยอดคนเข้าดูใน Fanpage พลังจิต
    เข้าถึงแล้ว 86,352 คน

10. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    ใครอยากรอก็รอไปเถอะ ผมไม่สนใจด้วยหรอก ขอแค่เอาชีวิตปัจจุบันให้รอดตลอดรอดฝั่งเท่านั้นเป็นพอ
    เรื่องอื่นไม่สนใจหรอก
    สนใจแค่ว่า ทำยังไงชีวิตของเรามันถึงจะดีขึ้นดีกว่า

11. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    คนเราบ้างก็รอพระจักรพรรดิ์เพราะ

แก้ปัญหาบางอย่างด้วยบารมีปุถุชนไม่ได้
    ปัญหาการเมืองเอย
    มาเฟียเอย
    ยาเสพติดเอย
    การเอารัดเอาเปรียบของผู้มีอิทธิพลเอย
    = = ถ้าใครไม่เคยโดนคงไม่เข้าใจ บางคนก็รู้ว่ามี แต่ก็ลืมคิดไปว่ามันก็มี เพราะไม่เคยโดนกับตัว
    บ้างก็รอชมบารมี
    รอเพื่อความดีใจส่วนตนเพื่อที่ว่าสักครั้งหนึ่ง จะได้เห็นเมืองไทย คนไทยยิ่งใหญ่ใหญ่โตคับโลกกับตา
    บางคนก็รอพระจักรพรรดิ์ด้วยศรัทธา รอพึ่งใบบุญ ว่าจะได้สร้างบารมีสร้างบุญร่วมกะท่าน
    ก็คิดดูก็แล้วกัน ตามตำนานเขาก็ว่าได้กราบไหว้พระจักรพรรดิ์ หรือแม้แต่พระบรมอัฐิ บุญที่เกิดจากการกราบไหว้นั้นก็มีให้ใช้กันไม่หวาดไม่ไหว

นักปฏิบัติธรรมที่มีปัญญาเขาก็ไม่รอหรอก
    แต่ชาวบ้านธรรมดาตาดำ ๆ หรือคนที่รับถือศาสนาพุทธทั่วไปเขาไม่ได้หวังหลุดพ้นขนาดนั้นก็มี มันยังมีพวกที่เข้าใจว่า นับถือศาสนาพุทธแล้วจะนำพาความสุขทางโลกมาให้อยู่น่ะครับ เมื่อก่อนตอนที่ผมไม่เข้าใจศาสนาพุทธดีเท่าไรผมก็มีความคิดแบบนั้นแหละ
    เขาก็รอการมาของพระศรีอารย์กลางศาสนา
    พระยาธรรม
    พระธรรมมิกราชกัน

นานาจิตตัง ต่างคนต่างความคิด เป็นธรรมดาสัตว์โลก ไม่มีใครไปบังคับฝืนจิตเปลี่ยนความคิดเขาได้ง่าย ๆ หรอก เว้นแต่เขาจะได้รู้ได้เห็น ได้เข้าใจบางอย่าง ที่จะทำให้เขาเปลี่ยนใจ ไม่ประมาท หันมาระวังตัว เตรียมตาย อยู่กับปัจจุบัน

ถ้าถามผมว่า ถ้าพระจักรพรรดิมาจริง ๆ ผมจะทำอะไรกับพระจักรพรรดิ์ล่ะก็

ก็ขอตอบว่า
    ถ้าพระจักรพรรดิ์มาจริง ๆ น่ะนะ
    ผมก็รอยุคใหม่ของศาสนาพุทธแค่นั้นแหละครับ ส่วนจะทำอะไรกับพระจักรพรรดิ์นั้น ก็ต้องดูอีกทีว่าท่านมาแนวไหน สายบู๊ หรือสายเมตตา แต่ ถ้าเขามา ความหวังจริง ๆ มันไม่ได้อยู่ที่การรอพระจักรพรรดิ์หรอก ความหวังก็คืออยากเห็นการเมืองการปกครองในรูปแบบใหม่ ที่เขาว่ากันว่ามีแต่คนดีปกครอง อยากเห็นศาสนาพุทธในรูปแบบที่เข้าใกล้แก่นมากกว่าเดิม และบริสุทธิกว่าเดิม
    ไม่ใช่เละเทะเหมือนในปัจจุบัน แต่ก็ได้แค่หวัง น่ะแหละ เพราะไม่มีญาณไปรู้ว่าจะมาแน่มั้ย

ถ้าถามผมว่า ทำไมไม่ทำเสียเองล่ะ คำตอบคือ ผมบารมีน้อย คือยังรู้ไม่มาก และทำไม่ได้อย่างที่ได้มีสมมุติฐานและแผนการในหัวเอาไว้ เพราะนั่งสมาธิไม่เป็น ก็เลยคงต้องอยู่มันแบบนี้แหละ ศึกษาศาสนาพุทธตามกำลังไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะมีศีลพอที่จะบวชในบั้นปลายชีวิต เรื่องเตรียมตัวตาย ก็คงต้องเตรียมตัวตายไว้บ้างแหละครับ ไม่ว่าภัยมันจะเกิดหรือไม่ จะได้ตายอย่างมีสติ หรือถึงตายอย่างไม่มีสติก็อจจะพอทำให้เรามีสติหลังจากตาย อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกัน = = ส่วนการทำตัวให้หลุดพ้นไปนั้น ผมยังไม่อยากหลุดพ้นครับ เพราะผมปรารถณาพุทธภูมิ

แต่อย่างไรก็ตาม ใน รัชการที่ 12 ผมว่า ถ้าท่านจะมา ท่านคงไม่ได้มาแบบพระจักรพรรดิ์ตามที่ปรากฏในพระพุทธศาสนาหรอก แต่น่าจะเป็น การใช้คำว่า พระจักรพรรดิ มายกย่องพระมหากษัตริย์ของคนในโลกมากกว่า ว่าเป็นกษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่ อย่าง จักรพรรดิจีน จักรพรรดิญี่ปุ่น น่ะนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2017