พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    คุณอาณัติ มีองค์ใหนพอจะมีหวังครับ ยกเว้นองค์หลวงปู่ทิม ขอบคุณครับ

2. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ในความคิดเห็นของผม ที่ไม่สามารถนำไปอ้างอิงใดๆได้.....

ถ้าเห็นเฉพาะแถวบนสุด เต็มที่คือ พอจ.ตั้วสร้าง ออกวัดซับลำใย หรือวัดทับขี้เหล็ก

พอมาเห็นแถวล่างลงมา ก็ยากจะกล่าว.....ถ้าจะว่าปลอมทั้งหมด ผมก็ไม่ทราบที่มาของพระ เพราะระยะหลังๆมา มีหลายวัดสร้างพระหลวงพ่อกวยออกให้ทำบุญ หากที่มาดี ทำบุญจากวัดก็เก็บไว้บูชาได้

แต่ หากเช่าจากแผง พระชุดนี้.....ไม่สากลถึงปลอม ...ที่เดียว

3. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    พี่อาณัติ ของผม มีของหลวงพ่อบ้างไหมครับ

4. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อกวย และสวัสดีศิษย์หลวงพ่อกวยทุกท่านครับ,

พระสมเด็จแหวกม่านองค์สีดำของ พี่
    chaivat chinkidjakar น่าจะออกวัดซับลำใยนะครับ

ขอบคุณครับ

5. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณท่านทั้งสองครับ ถ้าออกวัดซับลำใยทันหลวงพ่อหรือเปล่าครับ
    ที่มาของพระก็ไม่ค่อยแน่ใจครับ น้องเขาบอกของตาเขา

6. Armmyarm

Armmyarm สมาชิก

วัดซับไม่ทันหลวงพ่อครับ แต่ได้หลวงปู่หมุนเสก

7. Armmyarm

Armmyarm สมาชิก

กราบสวัสดีศิษย์พี่ทุกท่านครับ ซุ่มอ่านอยู่นานโขแล้ว วันนี้แวะมาทักทายครับครับ หลังจากอ่านกระทู้นี้เมื่อ2ปีก่อน บัดนี้ก็ได้มาเป็นศิษย์หลวงพ่อเต็มตัวแล้วครับ ด้วยวาสนาต้องกัน เจอครูบาอาจารย์ดี แค่นี้ถือว่าเป็นบุพเพแล้วครับ ไว้ว่างจะมาเล่าประสบการณ์ส่วนตัวที่เจอมาให้ฟังนะครับ

8. อาณัติ

ปรกโพธิ์ ๙ใบ นา่าจะออกที่เดียวกัน สวยดีพิมพ์นี้ผมยังไม่มีเลย มีแต่พิมพ์เล็ก

ถ้าเป็นของวัดซับลำใย ก็ใช้แขวนบูชาได้ครับ ก่อนแขวน บูชาพระรัตนไตรแล้วระลึกถึงหลวงพ่อกวย หลวงปู่หมุน พ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่เราเคารพนับถือ อธิษฐานได้ตามใจปราถนา

พระดีมีพิธีปลุกเสก หลวงปู่หลวงพ่อมากันหลายรูป พระเก่งๆทั้งนั้น ที่สำคัญมีผง มีเกษาหลวงพ่อกวย และพอจ.ตั้ว บอกกล่าวหลวงพ่อกวยทุกครั้ง ที่มีพิธีปลุกเสกที่วัดซับลำใย

9. chaivat chinkidjakar

ขอบคุณครับ ผมคงจะเก็บแถวแรกแค่4องค์พอครับ เกิบมากไม่ใหว คุณอาณัติก็อ่านเวปของคุณWanwiด้วย มีพระดีให้ร่วมทำบุญแยอะพระดีๆแท้ๆทั้งนั้น

10. อาณัติ

ชอบเหมือนกันครับ คุณWanwiเขียนดี มีแนวคิดหลากหลายนำมาใช้ในชีวิตได้ แต่ก่อนอ่านล่องไพร อ่านได้ทุกแนว ขุนศึก ผู้ชนะสิบทิศ ดาบ 2 มือ สามก๊ก ฤทธิ์มีดสั้น กระบี่เย้ยยุทธจักร เจาะเวลาหาจิ๋นซี อุ้ยเสี่ยวป้อ ชอบๆเมียเยอะตั้ง 7คน หลังๆมาสายตาชักยาวไกล นานๆหยิบมาอ่านที ไม่อยากใส่แว่น

