พลังจิต มนุษย์ ความลับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย itsame, 1 มีนาคม 2014.

1. itsame

itsame เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2014
    เรื่องแต่งนี้ มีบทเรียนอะไรดีๆ ให้ได้รู้บ้างลองพิจารณา ว่าสะท้อนสังคมอย่างไร

ก: สวัสดีครับ ไม่ได้เจอตั้งนาน ทำงานอะไรครับตอนนี้
    ข: อ๋อ ก็ทำ่งานใหม่นะครับ
    ก: ทำอะไรอะครับ
    ข: คือพอดีไม่อยากเล่านะครับ
    ก: มีอย่างนี้ด้วย เออ *มันขายยาบ้าเปล่าฟะ*

ทำไมคนถึงจะชอบรู้เรื่องว่าใครทำอะไร แล้วพอไม่บอกจะคิดไปในแง่ไม่ดีหนอ แล้วมีอะไรที่ทำให้คนต้องบอก การไม่บอกถือเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลหรือไม่

2. itsame

ก: แต่ดูคุณแต่งตัวดีมากเลยนะครับ
    ข: อ๋อ ที่ผมทำอยู่เงินมันค่อนข้างดีนะครับ
    ก: ที่ไม่บอกผิดกฎหมายเปล่าครับ
    ข: ไม่ผิดครับ ถูกกฎหมาย แต่แค่ไม่อยากเล่า
    ก: เออ ความลับเยอะจังนะครับ *ไอ้ห่า ทำอาชีพอะไรรายได้ดีี เสือกไม่บอก*

สะท้อนให้เห็นได้ว่า คนเรามักจะอยากรู้ว่าคนรอบข้างเขาทำอะไรดีๆ ดีกว่าที่เราทำหรือไม่ เผื่อเราจะทำบ้าง เหตุใดจึงเป็นอย่างนั้น เหตุใดคนจึงชอบดูคนรอบข้างเขาทำอะไร เผื่อจะได้ทำมั่ง

3. itsame

คืนนั้นเอง นาย ก ก็คิดตลอดๆ ว่า นาย ข ทำอาชีพอะไร ทำไมรวยมาก ทั้งๆ ที่แต่ก่อนไม่ได้รวย เขาทำอะไรดีๆ กันแน่ ยิ่งคิดก็ยิ่งอยากรู้ และเมื่อเขาได้เจอนาย ข อีกครั้ง ให้ทายว่าเขาทำอะไร...

ก: เจอกันอีกแล้วนะครับ
    ข: ครับ พอดีผมมาทำธุระแถวนี้บ่อยครับช่วงนี้
    ก: ทำอะไรอะครับ
    ข: อ๋อก็ทำธุระครับ
    ก: แล้วตอนนี้คุณทำอาชีพอะไรครับ ตกลง
    ข: อ๋อ คงบอกไม่ได้อะครับ ขอไม่บอกละกันครับ

นาย ก เมื่ออยากรู้ ก็ย่อมวางแผน ซอกแซก ดักหนัา ดักหลัง หาจังหวะทีเผลอ คุยไปงั้นๆ เพื่อจะได้ หลอกถามอีกสักครั้ง เพื่อจะได้รู้มาซึ่งข้อมูลนั้น แต่นาย ข มีสติไหวพริบ เลยเลี่ยงที่จะตอบต่อไป นี่แหละหนามนุษย์ โปรดติดตามตอนต่อไป เมื่อเข้าสู่ภาค พลังจิต

4. itsame

ก: แหม ถือว่่าบอกให้ผมหายสงสัยเถิดครับ ผมคิดมาหลายวันแล้วว่าคุณทำอะไรกันแน่
    ข: ครับ คือที่ผมไม่บอกมันมีเหตุผลนะครับ
    ก: ยังไงครับ
    ข: บอกไปมีสองอย่างครับ คุณอาจจะไม่เชื่อและหาว่าผมบ้า หรือ สอง คุณอาจจะอยากทำบ้างและให้ผมบอกวิธีนี่ซิครับ ซึ่งผมตั้งใจไว้แล้วว่าผมไม่ได้อยากจะสอนใครครับ สรุปคือ ถ้าผมบอกไป คนที่ลำบากก็จะคือผม ผมเลยตัดสินใจไม่บอกใครครับ ช่วยเคารพสิทธิ และความต้องการของกระผมด้วยละกันครับ
    ก: โห คุณครับพูดอย่างนี้ ผมก็ยิ่งอยากรู้ซิครับ
    ข: เอางี้ครับ คุณทำเหมือนผมไม่เคยได้พูดอะไรได้ไหมครับ ผมต้องไปแล้วครับ
    ก: ครับ... *ไอ้เห้ มันทำห่าอะไรของมันฟะ...*

