พุทธคาถาวันโลกดับ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย kung, 20 มีนาคม 2005.

1. kung

kung เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005
    วันนี้ ที่ญี่ปุ่น มีแผ่นดินไหวขนาด 7 ริกเตอร์
    โลกเราจะเกิดมหันตภัยหรือไม่นั้น ไม่จำเป็นต้องมาเถียงกันเลย เพราะเกิดแน่นอนครับ
    แต่จะเกิดเมื่อไหร่นั้นผมไม่ทราบ ที่ผมว่าต้องเกิดแน่นอนเพราะมนุษย์ได้ทำลายและทำร้ายธรรมชาติอย่างมากมาย ธรรมชาติเป็นสิ่งเปราะบาง แค่การเคลื่อนไหวของกระแสน้ำอุ่นน้ำเย็นในทะเลเปลี่ยนแปลงเพียงเล็กน้อย ก็ทำให้ภูมิอากาศทั่วโลกเปลี่ยนแปลงอย่างมโหฬาร ถ้าระบบการหมุนเวียนของกระแสน้ำร้อนและเย็นเปลี่ยนแปลงอย่างมากสามารถทำให้โลกเรากลับไปอยู่ในยุคน้ำแข็งได้เลย ซึ่งจะถึงขั้นนี้ก็คงจะอีกนานแสนนานละครับ แต่ในระยะช่วงชีวิตเรานี้ก็จะพบภัยธรรมชาติอยู่เรื่อยๆครับ

วันนี้เลยเอาพระคาถาสำหรับป้องกันภัยมาฝาก

พระคาถาชุดนี้จารึกอยู่ในศิลาจารึกแผ่นหนึ่งในวัดเชตวันวิหาร ประเทศอินเดีย
    พระคาถามีดังนี้

ทิตะศิราทันมันทะโลกะลีลากะ ละลาสติโป จะติโหคะหะตะเน

หรืออีกสำเนียงหนึ่ง เป็นพระคาถากันภัย ของ หลวงปู่ขาว อนาลโย ดังนี้

ทิตะศีลาคันธะมังกะโร กะระกะลาสาสะติ โสตะถิโหคะหะคะเน

ทั้งสองพระคาถาล้วนเป็นพระคาถาเดียวกัน ต่างกันแต่เพียงวิธีการอ่านการออกเสียง
    สะดวกจะใช้พระคาถาไหนก็ได้ครับ

แต่ของผมขอใช้ของหลวงปู่ขาว เพราะออกเสียงง่ายดี และจำง่ายกว่า
    ทำความดีกันเข้าไว้นะครับ อย่าประมาทในชีวิต ขอให้ทุกท่านจงเจริญในธรรม
    แคล้วคลาดปลอดภัยจากภยันตรายทั้งปวงครับ

2. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอบคุณครับ ว่าแต่ต้องสวดกี่จบอะครับ

3. โสระ

โสระ บุคคลทั่วไป

พระคาถานี้ศักดิ์สิทธิ์จริงผมสวดแบบของหลวงปู่ขาวอยู่ครับ

4. kung

kung เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005
    คุณปราณยามครับ สวดตามสะดวก ตามสบายเลยครับ อย่างไรก็ได้

ของผมส่วนใหญ่นึกขึ้นได้เมื่อไหร่ก็ท่องภาวนาในใจไปเมื่อนั้นแหละครับ ปกติความคิดเรามันเตลิดไปเรื่อยเปื่อย คิดโน่นคิดนี่เพ้อเจ้อ ถ้าเราจับได้เมื่อไหร่ก็รีบดึงมันกลับมาโดยนึกภาวนาเป็นพระคาถาต่างๆ เป็นการทำสมาธิไปในตัว หรือจะภาวนาพุธโธไปเรื่อยๆ ก็ได้ครับ ดีมากเลยเป็นการเจริญสติ ไม่ให้ฟุ้งซ่าน และจะมีพลังคุ้มครองหรือพลังด้านอื่นๆตามแต่คุณของพระคาถานั้นๆ

อีกกรณีเวลาขึ้นรถ นั่งรถนานๆ คิดเรื่องโน่นเรื่องนี่เรื่อยเปื่อยไม่เกิดประโยชน์ ผมก็จะท่องคาถาต่างๆไปเรื่อยๆครับ ได้สมาธิดีมากและเดินทางปลอดภัยครับ

พระคาถาที่ลงไว้นี้ ศักดิ์สิทธ์ จริงครับ อย่าสงสัยเลย

++คุณโสระ ครับ มีประสบการณ์อย่างไรบ้างว่างๆ มาเล่าสู่กันฝังหน่อยนะครับ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ

5. โสระ

โสระ บุคคลทั่วไป

คุณลองเขียนคาถานี้เป็นภาษาไทยก็ได้ลงกับแผ่นทองแดงแล้วม้วนเป็นตะกรุด อย่าบอกใครแล้วให้ผู้มีความสามารถทดสอบพลังพระเช็ดดูก็จะรู้ครับว่าแรงดีไหม?

