พลังจิต(กำลังใจ)กับพลังบุญ(ทุนทรัพย์)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย นะมัตถุ โพธิยา, 3 มีนาคม 2006.

1. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

พลังจิต(กำลังใจ) กับ พลังบุญ(ทุนทรัพย์)

สมมติเราจะไปช่วยชาวบ้านที่ยากจน ไม่มีทั้งเงินทุน และไม่มีความรู้

ก.มีกำลังใจแรงกล้าเป็นครูอาสาไปสอนวิธีทำกิน แต่ไม่มีเงินให้เขาไปลงทุน
    ข.มีเงินให้ แต่ไม่สอน
    ค.มีกำลังใจอาสาไปสอน และมีเงินให้ไปลงทุน

ใน 3 ข้อนี้ ข้อใดจึงจะช่วยชาวบ้านได้สำเร็จ? เพราะ?

2. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขยายความ

จากเท่าที่ผมเคยพบมา

บางคนคิดว่า....
    ไม่ค่อยอยากไปทำบุญที่วัด เพราะเดี๋ยวนี้มีข่าวโกงเงินทำบุญวัด,
    พวกมิจฉาชีพปลอมมาบวชหลอกชาวบ้าน อยู่เรื่อยๆ
    นั่งสมาธิอยู่ที่บ้านดีกว่า เพราะนั่งแล้วก็มีความสุขดี และได้บุญใหญ่เหมือนกัน
    ปีหนึ่งๆไปวัดแค่วันสำคัญทางศาสนาก็พอ

บางคนก็คิดว่า....
    ทำสมาธิแล้วไม่เห็นได้อะไรดีๆแบบคนอื่น ก็เลยไม่ค่อยอยากทำสมาธิ
    แต่อยากได้บุญ ก็ชอบร่วมบุญทอดผ้าป่า,หล่อพระ,สร้างโบสถ์ ฯลฯ เป็นประจำ

สำหรับผมคิดว่า...
    สมาธิ(ภายใน) = เพิ่มพลังจิต
    ให้ทาน(ภายนอก) = เพิ่มพลังบุญ

ผมจึงอุปมาเป็นคำถามขึ้นมาในกระทู้ครับ ขอเชิญร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

3. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้ความรู้ดีครับ