พี่ณฐมณฑ์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ภา, 3 พฤศจิกายน 2004.

1. ภา

ภา สมาชิกใหม่

1.ชาติก่อนเป็นใครคะ
    2.จะแก้ปัญหาที่อยู่ในใจได้ยังไง
    3.ชาตินี้จะมีคู่ครองมั้ยคะ(ขอลักษณะค่ะ)

ขอบคุณพี่ณฐมณฑ์ค่ะ

2. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    เรียนน้องพิมภา และทุกท่านที่ถามดิฉันนะคะ

ขออนุญาตชี้แจงนะคะ ว่าอาจมีบางท่านเข้าใจผิดว่าดิฉันดูดวงด้วยญาณในเว็บบอร์ดพลังจิตนี้

อันที่จริง ดิฉันเข้ามาสนทนาธรรมชั่วคราวเกี่ยวกับการปฏิบัติกรรมฐานเป็นหลักน่ะค่ะ
    ดิฉันไม่กล้าใช้ญาณทำนายผู้ใดนัก เพราะหากครั้งใดบังเอิญทำนายไปจากอุปทาน ดิฉันคงรู้สึกผิด
    เพราะมีแต่พระพุทธองค์เท่านั้น ที่รู้รอบ รู้ชัด และปราศจากอุปทานอย่างสิ้นเชิง
    ทุกวันนี้ ดิฉันตรวจสอบญาณในเรื่องสำคัญๆ กับคุณปาริสัชชาค่ะ
    แต่ในเรื่องทั่วไป หากตนทราบจากญาณ ดิฉันก็เพียงแต่มองว่ารู้ และปล่อยไป
    จะนำมาใช้ก็แต่ในข้อที่เป็นการขัดเกลาตนให้เข้าใจสภาวะธรรมมากขึ้น

แต่กระนั้นก็ตาม ดิฉันไม่มีใครเป็นคู่ตรวจสอบอุปทานในการทำนายดวงแน่ๆ ค่ะ
    เพราะคุณปาริสัชชาช่วยตรวจสอบเฉพาะข้อที่เกื้อกูลในทางธรรมน่ะค่ะ
    นอกจากนี้ ดิฉันเกรงว่าการทำนายอาจจะเสี่ยงต่อ"กิเลสของตน" โดยไม่รู้ตัวได้
    ดังนั้น ต้องขออภัยทุกท่านนะคะที่ไม่อาจจะตอบคำถามทางโลกต่อท่านได้
    ขออนุญาตตอบเฉพาะข้อถามที่เป็นประโยชน์ทางธรรมโดยตรงนะคะ

หากน้องพิมภาจะให้โอกาสพี่ทำอะไรให้
    มาอ่านกระทู้การฝึกกรรมฐาน และฝึกไปพร้อมๆ กันดีกว่านะคะ
    พี่ยังเขียนเล่าอยู่ในห้องอภิญญาค่ะ
    หวังว่าน้องพิมภา และทุกท่านที่ถามมาจะให้อภัยดิฉันนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2004
  3. ขุนนางอยุธยา

ขุนนางอยุธยา บุคคลทั่วไป

เรียน ท่าน ณฐมณฑ์ โปรดตอบ E-mail ของข้าพเจ้าด้วย

4. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004

5. AIS

AIS สมาชิกใหม่

20 พฤศจิกายน 2004
    no

test