พลาดไม่ได้!!!บุญพลิกชะตารับปี2560อิฐก้อนละ9บาทหล่อเจดีย์อง์ปฐมต้น31ยอด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 29 กันยายน 2016.

1. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    หรือเข้าดูรายละเอียดต่างๆได้ที่
    https://www.facebook.com/prayote.tanganbhai
    ช่วงนี้ผมจะทำหน้าที่แทนคุณเก๋ก่อนนะครับ เมื่อคุณเก๋เสร็จธุระแล้วจะมาดำเนินการต่อนะครับ

2. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ก็ตามที่คุณประโยชน์แจ้งเลยค่ะ ช่วงไหนเก๋ไม่อยู่ ก็ได้คุณประโยชน์เธอช่วยดูกระทู้ให้ค่ะแบบมัดมือชกค่ะ แต่ใครก็เหมือนกันคร่าจะเก๋หรือคุณประโยชน์ก็บุญเดียวกันคร่าอย่าลืมมาร่วมบุญกันนะค่ะ และเพิ่มเติมหลวงพ่อท่านจะสร้างพระให้อีกวัด//วันเสาร์ที่14 มกราคมจะบวงสรวงฐานใหญ่ มีใครต้องการรากฐานที่มั่นคง ให้ส่งชื่อ/นามสกุลวันเดือนปีเกิดมาบรรจุ รากฐานนะค่ะ จะมีพิธีในวันเสาร์ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2017
  3. เก๋ณัฐา

วันเสาร์ที่14 มกราคมจะบวงสรวงฐานใหญ่ มีใครต้องการรากฐานที่มั่นคง ให้ส่งชื่อ/นามสกุลวันเดือนปีเกิดไปบรรจุ รากฐานนะค่ะ พลาดไม่ได้ค่ะ จะมีพิธีในวันเสาร์ค่ะ

4. เก๋ณัฐา

เชิญร่วมโมทนาบุญร่วมกันนะค่ะชาวบ้านเอาข้าวที่ได้จากนามาถวายวัดวัดก็รวบรวมไปบริจาคช่วยผู้คนที่เดือดร้อนเนื่องจากน้ำท่วมทางภาคใต้ค่ะ

5. เก๋ณัฐา

พรุ่งนี้วันเด็กใครมีลูกมีหลานก็อย่าลืมพาไปทำบุญกันนะค่ะ พื้นฐานจิตใจเด็กนี่ต้องปลูกฝังแต่เด็กค่ะ. เหมือนตอนคุณตาคุณยายปลูกฝังเก๋ตอนเด็กๆก็ชอบพาไปวัดค่ะเลยกลายเป็นแบบนี้ไงค่ะแต่เล็กแต่น้อยแต่อ้อนแต่ออก ตอนอนุบาลนี่เห็นแบบนี้ทุกเช้าเป็นผู้ช่วยทำอาหารใสบาตรตอนเช้าแล้วนะคะ 555 เด็กเหมือนผ้าขาวนะค่ะย้อมสีอะไรลงไปก็เป็นสีนั้นแหละค่ะ อยากได้ผู้สืบสานงานทางใดก็ย่อมปลูกฝังเขาเช่นนั้นค่ะ อยากพาผู้คนข้ามฟาก ก็ย่อมต้องสร้างเรือพาคนข้ามฝั่งจริงไหมคะ ไม่งั้นถึงเวลาฝั่งอยู่ตรงหน้าจะข้ามไปได้อย่างไรล่ะค่ะจริงไหมค่ะ อนุโมทนาสาธุการค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2017
  6. เก๋ณัฐา

