พระแก้วมรกต หลวงพ่อเจียง วัดเจริญสุขาราม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อดุลย์ เมธีกุล, 10 มิถุนายน 2010.

1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ประวัติ
    หลวงพ่อเจียง วัดเจริญสุขาราม จ.สมุทรสงคราม

นั้นไม่ค่อยเป็นที่เผยแพร่เท่าไหร่ ตามประวัตินั้นท่านได้สมณะศักดิ์เป็นชั้น "พระราช" และเป็นพระยุคเก่า (ก่อนปี 2500)

ด้านเหรียญรุ่นแรกของท่านมีราคาเช่าหาถึงหลักหมื่นต้น ๆ

ด้านพระแก้วของท่านนั้นถือว่าเป็นของดีที่มีประสบการณ์มากอีกอย่างหนึ่งของท่าน ซึ่งท่านได้สร้างไว้สองวาระ รุ่นแรกจัดสร้างประมาณปี 2990-2491 โดยสร้างเป็นเนื้อแก้ว เป็นงานสั่งทำที่อิตาลี สร้างประมาณ 300 องค์ โดยศิษย์ของท่านที่อยู่ต่างประเทศสมัยนั้น สั่งให้ช่างทำเอามาฝาก หลวงพ่อไม่ได้สั่งทำ และมีสีเขียวมรกต เข้ม สีเดียว ลักษณะคือ พระหัตถ์ ที่วางบนพระเพลา ติดกัน ไม่เป็นร่อง ความลึกบัวเหลี่ยม คมชัด ชัดเจน พุทธลักษณะสวยงาม ไม่มีเนื้อเกิน และไม่มีฟองอากาศ...

.... ส่วนรุ่นสองได้สร้างประมาณ ปี 2493 เป็นเนื้อแก้วพิมพ์คล้ายๆกัน แต่สั่งทำที่ญี่ปุ่น ทั้งสองรุ่นจะมีความแตกต่างในเรื่องของ พิมพ์ทรง และสีของแก้ว ในเรื่องของสีนั้นก็มีสีแดง สีน้ำเงิน สีฟ้า สีเหลือง ฯลฯ รุ่นนี้จะไม่มีฟองอากาศ ในเนื้อแก้ว และ พระหัตถ์ทั้งสองข้างชนกัน แต่มีร่องลงมาเห็นได้เด่นชัด...ถ้าสังเกตดีๆจะทราบว่าต่างกับรุ่นแรกมาก เพราะหล่อแก้วขึ้นรูป ไม่ได้แต่งภายหลังเหมือนรุ่นแรก ที่ออกที่ อิตาลี

......ส่วนรุ่น สาม ออกในไทย ปัจจุบันก็ยังออกอยู่ ลักษณะงานจะไม่ค่อยละเอียด งานหล่อจะมีเนื้อเกิน ปลิ้น ด้านข้าง และเห็นตะเข็บ ชัดเจน....

.... ด้านประสบการณ์ พระแก้วรุ่นสองของท่านนั้นแจกให้กับทหารหาญที่ไปร่วมรบในสมรภูมิเกาหลี เนื่องจาก คนจังหวัดสมุทรสงคราม เป็นทหารเรือ นาวิกโยธินกันมากกว่าจังหวัดใจ หรือ เรียกได้ว่าตก ทร. อย่างเดียว ปรากฎว่าแคล้วคลาด ปลอดภัย และมหาอุตเป็นเยี่ยม จนเป็นที่เลื่องลือในยุคนั้น ที่พิเศษกว่านั้นพระแก้วของท่านยังมีประสบการณ์เรื่องของ การอธิษฐานขอ ประมาณว่าต้องไม่เหลือกว่ากรรม ด้านค้าขาย โชคลาภ ก็มีปรากฏ........

.....ขออนุญาตภาพจากหลายๆท่านเพื่อเป็นวิทยาทานมา ณ โอกาสนี้........
    http://forum.uamulet.com/view_topic.aspxbid=2&qid=2452

2. @ahingsaka@

@ahingsaka@ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ผ้ายันต์พรหมสี่หน้าหลวงปู่เจียงครับ

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านครับ

4. j.chaisat

j.chaisat เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เคยเห็นและสัมผัสครั้งหนึ่ง สวยงามมากครับ องค์สีเขียว รู้สึกว่าจะอยู่หลักพัน

5. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับป๋าหน่อง

6. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับป๋า หลวงพ่อเจียง ท่านเป็นพระเกจิรุ่นเก่า เก่งจริงครับ ไม่ดัง เพราะขาดแรงเชียร์ แต่พระเครื่องของท่านในพื้นที่เล่นกันแพงนะครับ

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ไม่รู้จักท่านเลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับป๋า

8. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยป๋าลงรูปครับ(ภาพสมัยก่อนตอนถ่ายไม่เก่ง) บ้านแฟนอยู่หลังวัดเจริญสุขารามครับ ปู่ของแฟนสนิทกันท่านมาก คุณลุง คุณป้า คุณอาเ้ค้ามีกันหมดคนละหลายองค์ครับทั้งรุ่น 1 รุ่น 2

จากรูปด้านล่างที่ลงให้ชมรุ่น 2 สีแดงครับ ชาวบ้านแถวสมุทรสงครามนับถือท่านมากครับ จะนิยมห้อยบูชากันมาก ส่วนใหญ่จะเลี่ยมทองแบบกระเช้าครับ

ส่วนวัตถุมงคลของท่านบางส่วน (จากกุฎิท่าน) ตอนนี้ที่วัดเปิดให้ร่วมทำบุญบูรณะวัด
    ใครผ่านมาทางนี้ ผมอยากจะชวนท่านแวะมาทำบูยไหว้พระ มากราบนมัสการหลวงพ่อโต วัดเจริญสุขาราม ศักดิ์สิทธิ์มากครับ ว่ากันว่าใครขอหรือบนอะไรท่านแล้วมักจะได้ตามประสงค์ ส่วนการแก้บนนิยมแก้ด้วยประทัด และชมอุทยานมัจฉาบริเวณคลองที่ติดกับทางวัด เดินทางไม่ไกลจากอัมพวาเท่าไหร่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      41.2 KB
      เปิดดู:
      1,165
      ขนาดไฟล์:
      39.7 KB
      เปิดดู:
      1,414
  9. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ขอบคุณครับน้า ผมเองมีอยู่หนึ่งองค์รุ่นแรกสีเขียว ผมเห็นว่าพระของท่านดีจริงดังแบบเงียบๆเพราะไม่ได้เชียร์ จึงนำมาลงให้เพื่อนสมาชิกได้ทราบ แต่รู้สึกไม่ค่อยมีเข้ามาอ่านเยอะ

10. Tippayarn

Tippayarn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากไปกราบทำบุญบ้างแต่ไม่มีรถขับมีรถอะไรเข้าถึงวัดมั่งครับ จากอนุสาวรีย์ชัยฯมีไหมครับ

11. ฅนริมน้ำ

ฅนริมน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    นั่งรถตู้จากอนุสาวรีชัยฯหรือจากจุดอื่นๆไปลงตลาดแม่กลองตรงแถวขนส่งจังหวัด
    แล้วต่อรถสายแม่กลอง-บางนกแขวกลงสุดสายที่วัดเจริญฯเลยครับ

12. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ :cool: นั่งรถตู้มาลงแม่กลอง (ประมาณ 1 ชั่วโมง) แล้วต่อรถเมลล์มาบางนกแขวก ถ้าไปไม่ถูกถามคนแถวตลาดแม่กลองได้เลยครับ ว่ารถเมลล์ไปบางนกแขวกจอดอยู่ตรงไหน คนแถวนี้อัธยาศรัยดีครับ

13. ปากสมุทร

ปากสมุทร สมาชิกใหม่

สุดยอดครับ

คอนเฟริมครับ..
    ศักดิ์สิทธิ์สุดยอดครับ
    สมัยสงครามโลกครั้งที่2โดนทิ้งระเบิดโดยเครื่องบินรบสมัยนั้นระเบิดด้านอะครับ..
    ทุกวันนี้ระเบิดลูกนั้นยังแขวนอยู่บนเขื่อนหน้าวัดเลยอะครับ..
    เจ๋งไม่เจ๋งก้อลองไปชมกันดูได้ครับ..
    บนเขื่อนหน้าวัด..
    มีเหรียญหลวงพ่อโตปี2495หั้ยชมครับ..:cool:

14. พหล

พหล เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    รุ่นหนึ่งสีเขียว รุ่นสองสีแดง ของผมเป็นแบบใส ไม่ทราบรุ่นไหน

15. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ยังหาได้อยู่รุ่นแรก ไม่รู้ออกไปยัง พี่รัตน์หน้าวัดสุน ดำเนิน ให้ไปดูครับ

16. naris_numberone

naris_numberone สมาชิกใหม่

24 สิงหาคม 2011
    รุ่นที่ทันหลวงพ่อคือรุ่น 1-2-3 ครับ ปลุกเสกพร้อมกันเมื่อปี 2500

17. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ในที่สุดก็รู้แล้วผ้ายันต์ผืนนี้ที่ไหน เอิ๊กๆๆ ขอบพระคุณอย่างสูงครับผมไม่รู้จริง ที่นี้แหละ

18. naris_numberone

เป็นพระแก้วหลวงพ่อเจียงรุ่น 3 ครับ แล้วก็พระแก้วที่หลวงพ่อเจียงออกมีแค่สามรุ่น ครับที่มาต่างกัน
    เช่น รุ่นแรก บาทหลวงวัดคริตที่อยู่ใกล้ๆวัดเจริญเป็นคน อิตาลี ได้กลับบ้านที่อิตาลี่แล้วนำพระแก้วกลับมาฝากหลวงพ่อเจียงท่านก็เก็บไว้ เรียกว่ารุ่นหนึ่ง ต่อมามีลูกศิษย์ไปทำพระแก้วมาเพิ่มให้อีกจากประเทศญี่ปุ่นเรียกว่ารุ่นสองบล็อคญี่ปุ่น และบาทหลวงท่านเดิมก็ได้เอาแบบของรุ่นสองส่งไปทำที่อิตาลี มาอีกเรียกว่ารุ่นสอง บล็อคอิตาลี่ แต่หลวงพ่อเห็นว่ายังน้อยเกินไปจึง ให้ช่างคนไทยแกะบล็อคเพิ่มโดยเรียนแบบจากรุ่นหนึ่ง แต่มีขนาดเล็กและแบนกว่ารุ่นหนึ่ง และมีฟองอากาศมากเรียกว่ารุ่น สาม แล้วนำทั้งสามรุ่นมาปลุกเสก พร้อมกันเมื่อปี 2500 รุ่นที่ออกมาในปัจจุบันไม่ใช่รุ่น สามเรียกว่ารุ่นย้อนยุคโดยเลียนแบบจากรุ่นที่ สอง ออกโดยพระครูในวัด ในรูปสีเขียวคือรุ่นหนึ่ง นอกนั้นเป็นรุ่น สองบล็อคญี่ปุ่นและอิตาลี รุ่นสองนี้มีข้ออสังเกตุคือ บล็อคญี่ปุ่น ก้นจะทึบถ้าบล็อคอิตาลี ก้นจะใส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2011
  19. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นว่าเส้นพระรามสอง มีวัดเจริญสุขาราม อยู่สองวัดหรอครับ ใช่วัดเดียวกับหลวงพ่อสาย เกจิปัจุบันหรือป่าวครับ ที่เสกเต่า-สาริกา และก็เจ้าเงาะสังฆ์ เคยไปวัดนั้นครับ ที่มีลอดโบสถ์ด้วย

20. naris_numberone

ไม่ใช่ครับ วัดเจริญสุขขาราม ของหลวงพ่อเจียง ถ้ามาจากกรุงเทพจะต้องมาทาง ตล่าดนัดอัมพวา ขับเลยมาจนถึง ตลาดเก่าบางนกแขวก เลยตลาดเก่าบางนกแขวกประมาณ 300 เมตรก็จะเก็นป้ายวัดครับ