5. itsame

เจ็ดวันต่อมา

ก: คุณ ข ครับ สวัสดีครับ คุยได้ไหมครับ
    ข: ครับ โทรมาทำไมครับ
    ก: คือ ผมว่าที่คุณไม่อยากบอกผม เพราะคุณกลัวผมจะทำบ้างอะไรงี้เปล่าครับ
    ข: ถ้ามันจริงแล้ว ผมผิดตรงไหนครับ
    ก: ผิดตรงคุณไม่มีความเมตตา พูดตรงๆ นะครับ เหมือนคนเห็นแก่ตัวครับ มีอะไรดีๆ ก็เงียบๆ
    ข: ผมก็ขอโทษจริงๆ ครับ ที่คุณคิดอย่างนั้น ซึ่งผมไม่เห็นด้วยครับ ผมไม่ได้มีหน้าที่ต้องไปสั่งสอนอะไรใครให้มาทำเหมือนผมครับ ตั้งแต่นี้ผมขอเลิกคุยกับคุณละกันครับ เพราะบอ่งตรงครับ รำคาญ สวัสดีครับ
    ก: ...

6. itsame

2 เดือนต่อมา นาย ก พบนาย ขับรถราคาหลัก 10 ล้าน แต่งตัวดูดี หน้าตาดี ออร่า ควงสาวสวยเหมือนนางแบบ เขากลับบ้านไปเจอแม่ ที่เขาอยู่ด้วย เขาก็ได้พูดถึงนาย ข ให้แม่ฟัง

7. PooPowerZ

PooPowerZ สมาชิก

17 กรกฎาคม 2009
    เอ่อ....แล้วคุณ..จะไปสงสัย..ทำไม..

8. Deep Blue

Deep Blue เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2013
    ข: คุณมีเวลาซอกแซกเรื่องชาวบ้านมากเหลือเกิน คุณไม่มีงานอะไรทำหรือ ?
    ก: มีสิ
    ข: งานอะไร ?
    ก: คือ...ไม่อยากบอกน่ะครับ

9. wondam

wondam เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆ ... สงสัยๆ

10. itsame

บอกตรงๆ นะครับ ผมอ่านแล้วผมขำก๊ากเลยครับ...

11. itsame

ก: ไอ้ ข สงสัยมาจะขายยาบ้า แต่มันบอกมันไม่ได้ทำอะไรผิดกฎหมาย ทำไม มันรวยเอารวยเอา มันต้องทำอะไรไม่ดีแน่ๆ ผมว่า
    แม่: เหรอลูก
    ก: ครับผม อยู่ดีๆ รวยเอา รวยเอา ถามว่าทำอะไรก็ไมยอมบอก แมร่ง กวนติง
    แม่: เขาคงไม่อยากบอกมั้งลูก อาจจะไม่ีมีอะไรไม่ดีหรอก
    ก: ไม่ดีอยู่แล้ว แม่ แค่นี้ทำไมต้อง ไม่บอก แค่ทำอะไรแค่นี้

คืนนั้นเองนาย ก นอนไม่หลับ ยิ่งคิดถึง นาย ข ยิ่งเจ็บใจ ยิ่งไม่รู้ยิ่งคิดมาก ถ้าเพียงนาย ข บอกให้เขารู้ เขาจะได้สบาบใจที่ได้รู้ขึ้นมาบ้าง พอตกตอนเช้าเขาตัดสินใจ ไปแอบดูว่านาย ก ทำงานอะไรกันแน่

12. itsame

นาย ก รออยู่นาน จึงเห็นนาย ข ออกมาและคุยโทรศัพท์จองตั๋วโรงแรมที่ มาเก๊า และได้ยินเขาคุยกับแฟนที่สวยเหมือนพริตตี้ว่าจะไป มาเก๊าไปหาเงินในบ่อนสักหน่อย นาย ข จึงได้ข้อสรุปว่า นาย ก เป็นนักพนัน แต่ช่วงนี้คงดวงดีเลยได้เงินเยอะ ที่เขาว่าไม่ได้ทำอะไรผิดก็จริงเพราะบ่อนในมาเก๊าถูกกฎหมาย ใครก็เล่นได้ เมื่อได้ทราบแบบนี้ นาย ก เกิดความสบายใจเหมือนยกภูเขาออกจากอก