วันนึงถ้าสมมุติเก๋มีลูกนี่ ลูกเก๋ต้องเป็นเด็กที่น่าสงสารมากเลยค่ะเพราะเกิดมาก็มาพร้อมกับภาระอันยิ่งใหญ่ในการสืบสานแห่งการสืบทอดทำนุบำรุงพระศาสนาช่วยเหลือผู้คน วันเด็กหรือวันอะไรก็ตามอาจต้องตามแม่ไปทำงานค่ะไปช่วยแม่ทำงานงานการสร้างรากฐานทางโลกที่จะเป็นแหล่งเงินทุนในการสืบทอดพระศาสนาช่วยเหลือผู้คนในวันข้างหน้า เขาอาจรู้สึกว่าเขาโชคร้าย แต่ผู้ใดเล่าจะมาด้วยคำอธิษฐานแห่งการต่อสายการสร้างบารมีเพื่อช่วยเหลือผู้คน ผู้ใดเล่ามาด้วยคำอธิษฐานของผู้เป็นมารดาเช่นนั้นบนแผ่นดินนี้ทั่วหล้ายากจะหาผู้ใดได้ ถ้าวันนึงในภพชาติใดก็ตามต่อจากนี้หากเก๋เกิดมาด้วยคำอธิษฐานของผู้เป็นมารดาเช่นนั้นเก๋คงภูมิใจมากเลยค่ะ มาแม่ก็อธิษฐานสร้างภาระอันใหญ่หลวงมาให้เรียบร้อยแล้วภาระงานสานต่อการสร้างบารมีนั้นไม่ง่ายๆนะค่ะไม่ใช่ใครจะรับทำก็ทำได้ตัวเขาเองต้องอธิษฐานมาด้วยจึงมาต่อสายร่วมบุญเกื้อหนุนกันในการสร้างบารมีได้ สงสัยรู้นะค่ะไม่ยอมมาแฮะแต่เดี๋ยวรอพ่อของลูกก่อนค่ะ555 เค้าว่าถ้าเด็กจะมาเกิดนี่เขาต้องพาพ่อกับแม่มาเจอกันค่ะ พูดจริงๆนะค่ะเก่อายุขนาดนี้แล้วไม่ใช่เด็กสาวๆแล้วนะค่ะไม่ชอบเลี้ยงเด็กค่ะยกเว้นเด็กเล็กถ้าไม่อธิษฐานขอผู้มาต่อบุญคอยช่วยเหลือผู้คนเมื่อเราไม่อยู่แล้วต่อให้วันนึงสมมุติเก๋เกิดแต่งงานเก๋ก็คงไม่มีหรอกค่ะ มีเรื่องต้องทำหลายอย่างเพราะคนที่อธิษฐานมาเพื่อสร้างบารมีช่วยเหลือผู้คนนั้นเกิดมาก็มาพร้อมภาระเหมือนแบกภูเขาอยู่บนบ่าอยู่ตลอดอย่าเห็นว่าไม่ได้ทำอะไรนะคะการปฏิบัติธรรมเป็นส่วนนึงของงานนี้นะคะเป็นการสั่งสมบารมีไปเรื่อยๆเพราะเราบุญไม่เยอะเหมือนชาวบ้านไงคะก็ต้องอาศัยสั่งสมไปทีละเล็กทีละน้อยไปเรื่อยๆพอวันนึงมันเต็มเราจะได้มีกำลังช่วยเหลือผู้คนได้ตามที่เราปรารถนา อย่างน้ำท่วมภาคใต้นี่ถ้าไม่มีการปฏิบัติธรรมป่านี้เก๋ถึงขั้นตรอมใจแน่นอนคะ การเห็นผู้คนจำนวนมากเดือดร้อนโดยที่เราไม่สามารถช่วยเหลือเขาเหล่านั้นได้นั้นเป็นทุกข์ยิ่ง นี่แหละคะความปรารถนานั้นต่อให้เป็นการปรารถนาสร้างความดีก็ตามกิเลสทำให้สิ่งเหล่านี้กลับกลายมาเป็นดาบสองคมทำร้ายผู้ปรารถนาเองเช่นกันคะ

การปฏิบัติธรรมจึงจำเป็นมากสำหรับพระโพธิสัตว์ก็ตามผู้ปรารถนานิพพานหรือปรารถนาที่ใดก็ตามการเจริญวิปัสสนากรรมฐานจะประคองผู้ปฏิบัตินั้นๆไปให้ถึงจุดหมายปลายทางที่ปรารถนาไว้โดยที่ไม่ขาดใจกลางทางทางมันไกลมากนะคะสิ่งที่จะประคองผู้ปรารถนาไปได้นั้นมีเพียงการปฏิบัติธรรมเจริญภาวนา หาไม่เราจะขาดใจตายกลางทางคะเหมือนเวลาที่พระโพธิสัตว์สร้างบารมีแหละคะดั่งว่ายน้ำข้ามฝั่งนั่นแหละคะว่ายเท่าไหร่ไม่ถึงฝั่งเสียที มองไปฝั่งก็อยู่ไกลโพ้นจะให้กลั้นใจว่ายไปกว่าจะถึงฝั่งคงหมดแรงตายก่อนแน่ แต่การปฏิบัติเจริญภาวนานั้นจะอานิสงส์มาฉุดไปให้สร้างบารมีสำเร็จถึงฝั่งจนได้ แต่อานิสงส์เช่นนั้นย่อมไม่ได้สร้างกันสำเร็จได้ง่ายๆในพลิบตายย่อมต้องอาศัยชั่วโมงบินในการเพียรภาวนา แต่นั่นพระโพธิสัตว์ค่ะพวกเราคนธรรมดาก็นั่งปกติคะ เพราะพอปฏิบัติไปถึงจุดๆหนึ่งนั้นต้องทำใจตั้งรับให้ดีคะถ้าไม่เดินหน้าก็งานเข้าแน่นอนคะเรียกว่า ขุดมาหมดคะวิบากกรรมทำไว้ชาติไหนๆมากันหมดจะมาขวางไว้ดั่งจุดหมายอยู่ตรงหน้าแต่มีแม่น้ำมากลั้นกลางแม่น้ำใหญ่ไหลเชี่ยวมาขวางไว้ข้ามไปไม่ได้ ทั้งขวางและบีบผู้ปฏิบัตินั้นๆไปในตัวให้ข้ามไปให้ถึงฝั่งให้ได้ เมื่อใดจิตผู้นั้นยังไม่ถึงจุดหมายปลายทางที่ควรจะเป็นตามที่ผู้นั้นอธิษฐานมานั้นตราบนั้นก็จะมีงานเข้าทุกวันค่ะ แต่หลายท่านไม่ต้องกลัวจะปฏิบัติไปถึงขั้นนั้นนะคะนั่งไปเลยคะมันไม่ได้ไปถึงกันง่ายๆค่ะอยู่ที่บุญธรรมกรรมแต่งและสิ่งที่เขาอธิษฐานมาด้วยค่ะ พวกบารมีเต็ม พวกที่ถูกเลือก จริงๆคือ พวกเหล่าอาสานั่นแหละค่ะมาทำการ อธฺิษฐานมาสืบทอดพระศาสนาช่วยเหลือผู้คน เป็นต้นค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ ยามวิกฤตแห่งชีวิตหรือวิกฤตของประเทศ็ตาม สิ่งเดียวที่จะช่วยเราได้นั้นคือ การสร้างบุญ บุญที่สร้างด้วยจิตบริสุทธิ์ด้วยศรัทธานั้นยิ่งจิตบริสุทธิเพียงใดยิ่งศรัทธามีมากเพียงใดกำลังมันเยอะคะจะสามารถช่วยปกป้องผู้สร้างบุญนั้นให้ปราศจากภยันอันตรายทั้งหลายทั้งปวง นอกจากนั้นจะรอดจากวิกฤตแบบเฉียดฉิวค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2017
  7. เก๋ณัฐา

