พอเริ่มสวดมหาเมตตาใหญ่ครั้งแรกแล้วได้ยินเสียงสวดมนต์ดังแว่วมาตลอดเลย

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย oil-Nudchanat, 6 มกราคม 2012.

1. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ใครมีประสบการณ์เหมือนเราบ้าง ครั้งแรกที่สวดมหาเมตตาใหญ่กับยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกจบแล้ว อยู่ๆก็ได้ยินเสียงสวดมนต์ดังมาแต่ครั้งแรกดังไม่นาน แต่พอสวดครั้งสองกลายเป็นว่าได้ยินตลอดเลยทั้งวันทั้งคืน จับใจความบทสวดไม่ได้ทั้งหมดแต่น่าจะมีบทอิติปิโสกับพาหุงโดยมาก แล้วก็รู้สึกจะหูดีกว่าเดิมด้วยได้ยินเสียงในห้องทึบได้ยังไงไม่รู้ เสียงแปลกๆ ก็บ่อย สงสัยจังเลยมันเกิดอะไรขึ้นกันแน่คะ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้นะครับ...
    1.ถ้าได้ยินเสียงสวดจากภายนอก ผมหมายถึงได้ยินที่หูนะครับ...
    ถ้าเป็นเสียงที่จับใจความไม่ได้เหมือนไม่ใช่ภาษาบนโลกว่ากันว่าเป็นเสียงมาจากภพภูมิอื่นๆ
    ถ้าเป็นเสียงที่จับใจความได้เป็นความสงบของจิตในขณะนั้น
    ถ้าเสียงที่ได้ยินทั้งวันขี้นมาจากกลางหน้าอกประมาณลิ้นปี่.เป็นส่วนของขันธ์ 5 นามธรรมครับ...
    ประมาณไหนครับ...

3. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนประสบการณ์ของผม จะได้กลิ่นหอมๆ ในช่วงที่สวดมนต์นะครับ เกิดขึ้นหลายครั้งจนชิน และทำให้ผมสบายใจด้วยครับ

4. Prophecy

Prophecy เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เจอเหมือนผมเลย ผมได้ยินจับใจความได้ รู้บทสวด แต่ผมได้ยินเพราะทำสมาธิ ของผมถ้าห่างสมาธิตัวที่ทำอยู่เป็นเวลานานๆ ก็จะไม่ได้ยิน ลองเลิกสวดสักพัก มันก็หายไปครับ แต่ดีนะครับที่ได้ยิน เดี่ยวอาจมีคนมาบอกว่าไม่ให้สนใจ รู้แล้วปล่อยไป เหอะๆ

ผมก็ได้ยินทั้งวันทั้งคืน ลืมตาก็ได้ยินเลย แปลกมาก แปลกอีกอย่างบางที่จะเสียงดังกว่าที่อื่น บางทีผมเดินมาหน้าบ้านเสียงสวดชุดใหญ่ดังมาก

แต่ผมแนะนำไม่ต้องทำอะไรครับ ได้ยินดีแล้ว อีกหน่อยห่างๆ อาจจะไม่ได้ยิน อย่าไปยึดดีใจเกินไป พอผมห่างอรูปฌานผมก็ไม่ได้ยิน ตอนนี้กลับมาทำได้ยินอีกแล้ว

5. Prophecy

1
    ถามหน่อยนะครับ ผมได้ยินสวดหลายบท ผมสวดแบบเพราะมาก แต่สวด ไตรสรณคมน์ ส่วนใหญ่ คุณได้ยินบทไหนครับ

พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

6. Prophecy

1
    ผมแบบอุดหูยังได้ยิน คุณลองยกจิตให้มันปิดดูนะครับว่าปิด เปิดได้ไหม ผมว่าถ้าคุณได้ยินแบบนี้คุณน่าจะปิดเปิดเหมือนผมได้นะครับ

7. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติตอบค่ะ..พอดีเปลี่ยนชื่อใหม่เพราะจำpasswardตัวเองไม่ได้..อิอิ
    ตอนนี้ก็ยังได้ยินอยู่เหมือนเดิมค่ะ..แต่ชินแล้ว เป็นเรื่องปกติ ที่คุณprophecyถาม สามารถเปิดปิดจิตให้รับรู้เสียงนั้น..ทำได้ค่ะ ถ้าไม่ใส่ใจจะไม่ได้ยินแต่พอจิตว่างก็ได้ยินเหมือนเดิม ส่วนบทสวดไม่ทราบว่าบทไหนแล้วค่ะ เป็นบทสวดยาวๆติดๆกัน จนจับใจความไม่ได้ เพ่งฟังยังงัยก็ไม่รู้เรื่องค่ะ..

8. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเสียงสวดมนต์ของเทวดาระดับภูมิเทวดาค่ะ ที่บ้านก็ได้ยินบ่อย แต่จับความไม่ได้ว่าสวดมนต์บทไหน บางครั้งเรายังสวดแข่งกับเขาเลย ได้ยินเค้าสวดมนต์เราก็โมทนาบุญกับเค้าไป