6. wit

wit บุคคลทั่วไป

ปกติสติเราอยู่ที่ไหนพลังก็จะถูกส่งไปที่นั่นใช่ไหมครับ ถ้าเรานึกถึงกายของเราและภาวนาบทมนต์เข้าไปกระแสจิตที่รวมกับมนต์บทนั้นก็จะถูกประจุเข้าไปในร่างกายของเราซึมซาบเข้าไปทั้งในกระดูกกล้ามเนื้อเส้นเอ็น และอวัยวะทุกๆส่วน รวมไปถึงกายทิพย์ของเราด้วย ตามปกติคนเราจะมีออร่าที่แผ่ออกไปโดยธรรมชาติอยู่แล้ว มีสีสันต่างกันบ้างมีความกว้างน้อยต่างกันบ้าง ถ้าเราแผ่กระแสจิตเข้าไปภายในกายแล้วใส่สัญญาดีๆเข้าไปแสงออร่าของเราก็จะเปลี่ยนไปในทางที่ดี และเมื่อออร่านี้ถูกแผ่ออกไปยังภายนอกไปกระทบกับวัตถุสิ่งของ,สิ่งมีชีวิตหรือคน ก็จะทำให้ได้คนอื่นๆและสิ่งอื่นๆนั้นได้รับกระแสที่ดีๆไปด้วย ส่วนกำลังแสงออร่าของคนเราจะแผ่ออกไปได้ไกลแค่ไหนก็อยู่ที่สมาธิความว่างความสงบของคนคนนั้นครับ
    ดังนั้นถ้าคนคนนั้นเป็นคนดีมีคุณธรรมอยู่แล้วถึงแม้จะไม่ได้สวดมนต์หรือภาวนา แต่ความคิดและแสงออร่าของคนคนนั้นก็จะเป็นกระแสจิตที่ดีงามอยู่แล้ว เพียงแค่ทำจิตให้สงบเป็นสมาธิแสงออร่านั้นก็จะแผ่ซ่านกระจายออกไปอย่างมีพลังและมีคุณค่าต่อสิ่งมีชีวิตอื่นๆครับ ซึ่งก็เหมือนกับการแผ่กระแสจิตของพระเกจิอาจารย์ต่างๆที่ประจุพลังจิตของท่านเข้าไปยังวัตถุมงคลหรือปูชนียวัตถุต่างๆ ทำให้เกิดความศักดิ์สิทธิ์มีอิทธิปาฎิหาริย์ขึ้นมาได้ครับ
    ปล.อย่างพระในสายหลวงปู่มั่นก็จะบอกว่า เมื่อภาวนาไปถึงจุดๆหนึ่งแล้วคำบริกรรมก็จะหายไปเอง จากตรงนั้นก็จะปล่อยจิตให้สงบเข้าสู่สมาธิไปครับ

7. Tjet_Ankh_Ka_Ra

Tjet_Ankh_Ka_Ra สมาชิกใหม่

ที่ผมใช้เป็นอย่างงี้ "ทิตะชิราทัน มันกะโล อังคะศิลากะละสา สาสะสติ โสตะถิ โหคะหะคะเน" ก็ขลังดีนะ
    (SHI คนไทยอ่านว่า ศิ //คนอินเดียอ่านว่า ชิ)

8. ชัย

ชัย Active Member

26 กรกฎาคม 2005
    พุทธิทุกขัง อนิจจัง อนัตตา นะโมสัพพราชา ขัตติโย อิติ ปาระมิตา ติงสา อิติ สัพพัญญ มาคะตา อิติ โพธิ มะนุปปัตโต อิติ ปิโส จะเต นะโม

9. AchillesKnight

AchillesKnight เป็นที่รู้จักกันดี

"ทิตะชิราทัน มันกะโล อังคะศิลากะละสา สาสะสติ โสตะถิ โหคะหะคะเน"

พระคาถานี้ผมก็ได้ยินมาเหมือนกันครับ จำได้ตั้งแต่ประมาณ 8 ขวบละ

10. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ขอบคุณครับ

11. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    "ขา ตา มะ สะ ปะ สะ วา"

"ทิตะศิรา ทันมันทะโล กะสีลากะ ละลาสะติ โปจะติ โหคะหะตะเน"
    สองบทนี้ เขียนไว้บนธง 3 เหลี่ยม 4 เหลี่ยม ติดไว้หน้าบ้าน หรือจะเป็นกระดาษก็ได้ บูชาไว้บนหิ้งพระ พึงสวดท่องทุกเช้าเย็น บอกคนอื่นต่อจะได้บุญ เมื่อวันโลกมืดมิดทั้ง 7 วัน ผู้ใดบูชาคาถานี้จะรอดตาย สาธุ สาธุ สาธุ