มีรูปงานบวงสรวงนะค่ะและก็มียอดร่วมบุญมาให้ร่วมโมทนารับบุญกันด้วยค่ะ พอดีช่วงนี้ยุ่งๆยังไม่ได้ลงเลยค่ะจะทยอยลงต่อไปนะค่ะ อย่าลืมมาโมทนารับบุญไปด้วยกันนะค่ะ วันนี้มาเช้าตูร่555ไม่มีค่ะปกติเก๋เป็นคนตื่นไม่เช้าเพราะเจริญภาวนาก็จะนอนดึกค่ะ แต่วันนี้นั่งถึงสว่างคาตาก่อนเข้านอนก็ไม่รอช้าคร่ารีบเข้ามาส่งข่าวงานบุญให้ญาติโยมคณะสายบุญรับทราบกันก่อนเลยค่ะ ฮิฮิไม่งั้นเหมือนมีอะไรคาใจถึงเข้านอนก็นอนไม่หลับค่ะโมทนารับบุญการเจริญภาวนาเก๋ไปได้นะค่ะรับบุญร่วทกันไปได้ไม่มีหวงคร่าต้นบุญเจ้านี้มีแต่แจกมีแต่แบ่งให้กันถ้วนๆหน้าชาติหน้าฉันท์ใดจะได้มีเจอกันมาร่วมสร้างมหาบารมีกันให้สำเร็จไปด้วยกันอีกทุกชาติทุกชาติไปจนพาส่งถึงโล่งอกหายห่วงกันไปคร่า พอส่งบุญเคลียร์ความในใจเรียบร้อยคราวนี้ก็ยาวค่ะคุณนายตื่นสายแต่ตื่นอีกที่ไม่ทราบกี่โมงนะค่ะเอาแน่เอานอนกะเจ้าจิตเจ้ากรรมไม่ได้ค่ะบางทีก็นอนสองสามชั่วโมงก็ตื่นอีกแล้ว บางทีถ้าไม่ได้นอนหลายวันก็หลับยาวเจ้ดแปดชั่วโมงเลยค่ะ ขอตัวเข้านอนก่อนคร่าเลขสามแล้วด้วยริ้วรอยแห่งการเวลามาตรึมค่ะต้อบพักผ่อนอย่างเพียงพอค่ะ ทางโลกทางธรรมไปด้วยกันได้เสมอๆนะค่ะก็ยังต้องใช้ชีวิตกันอยู่ในสังคมนี่ค่ะ 555 ไปจริงๆล่ะค่ะ @^_^@

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2017
  8. เก๋ณัฐา

เชิญร่วมโมทนาบุญรับบุญร่วมกันไปค่ะ และเชิญร่วมบุญสร้างกันต่อค่ะ มีผู้ศรัทธาร่วมปัจจัยมาค่ะ วันนี้ทางคุณประโยชน์เพิ่งไปโอนเจ้าบัญชีหลวงพ่อท่านก่อน6หมื่น เป็นปัจจัยที่จะสร้างพระะพุทธรูปองค์ใหญ่1องค์แบะองค์เล็กอีก2องค์(หลวงพ่อท่านบอกว่าต้นทุนปัจจัยอยู่่ที่1แสน6หมื่นบาท..แต่มีโยมที่นู่นถวายไว้ก่อน4หมื่น หลังจากนั้นทางคุณประโยชน์โอนปัจจัยที่ทางสายบุญร่วมมาอีก6หมื่น..สัปดาห์หน้าจะโอนอีก6หมื่น..ใครจะร่วมสมทบบุญสำเร็จครั้งนี้ก็โอนปัจจัยเข้าไปร่วมทำบุญได้เลยคะ หลวงพ่อท่านสั่งหินทรายมาแล้วเตรียมสร้างแแล้วค่ะ 26869.jpg