ก: แม่ครับผมไปสืบมาแล้วผมรู้ว่ามันทำอะไร
    แม่: ทำอะไรหรือลูก
    ก: ข มันเล่นการพนันตามบ่อนครับ มันนี่โง่สิ้นดี คริๆ เล่นพนันมีได้ก็มีเสีย มีใครรวยจริงจากบ่อนมั่ง เดี๋ยวมันไม่เหลืออะไรแน่ ความคิดมันโง่เง่าสิ้นดี คิดจะเล่นพนันเป็นอาชีพ ฟายยยยย กร๊าก

คืนนั้น นาย ก หลับเต็มอิ่ม นาย ข ไม่ได้ดีอะไรอย่างที่คิดไว้เลย ไม่ได้มีอาชีพพิเศษอะไร เ็ป็นแค่นักพนันที่บังเอิญโชคดี คง จะขายบ้ายขายช่องไปเล่น แล้วฟลุ๊คได้เงินมาก้อนใหญ่ แต่เดี๋ยวเล่นๆ ไป คงจะเหลือแต่ตูด เขายิ้ม เมื่อคิดถึงความโง่ ของนาย ข

คำถาม:

1.ทำไมนาย ก ถึงสบายใจ?
    2. แท้จริงนาย ก เป็นคนอย่างไรกันแน่ ถึงเกิดความสบายใจเมื่อได้คิดว่า นาย ข ได้ทำผิดพลาดและจะต้องลำบากแน่ๆ?

13. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

นาย ก. เปรียบเหมือนคนทั่วไปที่ไม่อยากเห็นคนอื่นดีกว่า
    และชอบคิดต่อคนอื่นในแง่ลบ
    ชอบสนใจเรื่องคนอื่นมากกว่าเรื่องของตัว

ถ้าเขาแย่อย่างที่คิด ก็สะใจ สบายใจ นอนหลับ
    ถ้าเขาไม่แย่อย่างที่คิด ก็ทุกข์ใจ นอนไม่หลับ ต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2014
  14. comfx22

comfx22 เป็นที่รู้จักกันดี

พลังจิตมนุษย์ตอนรถไฟใต้ดิน คุณเห็นอะไรในภาพนี้

ก.รถไฟวิ่งเข้าอุโมงค์
    ข.รถไฟวิ่งออกจากอุโมงค์
    ค.รถไฟวิ่งเข้าๆออกๆจากอุโมงค์
    ง.สามารถบังคับรถไฟให้วิ่งเข้าหรือออกจากอุโมงค์
    จ.บังคับให้รถไฟหยุดจอดที่สถานีได้
    ช.เห็นอย่างอื่นๆ
    ฉ.เห็นว่าไรสาระ ไม่มีประโยชน์ ที่จะไปรู้หรือไปบังคับอะไร
    ด.........................เติมข้อความเอาเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2014
  15. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    เห็นวิ่งเ้ขาวิ่งออกและหยุดได้

16. comfx22

comfx22 เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพสถานีรถไฟใต้ดินกรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ ช่วงปี คศ.1800

17. itsame

จบไปแล้วละกันนะครับ กับเรื่องที่ผมเขียน ขอต่อภาคต่อ

a: คุณครับ คุณทำสมาธิอย่างไรครับ เห็นบอกทำสมาธิ
    b: ครับ ผม บลาๆ บลาๆ
    a: โห คุณ ทำไมคุณทำอย่างนั้นละครับ ผมมีวิธีดีกว่านั้นอีกครับ ผมทำมาไม่นานผมสามารถ หายตัว บลาๆๆ
    b: เหรอครับ ทำอย่างไรครับ
    a: แค่คุณปรับวิธีนิดเดี่ยว คุณไปไกลกว่านั้นเยอะแล้วครับ...
    b: ยังไงครับ
    a: พอดีบอกไม่ได้นะครับ
    b: yes...

18. itsame

a:คุณคะ ผิวคุณทำไมแห้งมีสิว มีกระละคะ ดิฉันนะคะแต่ก่อนก็เป็นอย่างนั้นละคะ แต่ตอนหลังมา พบวิธีทานอาหารแบบใหม่ แค่สองวันเองคะดูดิฉันสิคะ หน้าอย่างกับตูดเด็ก
    b:ทานอะไรเหรอคะ
    a:อ๋อ พอดี เป็นสูตรลับของครอบครัวนะคะ แต่ดีมากเลยคะ อาหารธรรมดา ถูกๆ นี่แหละคะ แต่มีเคร็ดในการทาน ผิวใสเลยละคะ แต่คงบอกไม่ได้นะคะ ขอโทษด้วยคะ
    b: คะ... :mad: