พี่ๆครับช่วยหน่อย เหรียญ ต.หางยาวเจ้าคุณนร

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย iochin, 14 มิถุนายน 2011.

1. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ภาพอาจไม่ชัดเท่าไหร่ แต่เอาคร่าวๆก่อนก็ได้ครับ
    หรือท่านพี่ ท่านใดมีจุดชี้ตำหนิ หรือจุดตายช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      101.6 KB
      เปิดดู:
      904
      ขนาดไฟล์:
      102.1 KB
      เปิดดู:
      546
  2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

3. ramesjp

ramesjp สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2011
    เจ้าคุณนรฯ

เหรียญนี้ไม่ดีครับ ผิดพิมพ์

4. iochin

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับพี่ Tee แต่พระเครื่องเจ้าคุณนรเป็นพระเครื่องชุดหรือสายแรกๆที่ผมหัดศึกษาและโดนเก๊(3 ครั้งซ้อน)ครับ ก็เลยศึกษาและสะสมมากกว่าพระเครื่องสายอื่นเพื่อเป็นการแก้ตัวครับ ส่วนองค์นี้เพิ่งได้มา ต้องยอมรับตามตรงว่าเหรียญรุ่นนี้ไม่เคยมีไว้ในครอบครองครับ

5. iochin

ขอบคุณพี่ramesjpมากครับที่คอมเม้นให้ อยากรบกวนพี่ramesjpช่วยบอกถึงตำหนิคร่าวๆ หรือจุดสังเกตุเบื้องต้นหน่อยครับ เผื่อว่าจะได้เป็นประโยชน์ในการเสาะหาเหรียญนี้ต่อไปครับ

6. น้อง 2710

น้อง 2710 เป็นที่รู้จักกันดี

7. iochin

ขอบคุณพี่nong 2710 ครับที่ช่วยชี้แนะ
    แต่ net book เก่าๆของตอนนนี้ ไม่รู้เป็นอะไรเปิด link ไม่ได้ครับ
    คงต้องรอพรุ่งนี้ก่อน ไปเปิดคอมที่บริษัทถึงจะดูได้
    .................เสียดายจริงๆครับ...................

8. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ตามลิ้งค์.........
    เคล็ดไม่ลับเหรียญสังฆาฏิเจ้าคุณนรฯ
    เคล็ดไม่ลับเหรียญสังฆาฏิเจ้าคุณนรฯ
    ฉลองเปิดตัวเว็บไซต์ พระเครื่องเมืองสยาม
    ด้วยเทคนิคและวิธี พิจารณา เหรียญ สังฆาฏิ เจ้าคุณนรฯ
    ที่ปัจจุบันราคาขยับขึ้นไปจนมากโข และที่สำคัญ ของเก๊บานตะเกียง
    ชนิด ที่ว่า ถ้าไม่เดินสนามพระมาสัก 2 ปีคงจะงง

<CENTER>[​IMG]
    </CENTER>ซึ่ง สำหรับการพิจารณา เหรียญ โดยทั่วไป มีหลักง่ายๆ ในขั้นต้น ดังนี้
    1. เหรียญต้องไม่บวม (อันนี้เก๊ยุคปัจจุบัน และเหรียญฝีมือทำได้แล้ว แต่ก็ช่วยคัดกรองได้ระดับหนึ่ง)
    2. หน้าไม่เพี้ยน ( เป็นการพิจารณา ใบหน้าท่าน เช่น ยิ้มเกิน แก้มโหนกเกิน หูแปลกๆ เป็นต้น ก็จะช่วยได้อีกระดับ ซึ่งต้องผ่านของแท้พอสมควรรูปก็ได้ วันนี้มีมาโชว์ ดูเด้อ)
    3. ใหญ่หรือเล็ก!! อันนี้เป็นบทเรียนข้อที่ 1 สำหรับเรื่องนี้ เลยคับ คือการคัดแยกว่าเรากำลังดูอะไรอยู่ พิมพ์ใหญ่ หรือว่าพิมพ์เล็ก ซึ่งก็จะมีข้อแตกต่างเล็กน้อย
    ลองพิจารณา รูปที่ 1 พิมพ์ใหญ่ และรูปที่ 2 พิมพ์เล็กดูครับ
    </CENTER>หลังจากที่ ได้พิจารณา รูปที่ 1 กับรูปที่ 2 แล้ว จะเห็นได้ว่ามีความแตกต่างกันมากโข
    โดย รูปที่ 1 ซึ่งเป็นพิมพ์ใหญ่ ฐานผ้าอาสนะ รองนั่ง หนา เป็นชั้น มีขีดๆ
    สามารถแบ่งเป็นย่อยๆ ได้อีกประมาณ 4พิมพ์ เช่น สระอิตัน - กลวง ต. สั้น - ยาว
    พิมพ์ใหญ่มี ตัวจุดใต้ตัวอักษรนั้นวางผิดดังรูป
    </CENTER>ส่วนพิมพ์เล็ก มีจุดสังเกตุง่ายๆ ดังนี้ ผ้ารองนั่ง เป็นผืน เรียบๆ คมและตัวอักษรวางถูก ตามรูป
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=3 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top bgColor=#d1e5ed background="#D1E5ED"><TD width="90%">[FONT=Ms Sans Serif,Tahoma]<CENTER>[​IMG]
    </CENTER>โดยแบ่งหลักในการพิจารณาด้านพิมพ์ ได้ ดังต่อไปนี้
    สำหรับพิมพ์ใหญ่
    1. ในใบหูขวาองค์พระ(ซ้ายมือเรา จะมีขีด2ขีดด้านใน อันนี้ข้อเป็นบังคับ)
    2. ข้อศอก-ข้อมือขวาท่าน คอดเล็ก
    3. ถุงน้ำตาขวาใหญ่กว่าถุงน้ำตาซ้าย(ตัวนี้ถ้าผิดไปหน้าจะเพี้ยนเลยคับ)
    4. ใบหูซ้ายใหญ่กว่าใบหูขวา
    5. นิ้วโป้งขวาใหญ่กว่าซ้าย
    6. นิ้วชี้ขวาต้องเชื่อมเป็นเนื้อเดียวนิ้วโป้งซ้าย(ดูรายละเอียดด้วยนะ[​IMG] )
    7. ผ้าอาสนะชั้นนอกสุดมีขีดทั่วไปตลอดทั้งผืน
    คร่าวๆเพียงเท่านี้ ยังมีเรื่องการพริ้วของจีวรด้วยนะครับ ซึ่งต้องศึกษาจากของจริง
    [/FONT]</TD></TR><TR vAlign=top bgColor=#d1e5ed background="#D1E5ED"><TD colSpan=2>[FONT=Ms Sans Serif,Tahoma][​IMG] [/FONT]</TD></TR></TBODY></TABLE>
    </CENTER>ต่อกันนะครับ
    พิมพ์เล็ก
    1. มีก้อนเนื้อกลมๆ 2 ก้อนที่ลำคอ
    2. มีจุดไข่ปลาใกล้ขอบอาสนะด้านซ้าย
    3. มีเส้นนูนเล็กๆ ที่ ม ไปหาอาสนะ
    4. ริ้วจีวรที่จะไปชนสังฆาฎิจะแหลม
    5. หัวแม่มือใหญ่ทั้งสองข้าง
    6. ขมับด้านซ้ายเป็นร่องบุ๋มกว่าขวา
    7. ปีกจมูกซ้ายต้องกลมเห็นชัด
    คร่าวๆนะครับ
    </CENTER>สุดท้ายต่อด้วยประวัติการสร้างแบบ คร่าวๆ ย่อๆ เล็กน้อย
    พิมพ์ใหญ่ สร้างเมื่อ 16 ก.ค. 13 ครับ
    รายได้เพื่อ สร้าง โรงเรียน นวมราชาณุสรณ์ จ.นครนายก
    และแจก ทหารตำรวจที่ชายแดนครับ
    ของเก๊ปัจจุบันเพียบ ที่นิยมมากที่สุด จะเป็น เหรียญ ต.สั้น รองมาเป็นต.ยาวที่อุด้านหลังแตก (ตามรูป)
    พิมพ์เล็ก สร้าง เมื่อ 5 ธ.ค. 13 ครับ
    เพื่อสร้างโรงเรียนเช่นกันครับ
    โดยเหรียญนี้นิยมเล่นหาเหรียญบล็อกแตกกันครับ
    ซึ่งจะมีเส้นแตกที่หู แต่ยังหาง่ายกว่าเหรียญ เขียวในโลงครับ

9. iochin

ขอบคุณท่านพี่stoesมากครับ ที่นำlinkมาให้ชมแบบเต็มๆ
    เดี๋ยวผมจะถ่ายๆภาพชัดๆ มาขอคำแนะนำอีกรอบครับ