9. เก๋ณัฐา

อย่างไรต้องโมทนาบุญกับคุณธีรชัยเว็บมาสเตอร์ของเราด้วยนะคะที่ทำเว็บสวยๆให้พวกเราได้ร่วมบอกบุญ ถ้าวันนึงเก๋สร้างเนื้อสร้างตัวขึ้นมาด้วยกำลังของเก๋เองได้และมีกำลังจัดตั้งกองทุนสร้างบารมีเพื่อช่วยเหลือผู้คนได้นั้นวันนึงเก๋จะต้องร่วมบุญด้วยเป็นอย่างแน่นอนคะ อนุโมทนาสาธุ

แต่ยังไม่ได้เริ่มสร้างอะไรเลยนะคะและยังไม่รุ้เลยว่าจะทำอะไรเป็นชิ้นเป้นอันต้องมั่นคงพอที่จะแบ่งเงินมาสืบสานงานพระศาสนาและช่วยเหลือผู้คนค่ะพวกนี้ต้องสร้างคะอานิสงส์การสร้างศาสนสถานนั้นจะเป็นการเติมบุญในบัญชีบุญของเราให้มากพอที่จะมีกำลังช่วยเหลือผู้คนต่อไปได้เป้นการต่อบุญค่ะ แต่แหมพูโจริงๆแค่หาเลี้ยงตัวเองบนลำแข้งของตัวเองก็ลำบากจะแย่แล้วนะคะยิ่งกินเก่งๆอยุ่ด้วยเฮ้อ นี่จะหาเงินมาช่วยคนอืื่นอีกเอาเข้าไปนะคะความปรารถนาเป็นเหตุ 555พูดเหมือนทีเล่นทีจริงแต่สิ่งนี้อยู่ในความปรารถนาเก๋มาช้านานมาเกิดส่วนหนึ่งเพื่อใช้กรรมเก่าแต่จุดมุ่งหมายนั้นคือ อยากจะมาสร้างบารมีเพื่อให้ตนมีกำลังช่วยเหลือผู้คนในกลข้างหน้าค่ะแหมบุญเราก็น้อยนะคะไม่รู้ต้องสะสมอีกมากเท่าไหร่เฮ้อ...T-T ทำลำบากนะคะการเดินทางออกจากบ้านเพื่อมาตามหาความฝันนี่และตามเซนต์ของตัวเก๋เองบอกดูเหมือนจะยังไม่ถึงเวลาคะ ตอนนี้เก๋กำลังเร่งเจริญภาวนาอยู่ เหมือนต้องสอบผ่านระดับระดับหนึ่งก่อนบุญจึงจะมาอะไรประมาณนี้น่ะคะ เก๋ก็ไม่รู้ว่าชีวิตของเก๋นี่มันอะไรนักหนานะคะแต่มันเป้นแบบนี้จริงๆ วันนึงสิ่งที่สงสัยคงเฉลยคำตอบออกมาเองค่ะ

10. เก๋ณัฐา

ยังไงตอนนี้ภาคใต้น้ำท่วมก็อย่าลืมสละปัจจัยร่วมช่วยเหลือพี่น้องทางภาคใต้ด้วยนะคะ คนเดือดร้อนกันเยอะค่ะ เสียดายสร้างเนื้อสร้างตัวไม่ทันไม่งั้นนี่เก๋ต้อง ซื้อรถล้อสูง เฮลิคอปเตอร์ เครื่องดูดน้ำ และอุปกรณ์ช่วยเหลือผู้คนไว้ส่วนตัวค่ะให้ยืมเป็นสาธารณะประโยชน์ พอเกิดมีเหตุเกิดภัยพิบัติน้ำท่วมจะได้เอของไปบริจาคได้เลยทันทีช่วยเหลือผู้คนได้ทันท่วงทีนะคะ แต่คงต้องสร้างกันนานค่ะไม่รู้จะมีกำลังขนาดนั้นหรือเปล่านะคะก่อนตายไม่รู้จะได้มีโอกาสทำตามความฝันเหล่านี้หรือเปล่านะคะ ยังไงอย่าหัวเราะความฝันของเก่นะคะคนคนนึงแอบมีความปรารถนาอันยิ่งใหญ่ในการช่วยเหลือผู้คนก็เท่านั้นเป็นส่วนนึงในการสืบทอดพระศาสนาเพราะคำสอนของพระพุทธศาสนานี่สอนให้คนเราให้อภัยช่วยเหลือเกื้อกูลกันค่ะ แต่ถ้าวันนึงมีกำลังนี่ไม่พลาดแน่นอนค่ะ ยังไงวันนึ้ไม่ลงรูปอะไรแล้วนะคะเดี๋ยวทางข้าวแล้วเก๋จะนั่งสมาธิเลยค่ะ ก็วันนี้ไม่ได้นั่งถึงเช้าเพราะต้องมีการพักผ่อนในเวลากลางคืนบ้างเดี๋ยวระบบร่างกายแปรปรวนค่ะก็ช่วงนี้นั่งเร้วหน่อยเลิกเที่ยงคืนก็นอนเลยคะ ดีกว่าจะำด้นอนสักหกเจ็ดชั่วโมงกำลังดีค่ะ ไปนะคะ