ปรกโพธิ ๙ ใบ เขาออกแพงไหม ขอทราบราคาด้วยในPM นะครับ

11. Funfun27

กราบหลวงพ่อกวย และสวัสดีศิษย์หลวงพ่อกวยทุกท่านครับ,

วันนี้วันพระ ขออนุญาตนำรูปและข้อมูล จากเว็ปวัด เครดิค พี่ Pun มาเพื่อเผยแผ่ครับ

" วันก่อนเจอ อ.เฒ่าสุพรรณ ท่านได้ให้ข้อมูลว่า รูปชุดนี้เป็นรูปงานฉลอง อ.ถนอม อดีตเจ้าอาวาสวัดเดิมบาง ท่านได้รับพัดยศเป็นพระครู (จำพ.ศ.ไม่ได้) หลังกลับจากจำพรรษาอยู่วัดบ้านแคมา 5 พรรษา และท่านได้กลับมาเป็นเจ้าอาวาสอยู่วัดเดิมบางจนกระทั่งมรณะภาพ "

กราบขอบพระคุณมากๆ ครับ ที่ได้นำรูปภาพหลวงพ่อ มาเผยแผ่ให้ลูกศิษย์ของหลวงพ่อ ได้เห็นอิริยาบทต่างๆ ของหลวงพ่อ

ขอบคุณครับ

" รูปเก่าหลวงพ่อกวยในอัลบั้มกับความทรงจำที่มีต่ออาจารย์ถนอมอดีตเจ้าอาวาสวัดเดิมบาง "

005.jpg 006.jpg 008.jpg 009.jpg 010.jpg 011.jpg 012.jpg 013.jpg 014.jpg 015.jpg 016.jpg 017.jpg 018.jpg 019.jpg 020.jpg 021.jpg

12. อาณัติ

ชอบภาพนี้ครับ หน้าตาหลวงพ่อไม่เคร่งขึมเหมือนภาพบูชาที่เคยเห็น ดูท่านง่ายๆสบายๆดี 017หลวงพ่อกวย ฉลองอ.ถนอม.jpg

13. Funfun27

เงียบเหงาจัง
    ขอแก้เงียบด้วยล็อกเกตหลวงพ่อกวยปี 52 ครับ

ครบชุดเสียที่ (หากไม่นับชุดกรรมการและผู้ที่มาช่วยทำ) กว่าจะได้ รอคอยมาเสียนาน และแล้วก็สมความตั้งใจ เชิญรับชมครับ

ข้อมูลสำหรับล็อกเกตหลวงพ่อกวยปี 52
    วัตถุประสงค์
    เพื่อหาทุนในการจัดสร้างเเละซื้ออุปกรณ์ต่างๆในการจัดสร้างพิพิธภัณฑ์หลวงปู่กวย

การจัดสร้าง
    ล็อกเก็ตทุกอันจะนำมาบรรจุมวลสารต่างกันที่วัด ตอกโค้ตเเละมีหมายเลขกำกับทุกองค์ จำนวนการสร้าง เเบบสี่เหลี่ยม ๓๐๐ อัน เเบบรูปไข่ ๓๐๐ อัน เเละจะนำไปให้พระคณาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิทำการปลุกเสกก่อนนำออกให้ทำบุญ

ด้านหน้า เป็นรูปหลวงพ่อกวยนั่งเต็มองค์
    ด้านหลัง อุดมวลสาร หายากหลายอย่าง เช่น
    *** ผงเก่าปี๓๙, ผงเก่าพิธี ปี๕๐, ว่านสบู่เลือด, เทียนชัย ปี๒๑, จีวรหลวงปู่, ผ้าห่อร่างหลวงปู่,ไม้โลงเก่าหลวงปู่, ทรายเสกหลวงปู่, ตอกโค๊ต มีหมายเลขกำกับ ทุกองค์ครับ ***

*** พรมรองร่างในโลงเก่าที่ซับเลือดเเละน้ำเหลืองของหลวงปู่ ***

ปลุกเสกโดย
    ลพ.เอียด วัดไผ่ล้อม
    ลพ.เพิ่ม วัดป้อมแก้ว
    ลพ.พร้า วัดโคกดอกไม้
    หลวงพ่อเกาะวัดท่าสมอ ฯลฯ

*** เพิ่มเติม หลวงปู่ทิมวัดพระขาวเเละหลวงพ่อตี๋เป็นการเปิดฤกษ์

เครดิตจากเว็ปวัดฯ

14. big09

big09 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2010
    ขอถาม คำถามหน่อยครับ เรา สามารถ ห้องพระ หลวงพ่อกวย คู่กับ หลวงปู่หมุน 2 องค์ คู่กันได้ ไหมครับ เพราะเคยได้ยินว่า เวลาห้อยพระ ต้องห้อย เป็นเลขคี่ อ่าครับ

15. อาณัติ

ได้ครับ ไม่มีข้อห้ามใดๆ แล้วแต่เราสะดวกและสบายใจครับ

ช่วงนี้พระหลวงปู่หมุน มาแรงจังเลย

ปกติอยู่บ้านผมห้อย 2 เส้นเล็ก 1 องค์ กับอีกเส้น 3 องค์ รวมเป็น 4 องค์ก็สบายดีนะครับ แล้วแต่เราศรัทธาแบบไหน สบายใจแบบนั้นก็...จัดเลยครับ

16. big09

big09 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2010
    สอบถามพระสมเด็จคะแน หลังพระสีวลี หน่อยครับว่า องค์ แท้ ทันหลวงพ่อหรือเปล่าครับ เขาบอกว่าเป็นบล็อก วัดครับ ผมไม่แน่ใจเลยสอบถามจากพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. อาณัติ

พระชุดนี้เป็นเนื้อผงน้ำมันต์ แต่ก่อนถ้าเป็นเนื้อแบบนี้ ก็ตีกันเป็นพระหลวงพ่อไปหมด ตอนนี้ต้องแยกแยะกันหน่อย ชุดนี้ถ้าตามรูปถ่าย ปรกโพธิ์กับสมเด็จองค์กลาง...น่าลุ้น ยังไงลองนำไปถามท่านผู้รู้ ผู็ชำนาญให้ส่องกับตาอีกครั้ง หรือไม่ก็เทียบกับหนังสือดูนะครับ

คำตอบเป็นความคิดเห็นส่วนตัว เพราะผมเก็บพระหลวงพ่อตามคนเก่า หนังสือเล่มแดง กับเล่มเขียว ส่วนสายตรงอื่นๆเขาเก็บพระหลักๆกัน ปัจจัยผมไม่ถึง จึงไม่อาจเอื้อม...แต่ก็อ่านศึกษาไว้บ้าง เหมือนกัน

18. อาณัติ

พิมพ์นี้แต่ก่อนบอกว่าหลวงพ่อสร้างเอง สมเด็จผงน้ำมัน หลังพระสิวลีโย้ๆเอียง ส่วนพิมพ์ที่หลังสิวลีตรงๆสวยๆ เขาบอกเป็นของหลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว และช่วงหนึ่งมีการถกเถียงกัน วิวาทะกันพอสสควร เลยกลายเป็นใครเชื่อก็เก็บ ไม่เชื่อก็ผ่าน ส่วนตัวผมเห็นแบบนี้ผมเก็บ เพราะในหนังสือเล่มแดงกล่าวถึง และหนังสือเล่มเขียวมีภาพ...ผมเชื่อคนรุ่นเก่าน่ะครับ

เคยเห็นในเวปแดง สายตรง 2 ร้าน เปิดขายเป็นพระหลวงพ่อกวย ราคา2พัน ผมก็มั่นใจของผมได้ส่งไปให้น้องหัวหน้าโรงงานลองใช้ เขาอยากได้พระหลวงพ่อกวยแท้ๆ ผมบูชาระยะหนึ่งและมั่นใจจึงส่งไปให้ เขาเคยให้ พอจ.สุริยันต์ สนส.ในจ.ชัยภูมิ จับดูว่าดีไหม ท่านตอบว่าพระองค์นี้พุทธคุณทางเมตตา บารมี เหมาะสำหรับคนเป็นหัวหน้าดูแลลูกน้อง แต่ทางโชคลาภก็อธิษฐานได้(แต่ต้องหงายด้านหลังพระขึ้น...) ก็ตรงตามประการณ์ที่ผมใช้

คำตอบไม่เป็นสากลนะครับ แล้วแต่ชอบและเชื่อ ผมเก็บไว้ 4-5 องค์ ...

19. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    มีรูปให้ชมไหมครับท่านอาณัติ อ่านแล้วทำให้อยากได้ขึ้นมากอีกแระ 55

20. อาณัติ

จัดให้พี่เกียรติศักดิ์ ศิษย์รุ่นใหญ่/รุ่นเก่า หลวงพ่อกวย วัดบ้านแคโฆสิตาราม ศิษย์ดี(เหล็กดี)ของหลวงพ่อท่านหนึ่ง

พระ 2 องค์นี้ผมเช่าในเวป ราคาหลักร้อย ภาพเป็นของเจ้าของเดิม... ผงน้ำมัน ด้านหลังพระสิวลีโย้ๆ เอียงๆ องค์ที่ให้น้องไปใช้ หาภาพไม่เจอ ด้านหลังแปะเกษาจีวรไว้ด้วย เคยลงไว้นานแล้ว ถูกหวยกับท่าน 2-3 ครั้ง ตามจังหวะของชีวิต

หมายเหตุ... ไม่สากลนะครับ กรุณาให้กำลังญาณ ของแต่ละท่านพิจารณากันเอง ...

DSC00794.JPG DSC00795.JPG