พระ กับ IT คุณมีความคิดยังไง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ddty2k, 3 กรกฎาคม 2011.

1. ddty2k

ddty2k สมาชิก

ตามนั้นเลยครับ มีความเห็นยังไงบ้าง

พระเณร กับโลกไอที
    คอมพิวเตอร์ โน๊ตบุ๊ค โทรศัพท์รุ่นใหม่ๆ
    หรือไม่ก็ อินเตอร์เน็ต อย่าง เฟสบุ๊ค ทวีสเตอร์
    อะไรแบบนี้

จะแยกข้อดีข้อเสีย มาก็ได้ หรือวิจารณ์รวมๆตามความคิดท่าน
    อยากจะขอฟัง(อ่าน)ความคิดเห็น สักหน่อยนะครับ

2. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ความคิดเห็นส่วนตัว ที่เคยเห็นคือ พระกลุ่มนึงนำเทคโนโลยีอันทันสมัยเหล่านี้มาใช้ในทางผิดๆ เช่น การนำมาเพื่อใช้ตอบสนองความพึงพอใจบำเรอกิเลสของตนจนโดยไม่รู้ตัว แต่เคยเห็นอีกกลุ่มนึง ที่นำไอทีมาใช้เพื่อเป็นสื่อให้คนรุ่นใหม่ๆสามารถเข้าถึงพระธรรมคำสั่งสอนได้อย่างง่ายดาย เพียงแค่คลิกและพิมพ์คำถามเกี่ยวกับธรรมมะลงไป พระคุณเจ้าท่านก็กรุณาตอบคำถามให้เราคลายข้อสงสัยไปได้ค่ะ จริงๆแล้วมันขึ้นอยู่กับเจตนาด้วยว่าท่านนำสิ่งเหล่านั้นมาใช้ประโยชน์เพื่อสังคมหรือเพื่อตนเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กรกฎาคม 2011
  3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมว่ามันแล้วแต่จุดประสงค์นะครับ....ถ้าท่านใช้ในทางที่ดีผมก็ว่าดีนะ....เพราะยุคนี้สังคมไอทีมีอิทธิพลและเข้าถึงคนในชั้นๆต่างๆได้ง่าย....ถ้าใช้ในการเผยแผ่ธรรมและเป็นที่พึ่งทางด้านจิตใจของพุทธศาสนิกชน ผมก็ว่าเป็นประโยชน์ใหญ่นะ....

แต่อย่างว่าหละครับถ้าปฏิบัติจริงๆนี่ไม่จำเป็นก็ได้ อย่าว่าแต่อุปกรณ์อิเลกทรอนิคต่างๆ แม้แต่มือถือก็ไม่ควรใช้.....

4. ped2011

ped2011 เป็นที่รู้จักกันดี

พระจะดีหรือไม่ดีน่าจะอยู่ที่ความตั้งใจ สมัยก่อนไม่มีไอทีก็หันไปทำเล่นอย่างอื่น แต่อย่างว่า เดี๋ยวนี้สื่ออะไรล่อตาให้หลงได้ง่าย เห็นสมมุติพระเหน็บหูฟังโทรศัพย์ที่หูแล้ว เราคนธรรมดายังอาย

5. ddty2k

ddty2k สมาชิก

ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น
    อยากลองฟังความคิดเห็นของคนอื่นๆอีกสักหน่อยนะครับ

6. chunichi

chunichi Active Member

พูดยากมากครับ แต่ใจจริงๆแล้ว คิดว่าไม่สมควร เพราะในโลกอินเทอร์เนต มันมีสิ่งยั่วยุ มากมายเหลือเกิน เอาเป็นว่า ให้ลูกศิษย์เป็นคนจัดการให้โดยพระเป็นคนสั่งจะดีกว่าไหม

7. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    มันขึ้นก็กับตัวพระเองว่าจะใช้ในทางที่ดีหรือทางเสื่อม บางทีพระเขาอาจจะเข้าเว็บโป็เพื่อปลงก็ได้นะครับ พระบางรูปก็เอาไว้สืบค้นข้อมูลเพื่อที่จะนำมาดัดแปลงเพื่อสั่งสอนให้คนทำความดี ไม่มีใครรู้ตัวเองไปกว่าตัวเองครับ มันก็เ๋จ๋งไม่ใช่เหรอเพราะมีสิ่งยั่วยุเยอะแต่ถ้าพระรูปนั้นไม่ได้เข้าไปในที่ที่ไม่ควรเข้า ก็แสดงว่ามีจิตใจเข้มแข็งและมั่นคง

8. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

พระก็ต้องปรับให้เข้ากับยุค ดูที่้ห้องบอกบุญสิ มีพระมาโพสให้ร่วมบุญ เราก็ได้ทำบุญ อยู่ไกลก็โอนตังค์ไปสร้างได้(deejai)

9. I_am_free

I_am_free เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ที่พระจะใช้คอม อินเตอร์เน็ต โทรศัพท์มือถือ ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม ผมไม่เห็นด้วยมานานแล้วล่ะครับแต่พูดไปก็แค่นั้น ปกติผมจะมองโลกในแง่ดีนะ ไม่ค่อยมองในแง่ลบหรอก แต่เรื่องพระกับคอมพิวเตอร์ผมวิเคราะห์แล้วเห็นมีแต่ความเสื่อมครับ

10. I_am_free

I_am_free เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ทางที่ดีอย่าให้วัวหายแล้วค่อยล้อมคอกเลยครับ ควรมีมาตรการป้องกันแต่เนิ่นๆดีที่สุดเช่น กำหนดให้แต่ละวัดมีไว้ใช้ประโยชน์ได้ไม่เกิน 5 เครื่องตั้งไว้ในที่แจ้ง และไม่ให้มีคอมเก็บไว้ครอบครองใช้ส่วนตัว มีไว้ในกุฏิ เป็นต้น ผมว่าจะช่วยลดทางแห่งความเสื่อมได้ครับ