11. เก๋ณัฐา

นำภาพงานบวงสรวงหล่อฐานพระพุทธรูปมาให้ชมกันพอหอมปากหอมคอก่อนค่ะ 5 ภาพ หลวงพ่อทำพิธีบวงสรวงสร้างฐานพระพุทธรูปตอน9โมงเช้าวันเสาร์ที่ผ่านมาค่ะ

ชมภาพใหญ่คลิ๊กบนภาพที่ต้องการขยายใหญ่เลยค่ะ

IMG_2529.JPG IMG_2530.JPG IMG_2531.JPG IMG_2532.JPG IMG_2533.JPG

เดี๋ยวเก๋มีเวลาจะค่อยถยอยถยอยลงให้ได้ร่วมอนุโมทนาร่วมบุญรับบุญร่วมกันไปนะค่ะ วันนี้แอบเพลียค่ะจิตมันตื่นค่ะ เมื่อวานตั้งใจว่าตั้งแต่สัปดาห์นี้จะภาวนาแค่หกโมงถึงแค่เที่ยงคืนปรากฏแหมภาวนาไปภาวนามาถึงหกโมงครึ่งตอนเช้าเสียงั้นค่ะ ปรากฏจนเช้ายังไม่ได้นอนเลยค่ะนี่คือข้อเสียของการภาวนานะค่ะ ภาวนาจิตพอตื่นมันไม่หลับ 555 นี่คงเป็นกรรมที่เก๋เคยว่าครูบาอาจารย์ท่านเอาไว้ว่า ไม่รู้ท่านภาวนากันยังไงภาวนากันถึงเช้า หลังจากนั้นผ่านไปสองปีสิ่งที่เห็นคือภาพที่ตัวเก๋เองนั่งเจริญภาวนาถึงเช้าค่ะตลกดีนะค่ะ การภาวนานั้นดั่งว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรฝั่งมองไปอยู่ไกลโพ้นว่ายเหนื่อยจะจมลงใต้มหาสมุทรอยู่แล้วก็ยังไม่ถึงซะที เร่งไม่ได้เลยค่ะการภาวนามันน้านเดี๋ยวขาดใจตายเสียก่อน นี่ขนาดนั่งกันยันเช้านะค่ะ แต่ไม่ได้นั่งถึงขั้นเอาเป็นเอาตายเอาชีวิตเข้าแลกแบครูบาอาจารย์ท่านไงค่ะ เราเลยได้แค่พัฒนาระดับจิต บารมีเราไม่มากแต่ด้วยปรารถนาที่จะสร้างมหาบารมีให้ได้ยิ่งยวดก็อาศัยการปฏิบัติธรรมเจริญภาวนาสร้างอานิสงส์เอาคะสะสมหน่วยกิตเล็กๆน้อยๆของเก๋ไปหวังว่าวันนึงคงได้มีบุญบารมีเพียงพอแก่การสร้างมหาบารมีให้สำเร็จทำให้ตัวเก๋เองนั้นมีกำลังเพียงพอที่จะช่วยเหลือสรรพสัตว์และมนุษย์ทั้งหลายไปด้วยกัน ถึงจำกันไม่ได้ทั้งหมดแหมก็ไม่ใช่ครูบาอจารญ์นี่ค่ะจริงไหมคะถึงจะจำได้ทุกคนที่เคยเกิดมาเกี่ยวข้องสัมพันธ์กัน แต่อย่างไรจะเกิดความรักความเมตตาต่อกันด้วยสายสัมพันธ์บางคนเป็นพ่อแม่พี่น้องคนรักนายบ่าวผูกกันมาอย่างไรก็รู้สึกเช่นนั้น อย่างบางคนนี่เห็นแล้วไแหมไม่ถูกชะตาเคยมีไหมคะ555กรณีเช่นนี้เจ้ากรรมนายเวรค่ะแต่ก่อนเก่าไม่ชอบกันอย่างไรเมื่อพบกันอีกก็ไม่ชอบหน้ากันอะไรพวกนี้เป็นเรื่องะรรมดาค่ะ คนดีคนมีธรรมนั้นต่อให้เขาเป็นอริยะบุคคลแล้วก็ตามจะให้ประเสริฐทำแต่สิ่งที่ดีที่ถูกต้องนั้นหามีไม่เพราะมันกำหนดมาด้วยกรรมกันทั้งหมดครูบาอจารย์จึงมักพูดเสมอๆว่าผิดถูกนั้นไม่มีมีเพียงแต่ทำคืนกันเขาเคยทำอะไรเรามาในอดีตมาเราก็ทำสิ่งนั้นคืนเขาไป ดังนั้นหากเขาเคยเกื้อหนุนเรามามาเจอกันสิ่งนี้จะเป็นสาเหตุให้เรายื่นมือเกื้อหนุนช่วยเหลือเขา เป็นต้นค่ะ ดังนั้นอย่าเห็นว่าบางคนนี่เขาเกิดมาสูงด้วยบุญเขาก็อย่าไปเหมาว่าเขาจะต้องดีเลิศประเสริฐศรีทำผิดไม่ได้นี่ไม่ใช่นะคะ ดีทั้งหมดนั้นไม่ม่ ชั่วทั้งหมดก็ไม่มีเช่นกัน ย่อมมีดีมีชั่วประปนกัน เวลาสิ่งที่เราพบเจอเห้นเขาทำชั่วทำเลวอย่างเห้นข่าวเจอเรื่องคนอื่นมาเล่าให้ฟังอย่างงั้นอย่างงี้นี่ก็อย่าพยายามไปผสมโรงรุมด่าว่าไปกับเขาด้วยนะคะ เขาแค่มาเอาคืนทำคืนในสิ่งที่เขาเคยเป็นผู้ถูกกระทำในอดีตเคยโดนทำมาแบบนั้นบัดนี้เขเพียงแค่มาทำในสิ่งที่คนคนนั้นเคยทำเขาไว้ให้คนคนนั้นได้รับกรรมเพียงเท่านั้นค่ะ ยากนะคะจะคิดได้แบบนี้สำหรับคนที่จิตยังไม่สามารถปฏิบัติถึงขั้นเห็นภพเห้นชาติในอดีตได้ แต่ง่ายสุดให้คิดอย่างนี้นะคะเสมือนว่า ลองมองแบบนี้ว่าถ้าเราเป้นเขาเจอสถานการณ์แบบนี้เหตุการณ์แบบนี้เราจะทำแบบที่เขาทำไหม ขอให้เห็นอกเห็นใจเขาด้วยเขาก็เป็นคนมีเลือดมีเนื้อเป้นคนก็ย่อมต้องมีอารณ์โลภโกรธหลงอันเป็นธรรมดาของมนุษย์โลก ถ้าเจอแบบเขาเราจะโกรธเหมือนเขาไหม 555ดีไม่ดีเราจะทำยิ่งกว่าเขาอีกก็ไม่อาจรู้ได้นะคะ เขาก็เป็นคนนะคะไม่ว่าจิตเขาจะบรรลุธรรมขั้นใดต่อให้เป้นขั้นหนึ่งในอริยะบุคคลก็ตามหากจิตเขาไม่ได้บรรลุะดับพระอริยะเจ้าหรือพระอรหันต์นั้นตราบนั้นอารมณ์โกรธต่างๆยังคงมีเช่นมนุษย์ธรรมดาสามัญเพียงแต่เขาจะไม่อาฆาตแค่นั้นแหละคะ คนปฏิบัติธรรมเจริญภาวนานี่พอปฏิบัติมาถึงขั้นหนึ่งสิ่งที่เิกดขึ้นคือ เขาจะให้อภัยคนค่ะ ให้อภัยจริงๆจากจิตข้างใน

ของเก๋นี่เจอบ่อยคะเพราะผลกรรมเหมือนมีเหตุให้เขามาเห้นมาพบหรือสถานการณ์ที่เหมือนมันส่งให้เขาเข้าใจเราผิด ทำให้เขาโกรธเกลียดหรือเอาเราไปด่าว่าเสียๆหายๆนี่คนธรรมดาสามัญย่อมโกรธเป็นธรรมดาแต่พอมองจริงๆเขาทำไปเพราะมีเหตุให้เขาเข้าใจผิดในตัวเราเขาถึงทำอย่างนั้นจริงๆมันคือตัวกรรมนี่แหละคะ ก็เลยถือว่าช่างมันแล้วกันไปไม่ว่าเขาจะตั้งใจทำเพราะไม่ชอบเราหรือทำไปโดยไม่ได้ตั้งใจเพราะเข้าใจผิดในตัวเรา ก็ถือว่าช่างมันสรุปคือให้อภัยถือว่าแล้วกันไปแค่นั้นแหละคะ ไม่ได้เป้นพระอรหันต์จะไม่ให้โกรธคงไม่ได้แต่โกรธปุ๊บจบปั๊บให้อภัยถือว่าแล้วกันไปก็แล้วกัน มากกว่าอารมณ์สะใจในการเอาคืนเขาสู้เรามองไปข้างหน้า ทางการสร้างมหาบารมีเพื่อให้ตนมีกำลังเพียงพอที่จะช่วยเหลือผู้อื่นนั้นเส้นทางสายนี้ยังอีกยาวไกล ความอาฆาตเคียดแค้นจองเวรจองกรรมผู้ที่เขาเคยทำไม่ดีกับเราไว้นั้น เราจะไม่เอาไปด้วย สิ่งเหล่านี้จะเป้นเสมือนสัมภาระที่เราสละทิ้งไว้กลางทางตลอดเส้นทางการสร้างบารมีนี้เราอดโทษอโหสิให้ทั้งหมดทั้งปวง ถ้าจะใช้ของจงมาใช้เพียงกรรมดีที่เคยมีต่อกันนะคะ

นั่นหมายถึง
    หากแม้ข้าพเจ้าเคยทำความดีอันใดไว้กับท่านขอท่านขอสิ่งเหล่านั้นจงกลายเป้นความรักความเมตตาอุปถัมภ์เกื้อกูลกันอย่างหาประมาณมิได้ในอนาคตกาลเมื่อถึงวาระ เพราะความดีที่ผู้ใดเคยสร้างเคยทำไว้กับข้าพเจ้านั้นข้าพเจ้าจะไม่มีวันลืม สิ่งเหล่านั้นจะซาบซึ้งตรึงใจข้าพเจ้าตราบถึงข้าพเจ้าถึงจุดหมายปลายทางแห่งความปรารถนาของข้าพเจ้า แม้นต่อให้เกิดในภพใหม่แม้นความทรงจำส่วนนั้นได้หายไปแต่จิตของข้าพเจ้านั้นจะไม่มีวันลืมเลือนสิ่งเหล่านั้น เมื่อใดพบเมื่อนั้นจะรักและเมตตาช่วยเหลือเกื้อกูลกันเสมอไม่มีวันแปรเปลี่ยนไป

เล่าสะยาวแต่ยังไม่ถึงจุดที่จะเพียงพอแก่ที่จะสร้างบารมีให้สำเร็จได้ตามที่ปรารถนาหรอกน่ะคะทางยังอีกไกลค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2017
  12. เก๋ณัฐา

สิ่งที่พ่อแม่ครูบาอจารย์สอนไว้นั้นไม่เคยผิดอย่าลืมนำมาใช้กันนะคะ
    ถ้าเราให้อะไรใครไม่ต้องไปนับไปจำเพราะเราให้เขาไปแล้วถือว่าไม่ใช่ของเราแล้ว
    แต่ใครให้อะไรเรายามเราเดือดร้อน แม้น้ำเปล่าแก้วเดียว เราก็จะจดจำไว้ไม่มีวันลืมบุญคุณเขาเป็นนิจนิรันดร์

13. เก๋ณัฐา

มาสร้างบารมีใหญ่ร่วมกันนะคะ ชีวิตหนึ่งถือว่าไม่มากมายเลยค่ะ
    ถ้านั่นหมายถึง อานิสงส์ที่พาพวกเราทุกคนไปถึงจุดหมายตามที่แต่ละท่านอธิษฐาน
    อนุโมทนาสธุค่ะ

14. เก๋ณัฐา

มีความคืบหน้าการสร้างเจดียมานะค่ะยังไม่มีเวลาลงให้เลยค่ะยังไงอดใจรอกันนะค่ะขึ้นมาเป้นตัวเจดีย์ใหญ่แล้วค่ะ พวกเราทางนี้ก็อนุโมทนาบุญร่วมกันไปนะค่ะ ตอนนี้เราอาจไม่มีกำลังแต่เมื่อใดที่ข้าพเจ้ามีกำลังและบุญบารมีเพียงพอนั้น เมื่อนั้นขอให้ข้าพเจ้าได้ใช้ 2 มือของข้าพเจ้าผู้นี้ทำให้เป็นยุคทองแห่งพระศาสนาช่วยเหลือผู้คนและสรรพสัตว์ทั้งหลายให้สำเร็จเป็นอัศจรรย์เหนือมนุษย์ทั้งปวง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2017
  15. เก๋ณัฐา

ชมภาพใหญ่คลิ๊กบนภาพเลยนะค่ะ

IMG_2534.JPG IMG_2535.JPG IMG_2536.JPG IMG_2537.JPG IMG_2538.JPG IMG_2539.JPG IMG_2540.JPG IMG_2541.JPG IMG_2542.JPG IMG_2543.JPG IMG_2544.JPG IMG_2545.JPG IMG_2546.JPG IMG_2547.JPG IMG_2548.JPG IMG_2549.JPG

อนุโมทนาสาธุด้วยการรีบลงรวดเดียวจะได้รีบลงรูปเจดีย์ที่ขึ้นมาให้ชมกันค่ะตื่นเต้นๆค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2017
  16. เก๋ณัฐา

เริ่มสร้างนะค่ะก็เอาล่ะค่ะรวมพลทั้งช่างแลเชาวบ้านมาเปิดช่วยกันหล่อ วัดก็จะจัดเตรียมโรงทานเลี้ยงทำอาหารเลี้ยงชาวบ้าน กองทัพเดินด้วยท้องจริงไหมค่ะทุกท่าน!!!! ไม่ได้ไปสร้างกับมือก็ส่งปัจจัยไปร่วมสร้างได้ค่ะ ท่านใดไม่มีกำลังก็เดินทางไปร่วมหล่อได้ค่ะส่วนท่านใดมีกำลังก็ส่งปัจจัยไปร่วมบุญกันได้ค่ะ ตามสะดวก แน่นอนว่าพวกเราอนุโมทนาในบุญกุศลทั้งปวงทุกที่ทุกเวลาทุกสถานแต่บุญนั้นนอหจากอนุโมทนานั้น สิ่งสำคัญคือการสร้างบุญด้วยตัวเราเอง ไม่จำเป็นต้องเป็นที่นี่ก็ได้ค่ะแต่แค่จำเป็นต้องเป็นที่ที่บุญบริสุทธิอานิสงส์จึงเกิดหาประมาณมิได้อนุโมทนาสาธุการค่ะ

IMG_2590.JPG IMG_2591.JPG IMG_2592.JPG IMG_2593.JPG IMG_2594.JPG IMG_2595.JPG IMG_2596.JPG IMG_2597.JPG IMG_2598.JPG IMG_2599.JPG IMG_2600.JPG IMG_2601.JPG

17. เก๋ณัฐา

คำบรรยายหมื่นคำหรือจะเท่าภาพประกอบการอธิบายเพียงภาพเดียว
    เฉกเช่นการอธิษฐานนะค่ะ
    การอธิษฐานอันใดฤาจะเท่า
    การอธิษฐานสร้างบุญเพื่อช่วยเหลือผู้อื่นด้วยใจอันบริสุทธิ์
    สิ่งเหล่านี้ฟ้าย่อมรู้
    แผ่นดินย่อมแจ้ง
    และสิ่งศักดิ์ย่อมเป็นพยาน
    หากจิตดวงนั้นบริสุทธิ์จริงแล้วจะโกหกไม่ได้
    อย่างไรไม่วันใดวันหนึ่งย่อมปรากฏให้เห็น

IMG_2602.JPG IMG_2603.JPG IMG_2604.JPG IMG_2605.JPG IMG_2606.JPG IMG_2607.JPG

18. เก๋ณัฐา

นั่งสมาธิถึงเช้าเพิ่งนอนตอน7โมงเข้าเองค่ะ ตื่น9โมง555 ยุคสมัยเปลี่ยนไปแล้วและ ญ ผู้หญิงยุคนี้อึดและทนค่ะ จริงๆเมื่อคืนเข้าเจริญพระกรรมญานช้าค่ะห้าทุ่มกว่าแล้วดังนั้นจะนั่งถึงเช้าไม่ใ่เรื่อแปลกค่ะแต่7ชม.ถือว่าปกติเพราะการนั่งสมาธิถึงเช้าของเก๋จะหมายถึงนั่งตั้งแต่สองทุ่มถึงหกโมงเช้าประมานนั้นค่ะอย่างน้อยต้อง10ชม.คราวนี้แอบโกงค่ะนั่งแค่7.30ชม. การนั่งสร้างบารมีนี่ใช้เวลานะค่ะ เก๋ก็ใช้เวลากับตรงนี้มากหน่อยค่ะ ทำไงได้บารมีเราไม่มากเราก็ต้องพยายามปฏิบัติให้มากกว่าชาวบ้าน ขอไม่มากเพียงแค่ขอมีบุญบารมีสร้างบารมีเพื่อข่วยเหลือผู้คนให้สำเร็จดั่งที่อธิษฐานไว้ เป็นการขอไม่มากที่แอบมากค่ะ555ก็ต้องนั่งสมาธิกันเอาเป็นเอาตายแบบนี้แหละค่ะ หวังเพียงวันนึงนั้นขอให้ข้าพเจ้าผู้นี้ได้ใช้
    2มือนี้ช่วยคน แม้นผู้ใดปรารถนาให้ข้าพเจ้าช่วย ขอให้ข้าพเจ้านั้นมีบุญบารมีช่วยเหลือเขาเหล่านั้นได้ทั้งหมด การเห็นผู้ใดเดือดร้อนและเราไม่สามารถช่วยเหลือเขาได้นั้นเป็นทุกข์โดยประการทั้งปวง....

IMG_2608.JPG IMG_2609.JPG IMG_2610.JPG IMG_2611.JPG IMG_2612.JPG IMG_2613.JPG IMG_2614.JPG IMG_2619.JPG IMG_2616.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2017
  19. เก๋ณัฐา

การก่อสร้างเจดีย์ข้ามวันข้ามคืนค่ะ ศรัทธาที่ไม่เคยหมดจากหัวใจของเหล่าผู้คนเหล่านี้ ความเหนื่อยความยากลำบากหรืออุปสรรคใดๆนั้นอาจทำได้เพียงแค่ขวางกั้นเพียงชั่วคราวค่ะแต่อย่างไรจะไม่อาจขวางความปรารถนาในการสร้างบุญของคนคนหนึ่งได้ตลอดไป

IMG_2617.JPG IMG_2618.JPG IMG_2619.JPG IMG_2620.JPG IMG_2621.JPG IMG_2622.JPG IMG_2623.JPG IMG_2624.JPG IMG_2625.JPG IMG_2626.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2017
  20. bukarati

bukarati เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ

ไฟล์ที่แนบมา: